วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 03:14:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  รบกวนผู้รู้ทางด้านกฏหมายแนะนำด้วยครับ
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ทางด้านกฏหมายแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2497 ครั้ง)
สุรเชษฐ์
สิงห์มืออาชีพ

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 12:50:44 »

เมื่อวานเวลาประมาณ 19.00 ผมขับรถอยู่ครับแล้วมีรถปิคอัพคันนึงแซงขึ้นมาแล้วรถเขาเหยียบไม้ แล้วไม้มันกระเด็นขึ้นมาชนไฟหน้ารถผมแตก(กระโปรงกับข้าง ๆ ด้านขวามีรอบบุบด้วยครับ) ตอนแรกเขาทำท่าเหมือนจะจอด แต่แล้วก็ขับหนีขึ้นไป ผมก็ขับตามไปได้สักระยะหนึ่ง แล้วก็คิดขึ้นมาได้ว่าจะตามไปแล้วบอกให้เขาหยุดด้วยวิธีไหน เพราะเมื่อกี๊เขาก็ทำท่าเหมือนจะหยุดแล้วก็ขับหนี ผมก็เลยหยุดขับรถตาม เลยมานั่งจดหมายเลขทะเบียน เวลาและสถานที่เกิดเหตุ(กันลืมครับ) แล้วโทรไปแจ้งความ ตร.บอกว่าถ้ามีธุระก็ให้ทำธุระให้เสร็จแล้วมาแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ครับ ผมไปถึง สภ.อ. ก็ประมาณ 21.30 เห็นจะได้ ก็เลยแจ้งความลงบันทึกไว้พร้อมกับให้ ตร.ถ่ายรูปเก็บหลักฐานเอาไว้ ตร.บอกว่าถ้าตามตัวได้จะเรียกมาไกล่เกลี่ยให้

พี่ ๆ ว่าผมจะได้รับการชดใช้ค่าเสียหายไหมครับ (ใจจริงก็นึกว่าเป็นความซวยของคนขับปิคอัพเหมือนกัน เพราะคงไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องแบบนี้แน่ ๆ)  :'(
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PEUGEOT------------------------------------------ 405 GRI
สุรเชษฐ์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 15:30:58 »

แล้วแผลประมาณนี้ต้องใช้งบประมาณเท่าไรครับ เปลี่ยนอะไรบ้าง ค่าทำสีด้วยเพราะกระโปรงก็บุบ แก้มข้าง ๆ ก็บุบครับ

* 405_lamp.jpg (43.52 KB, 398x299 - ดู 100 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PEUGEOT------------------------------------------ 405 GRI
hin
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 19:33:45 »

ไม่ใช่ผู้รู้ครับ..แต่แสดงความเห็นว่าคงยาก...หากเป็นไม้ที่เขาบรรทุกมาแบบนี้เขาต้องรับผิดชอบ...แต่เหยียบไม้ที่ถนนนี่ตามที่ผมคิดอาจได้แต่ยากครับ...คือมันขาดประจักษ์พยานนะครับ..เขาปฎิเสธก็จบแล้ว..มันไม่มีร่องรอยที่รถเหมือนกรณีชนกัน......เหมือนหินกระเด็นใส่กระจกแตกละครับ....เปลี่ยนเองทุกที........แต่เอาใจช่วยครับ
นายอาร์ต
รักบ้านเกิด
สิงห์ตัวจริง.
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 20:55:57 »

คิดว่ายากครับ คล้ายๆ ประกันชั้น 1 น่ะแหละ ถ้าเราอยากเครมไฟหน้า ก็ทุบซะ แล้วแจ้งว่าหินจากสิบล้อกระเด็นใส่ ไม่เห็นมันถามว่าสิบล้อทะเบียนอะไรสักทีน่ะครับ

ฝากเวปใหม่ด้วยนะครับสำหรับคนที่สนใจหนังสือผ้า
สำหรับเด็กครับ http://www.iggybooks.com
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 23:01:51 »

ถ้าฟ้องร้องก็จะได้ค่าเสียหายนะครับเนื่องจากเป็นการขับรถด้วยความประมาทเป็นเหตุให้เกิดความเสียหายแก่ผู้อื่น แต่เนื่องจากไม่มีใครได้รับบาดเจ็บหรือตาย กรณีอย่างนี้ส่วนใหญ่ตำรวจจะไม่สนใจดำเนินการหรอกครับ เราต้องดำเนินการเองหมด ถือซะว่าฟาดเคราะห์เถอะครับ ถ้าเกิดไม้มันกระเด็นแล้วแทงเข้ามาในกระจกมาโดนเราก็แย่แล้วครับ
นิสิตสุรา ตี4
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 07:36:09 »

ถือว่าฟาดเคราะห์แล้วกันครับ โชคดีที่ยังไม่มีใครเป็นอะไร
ส่วนเรื่องคดีผมว่ายากครับ มันไม่มีหลักฐานอะไรไปแสดงได้เลยครับ
สุรเชษฐ์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 08:22:10 »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ เรื่องนั้นผมทำใจไว้แล้วครับ ส่วนพยานผมได้สอบถามแล้วมีคนจะไปเป็นพยานให้ผม 2 ปากครับ เป็นเด็ก(สาว)ที่เดินเล่นแถวนั้นพอดี  Grin แล้วแผลประมาณนี้ต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ  Smiley

สุรเชษฐ์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 22:15:21 »

กระโปรงบุบด้วยครับ แล้วไฟหน้าราคาเท่าไรครับ(ของแท้)

ยุทธนา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 19:24:50 »

กรณีรถแล่นไปแล้วเหยียบวัสดุสิ่งของบนท้องถนนเช่นนี้    ท่านว่าผู้เสียหายต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเกิดจากการกระทำที่เจตนาหรือประมาทเลินเล่อของผู้ขับขี่  ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ก็เข้ากรณีเหตุสุดวิสัยที่ไม่อาจคาดหมายได้ว่าจะทำให้ผู้อื่นเสียหาย   คันก่อเหตุก็ไม่ต้องรับผิดชอบแต่ประการใดและเป็นบาปเคราะห์ของสมาชิกผู้โชคร้ายนั้นเอง    แต่หากพิสูจน์ได้ว่าวัสดุที่อยู่บนถนนเกิดจากการสิ่งก่อสร้างที่วางบนผิวทางเช่นนี้แล้วท่านว่าผู้รับเหมาและผู้รับผิดชอบ เช่น กทม. ต้องรับผิดต่อสมาชิกเต็มความเสียหาย     
                  กรณีของหล่นจากตัวรถยนต์ที่แล่นบนผิวทาง   ฟ้องคนขับให้หมดตัว  ถ้าเป็นลูกจ้างต้องฟ้องนายจ้างด้วยครับผม
                  สำหรับตำรวจ   สมาชิกแจ้งความไว้เป็นหลักฐานได้   แต่รับรองว่าท่านเจ้าพระคุณไม่ติดตามคดีให้  นอกจากนั้นท่านจะเป่าคดีว่าเหตุสุดวิสัยค่าเสียหายไปฟ้องทางแพ่งกันเอง    แต่ถ้าขับรถชนคนตายรับรองได้ว่าตำรวจจะเร่งรัดคดีกับคนผิดทันที  ค่าเสียหายคุยกับญาติตำรวจไม่เกี่ยวตกลงกันราคาเท่าไหร่แจ้งให้ตำรวจทราบด้วย   เห็นเค้าว่าเป็นส่วนหนึ่งของการทำความเห็นคดี     ทางที่ดีขับไม่เกิน  90 km แบบปลอดภัยดีกว่าขับและถือคติว่าพบช่างเปอร์โยดีกว่าพบตำรวจคร๊าบเจ้านาย Cool
พี่เปโร
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 มิถุนายน 2007 เวลา 15:28:39 »

อยากแนะนำให้เพื่อน ๆ ทำประกันแบบใหม่ดูซิคะ 3+ เพราะเราไม่สามารถเลือกการเกิดอุบัติเหตุได้ รถเราก็ 405 GR ปี 92 คุ้มครองเหมือนกัน สนใจติดต่อให้ได้นะ เพราะในกรณีนี้พึ่งพาอะไรตำรวจไม่ได้แน่นอน  แต่ถ้าพึ่งประกันภัยที่คุ้มครองเราอยู่เค้าอาจจะตามรถที่เราจำทะเบียนได้นะคะ  เราทำงานอู่รถอยู่เดี๋ยวจะเช็คราคาไฟหน้าให้นะ ค่าแรงซ่อมตีไปเลยชิ้นละ 1800-2000ไม่แน่ใจว่ามีบาดแผงต่อเนื่องด้านในไหม อยู่แถวไหนเหรอคะ เผื่อว่าจะแนะนำอู่เพื่อน ๆ กันให้ได้
tor_pg
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 04:53:08 »

คงต้องทำใจครับ ถามว่ามีสิทธิ์เรียกร้องมั้ย ตอบได้เลยว่า คุณมีสิทธิ์เรียกร้องทางแพ่งได้เท่านั้นครับ เพราะ เค้าทำให้ทรัพย์สินคุณเสียหาย ส่วนทางอาญา ผมคิดว่าคงยากเพราะขาดเจตนา คงไม่มีใครเจตนาจะขับรถให้ทับไม้เพื่อให้ให้ไม้กระเด็นมาโดยรถคนอื่น  ส่วนความเสียผมว่า เมื่อคุณจดทะเบียนรถไว้ ก็ให้ ตรวจสอบทะเบียนรถจากขน ส่ง โดยคัด ถ่ายบันทึกประจำวันที่คุณแจ้งความ ไปขอตรวจสอบ เมื่อทราบว่า เจ้าของรถเป็นใคร ก็ให้ทนายความ ( คงต้องเป็นเพื่อนๆคุณนั้นแหละ) ช่วยโนติสไปให้ โดยประเมินความเสียหาย ว่าเท่าไหร ส่วนจะลดหย่อนกันอย่างไร ก็ว่ากันอีกที หากไม่ได้ผล คงต้องทำใจ เพราะถ้าจะฟ้องร้อง เกรงว่าจะไม่คุ้มทั้งเวลาและค่าใช้จ่าย เช่น ค่าธรรมเนียมศาล ค่าจ้างทนาย ก้น่าจะเกินความเสียหายแล้วครับ
old-big

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 07:40:19 »

ยากครับ ผมเคยเจอ หูหิ้วถังน้ำสังกะสี หลุดมาโดนกระจกหน้ารถ 405 และ โดนก้อนหินใหญ่เท่ากำปั้น บนกระจกหน้าของ 406 เป้นรอยแต่ไม่แตก ทั้งสองกรณี วิ่งตามรถคันหน้าแล้วของเหล่านั้นกระเด็นมา ก็ต้องซ่อมเองครับ

ถ้าเขาไม่รับผิด ถึงฟ้องศาลก็ไม่ชนะเพราะ ไม่มีหลักฐานหรือพยานอะไรเลย

กรณีแบบนี้จึงต้องมีประกันภัยไว้ครับ

panumat
มาสายคนอื่นรู้ มาเช้าตรู่คนอื่นไม่เห็น
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2007 เวลา 15:21:57 »

ยากครับ

การขับขี่รถบนท้องถนนมีความเสี่ยงที่จะเกิดอันตราย ไม่เฉพาะอุบัติเหตุจากรถชน ก้อน เศษแก้ว เศษไม้ ชิ้นส่วนต่างของรถที่หลุดออกมาโดยเฉพาะน๊อต ทำอันตรายได้ทั้งสิ้น ซึ่งเราไม่สามารถคาดการณ์ล่วงหน้าได้ แต่เราสามารถเลี่ยงได้ในบางโอกาส  เช่น อย่าขับรถตามรถคันอื่นไกล้ๆเป็นเวลานาน ยิ่งเป็นรถบรรทุกอย่าได้เข้าไปไกล้ มีครั้งนึงขับรถตามหลังรถบรรทุกกำลังจะแซง ได้ยินเสียงวัตถุกระเด็นมาจากรถบรรทุก ไปกระทบเสาไฟฟ้าข้างทาง แค่ได้ยินเสียงก็เสียวแล้ว ฟังจากเสียงที่มันโดนเสาไฟ้ฟ้าแล้วแฉลบผมคิดว่าจะต้องน๊อตตัวยาวๆแน่  เป็นถ้าโดนน่าจะอันตรายน่าดู

มีอยู่ครั้งนึง เพื่อนผมขับรถจักยานยนต์บนถนนวิภาวดี ขาออกแถวๆก่อนถึงด่านเก็บเงินช่วงทางลงดินแดง อยู่ก็มีเศษแก้ว น่าจะเป็นเครื่องดื่มชูกำลัง กระเด็นมาที่ลำคอ โชคดีที่ไม่โดนเส้นเลือดใหญ่ ไม่งั้น......... ไปแล้ว เวลาขับรถจึงควรระมัดระวังยิ่งถ้าขับรถจักรยานยนต์ควรสวมหมวกนิรภัยแบบที่มีแผ่นพลาสติกบังลมยาวๆ  จะช่วยป้องกันได้บ้าง

sandapp
sandapp
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 มิถุนายน 2007 เวลา 02:06:31 »

ครับ ทำประกันชั้น 1 ดีสุดครับยอมจ่ายหน่อย แต่คุ้มครับอย่างน้อยก็ได้ทุกกรณี Grin ผม 406 ทำประกันมา 3 ปี ปีละประมาณ 20,000 บาทต้นๆแต่เครมมาได้กำไรเยอะเลย (ขับกรุงเทพ-ต่างจังหวัดบ่อย เลยเจอแผลเยอะหน่อยจากประเด็นที่พี่ตั้งเอาไว้ ทั้งหิน,ไม้,ก้อนหินใหญ่ๆ ซึ่งประกันชั้น 1 รับหมด)
สุรเชษฐ์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2007 เวลา 13:12:00 »

ก่อนอื่นต้องขอโทษนะครับ ที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ช้ามาก (ปีกว่า)
สรุป ตร.ตามคู่กรณีให้ผมจนได้ คู่กรณียอมรับผิด เพราะตอนขับรู้ตัวว่าเหยียบไม้แต่ไม่ทราบว่าโดนรถผม ขั้นตอนจึงมาตกที่ประกันครับ (บ.ประกันที่แถมกับ mitsu strada น่ะครับ แย่มาก ๆ) พูดจาบ่ายเบี่บง งู่งี่ มารยาทไม่ดี (สาขาสุพรรณบุรีครับ) กดราคาสุด ๆ โยนให้โทรไปที่สาขาใหญ่บ้าง แผนกเคลมบ้าง สาขาสุพรรณฯบ้าง มั่วไปหมด แถมตอนโอนเงินมีหักค่าโอนด้วย ผมเสียเวลาไปประมาณ 2 เดือนกว่าจะจบเรื่องครับ
เพราะฉนั้น ถ้าใครเกิดอุบัติเหตุแนวนี้ให้
1. ตั้งสติให้ได้
2. จำทะเบียน, รุ่น,ยี่ห้อ,สีและตำหนิของรถ
3. เวลาและสถานที่เกิดเหตุ
4. แจ้งความ

zero1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 สิงหาคม 2007 เวลา 10:16:21 »

ประกันบ้านเรา
น่าเบื่อแทน
น่าจับเอาไปแขวนคอให้หมด

The Good Old Days Of Cheap Puggs Are Over.
 -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์