วันจันทร์ที่ 07 ตุลาคม 2024 เวลา 09:13:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  เปลี่ยนหม้อพักกลางใหม่พร้อมท่อใหม่ขนาด 2.2" รู้สึกวิ่งดีขึ้นเงียบขึ้น
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหม้อพักกลางใหม่พร้อมท่อใหม่ขนาด 2.2" รู้สึกวิ่งดีขึ้นเงียบขึ้น  (อ่าน 8179 ครั้ง)
theera
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 13:06:46 »

วันเสาร์ ไปทำโช๊คหน้ามาใหม่อัดน้ำมัน และเปลี่ยนบุชปีกนกตัวเล็ก 2 ตัว หมดไป 2,160 บาท ผลที่ได้รถนิ่งขึ้น..เดิมรถวิ่งบางครั้งมีดึง..เป๋
วันอาทิตย์ ไปเปลี่ยนหม้อพักกลาง พร้อมเปลี่ยนท่อที่ต่อจากหม้อพักกลางจนถึงหม้อพักท้าย(ของเดิม) เป็นท่อชุบซิ้ง สีเหมือนสแตนเลส หมดไป 2,000 บาท  ผลที่ได้รถเงียบขึ้นวิ่งรู้สึกกำลังดีขึ้น(เดิมหม้อพักกลางรั่วนิดหน่อย)
สรุปไม่รู้แพงไปหรือเปล่า แต่ผลเป็นที่พอใจทั้ง 2 รายการ เพราะไม่ได้ทำมา 5 ปีกว่าแล้วน่าจะคุ้มกับการทำไปเมื่อครั้งก่อน..คิก ๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 13:10:12 »

รูปหลังทำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Woody
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 13:24:16 »

วันเสาร์ ไปทำ .....
วันอาทิตย์ ไปเปลี่ยน .......

ยังขาดอีก 5 วัน เอาให้ครบ 
mono
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 13:39:55 »

นี่หากทำสิ่งที่เหลืออีกอย่าง คงไล่กันเหนื่อย
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 16:27:35 »

ใช่เลยครับ ถ้าเป็นท่อขนาด 2.2 นิ้วมันรู้สึกว่ารถลื่นตั้งแต่ต้นจนถึงปลาย และจะมาเร็วด้วยไม่อั้นปลายไหลได้เต็มที่   ส่วนมากถ้าเราไม่ดูให้ดีช่างมักจะใส่ท่อขนาด 2 นิ้วมาให้ 
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 16:40:40 »

วันเสาร์ ไปทำ .....
วันอาทิตย์ ไปเปลี่ยน .......

ยังขาดอีก 5 วัน เอาให้ครบ 
พี่ Woody แค่วันเสาร์ วันเดียวออกบ้านไปที่ร้านถึง 08.00 น. รถเสร็จ 19.30 น. ก็เหนื่อยแล้ว ร้านที่ไปทำถ้าไปเกิน 09.00 น. กลับบ้านได้เลย ต้องทิ้งรถอย่างเดียว 
จ-ศ  ทำงานคับพี่
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 16:41:48 »

นี่หากทำสิ่งที่เหลืออีกอย่าง คงไล่กันเหนื่อย
ไว้ถ้านัดร้านในวันที่ผมสะดวกจะ โทรบอกมนให้ไปช่วย
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 16:43:41 »

ใช่เลยครับ ถ้าเป็นท่อขนาด 2.2 นิ้วมันรู้สึกว่ารถลื่นตั้งแต่ต้นจนถึงปลาย และจะมาเร็วด้วยไม่อั้นปลายไหลได้เต็มที่   ส่วนมากถ้าเราไม่ดูให้ดีช่างมักจะใส่ท่อขนาด 2 นิ้วมาให้ 
จริงครับ อ. ผมก็อ่านดูในบอร์ดเรานี่เหละแล้วจำเอาไปทำ... แต่หม้อพักกลางขนาดท่อ 2.5 นิ้วนะ
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 18:05:08 »

กลางใส้ตรง 2.2  ปลาย เยื้อง 2.2  ท่อ 2.2 นิ้ว  มีแคทของ D8 16V ( ถอดจากหัวตัด )  ดังดีเหมือนกันแฮะ   ฮิฮิ   แต่ปลายไม่ค่อยไหล  ตอนไม่ใส่แคทฯ วิ่งดีกว่าเยอะ.........   

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
Mark
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 03 มีนาคม 2010 เวลา 20:38:01 »

ของผมรู้สึกมันอั้นๆ ถ้าทำท่อใหม่และเอาแคทออกจะมีผลเสียกับเครื่องไหมครับ sri ปี 95 เกียร์ ธรรมดา ขอบคุณครับ
นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 03 มีนาคม 2010 เวลา 20:46:44 »

เดิน 2.2 ตั้งแต่หลังเขาควาย / ไม่มีแคท / พักกลางไส้ตรงยาว 1 ฟุต / พักปลาย ไส้ตรง

ต้นดีกว่าท่อเดิม  ปลายหลัง 190 ไหลเรื่อยๆดี .. แต่ดังเป็ดเป็ดเลยครับ !!

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 03 มีนาคม 2010 เวลา 22:57:55 »

อยากทำบ้างจัง

Dongo
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 01:38:48 »

ทำที่ร้านไหนมาครับ กำลังอยากเปลี่ยนพักกลางของD9
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 07:16:28 »

ถ้าไม่ใส่แคตฯ ควันไม่เหม็นเหรอครับ
tuch 405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 08:28:38 »

ตีท่อ เฮดเดอร์ จะดีกว่าไหมครับ
k.nimit
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 09:16:55 »

ของผม 405 วางซีตรอง 2.0 เดินท่อใหม่ 2 นิ้ว โดยใช้คอท่อเดิมของ 405 เพราะคอท่อซีตรองใส่ไม่ได้ ท่อกลางตรง บุด้วยแร่ใยหิน ปลายใช้ท่อเยื้องของ BMW เป็นของใหม่เก็บที่ร้านนาน พอเข้าไปทำท่อ เถ้าแก่ร้านเลยใส่ให้  เสียงท่อฟังจากในรถเป็นเสียงทุ้งจากท่อพักกลาง  หากถามคนรอบข้างที่ฟังเสียงจากด้านนอก คือ ไม่ดังมาก แต่เสียงเหมือนรถแต่ง แรงต้นดี และแรงปลายไม่ตก (ร้านที่ทำท่ออยู่ราชบุรี เป็นร้านเก่าแก่ บอกเถ้าแก่ ว่าจะมาเปลี่ยนท่อ แกก็อธิบายให้เราเข้าใจได้เลย ไม่ต้องคิดเอง)
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 11:52:12 »

อาจารย์  ร้านที่เคยคุยกัน ที่เดินท่อ 2.2 ที่ อ.เคยไปทำ ขอเบอร์หน่อย ครับเดี๋ยวจะไปทำบ้าง
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 12:49:21 »

ของผมรู้สึกมันอั้นๆ ถ้าทำท่อใหม่และเอาแคทออกจะมีผลเสียกับเครื่องไหมครับ sri ปี 95 เกียร์ ธรรมดา ขอบคุณครับ
ของผมเอาออกมาตั้งแต่ 5ปีแรกแล้วไม่เห็นเป็นไรแต่ถ้าทิ้งไว้แล้วไม่ได้ทะลวงเอาไส้แคทออก รถก็วิ่งไม่ออกนะเพราะไส้ล้มมันตัน
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 12:54:21 »

เดิน 2.2 ตั้งแต่หลังเขาควาย / ไม่มีแคท / พักกลางไส้ตรงยาว 1 ฟุต / พักปลาย ไส้ตรง

ต้นดีกว่าท่อเดิม  ปลายหลัง 190 ไหลเรื่อยๆดี .. แต่ดังเป็ดเป็ดเลยครับ !!
ดังเป็นเป็ดจริง ๆ ทนอยู่ 5 ปี จึงเปลี่ยนเป็นไส้เยื้องก็ดีไปอีกแบบ แต่พักกลางผมใส้ใหม่ยาวประมาณ 1.5 ฟุตแนะไม่รู้มากไปหรือเปล่า
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 12:56:40 »

ของผม 405 วางซีตรอง 2.0 เดินท่อใหม่ 2 นิ้ว โดยใช้คอท่อเดิมของ 405 เพราะคอท่อซีตรองใส่ไม่ได้ ท่อกลางตรง บุด้วยแร่ใยหิน ปลายใช้ท่อเยื้องของ BMW เป็นของใหม่เก็บที่ร้านนาน พอเข้าไปทำท่อ เถ้าแก่ร้านเลยใส่ให้  เสียงท่อฟังจากในรถเป็นเสียงทุ้งจากท่อพักกลาง  หากถามคนรอบข้างที่ฟังเสียงจากด้านนอก คือ ไม่ดังมาก แต่เสียงเหมือนรถแต่ง แรงต้นดี และแรงปลายไม่ตก (ร้านที่ทำท่ออยู่ราชบุรี เป็นร้านเก่าแก่ บอกเถ้าแก่ ว่าจะมาเปลี่ยนท่อ แกก็อธิบายให้เราเข้าใจได้เลย ไม่ต้องคิดเอง)
ดีจัง ผมก็คนบ้านโป่งนะ มัธยม ผมเรียนที่รัตนะ
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 12:58:13 »

ถ้าไม่ใส่แคตฯ ควันไม่เหม็นเหรอครับ
ก็เหม็นเหมือนรถทั่วๆ ไปนะ ..
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 13:00:57 »

ตีท่อ เฮดเดอร์ จะดีกว่าไหมครับ
ดีกว่าครับ แต่มันไม่ถนอมเครื่อง..กลัวเครื่องพังเร็ว
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 13:04:52 »

ทำที่ร้านไหนมาครับ กำลังอยากเปลี่ยนพักกลางของD9
ผมทำที่ร้านพิชิตเฮดเดอร์ ตรงบางเสาธง สป. ใกล้บ้านนะครับ แต่รถเยอะทุกวันเหมือนกันนะ
ท่อขนาด 2.2 นิ้ว ใหญ่กว่าของเดิมติดรถนะ เท่าที่ดูผมเลือกท่อชุบซิ้ง สีเหมือนสแตนเลส ใช้มายังไม่เปลี่ยนสีเลยชอบมาก
ดีกว่าท่อเหล็กทั่วไปไม่ค่อยขึ้นสนิม แต่แพงกว่านิดหน่อย
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 13:51:35 »

ผมทำที่ร้านพิชิตเฮดเดอร์ ตรงบางเสาธง สป. ใกล้บ้านนะครับ แต่รถเยอะทุกวันเหมือนกันนะ
ท่อขนาด 2.2 นิ้ว ใหญ่กว่าของเดิมติดรถนะ เท่าที่ดูผมเลือกท่อชุบซิ้ง สีเหมือนสแตนเลส ใช้มายังไม่เปลี่ยนสีเลยชอบมาก
ดีกว่าท่อเหล็กทั่วไปไม่ค่อยขึ้นสนิม แต่แพงกว่านิดหน่อย

SRI  สเป็กรถ 2.2 ครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์