วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:47:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อู่อันตราย ใครเจออู่แบบนี้ช่วยโพสเข้ามากัน
0 สมาชิก และ 11 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อู่อันตราย ใครเจออู่แบบนี้ช่วยโพสเข้ามากัน  (อ่าน 6908 ครั้ง)
vopang
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #24 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 05:43:53 »

:สาบแช่ง:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mr.mountian
สิงห์มัธยม

« ตอบ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:14:09 »

หุ หุ เจอเหมือนกัน แต่นานมาแล้ว 5-6 ปี สมัยคุณรังสิตยังอยู่นั่นแหละ ก้อมาจากอ่านมอเตอร์มาร์ตครับ ด้วยความเชื่อใจ จ่ายไป 5-6 หมื่นนี่แหละจำไม่ได้ ผลที่ได้ เหมือนเดิมครับ ไม่มีอะไรใหม่ 5555 แต่นั้นมาเลิกอ่าน มอเตอร์ฯ เลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:45:04 »

ตกลงแกเก่งจิงอะปะ?
mr.mountian
สิงห์มัธยม

« ตอบ #27 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 13:29:53 »

พูดได้ครับ แต่ทำไม่ได้ พูดง่าย ๆ ก็คือ โม้ มากกว่าครับ
vopang

« ตอบ #28 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 14:14:21 »

5555 ฯน่าจะจริง
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 14:17:47 »

ผมว่าแกใช้ได้นะ บทความในหนังสือที่แกตอบก็ใช้ได้ หลายๆคนอ่านแล้วได้ประโยชน์ แต่ช่วงหลังฯไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ลูกน้องโดนด่าตลอดจนทำให้เกิดความเครียดงานที่ออกมาจึงไม่ดี จนช่างเก่งๆลาิออกหมด

หรือช่วงนั้นแกมีโครงการเปิดอู่แบบทำด้วยตัวเอง(มีสถานที่+เครื่องมือให้เข้าไปซ่อมกันเอง)งบประมาณการทำประมาณ 10 ลบ.แต่ไม่สำเร็จเนื่องจากขาดผู้ลงทุนหรือจะว่าหนังสือมอเตอร์มาร์ตที่แกออกมาทำเองขายไม่ดีหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ
Horn

« ตอบ #30 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 15:00:50 »

เท่าที่ติดตามมา โดยรวมก็โอนะครับ  แต่ผมไม่เคยไปซ่อมที่อู่แก
mr.mountian
สิงห์มัธยม

« ตอบ #31 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 16:02:37 »

ก้อไม่ถึงกับเสียหายมากครับ พอรับได้ แต่หากอ่านจากหนังสือแล้วเราก็ตั้งความหวังไว้ ว่าจะต้องจบ แต่มันไม่จบเลยเสียความรู้สึกเท่านั้นเอง
vopang

« ตอบ #32 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:04:07 »

อืม แนะนำ ทำเฉพาะ แต่งฝาสูปอย่างเดียวถูกดี อย่างอื่นตัวใครตัวมันครับ
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #33 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 08:20:01 »

ผมว่าแกใช้ได้นะ บทความในหนังสือที่แกตอบก็ใช้ได้ หลายๆคนอ่านแล้วได้ประโยชน์ แต่ช่วงหลังฯไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ลูกน้องโดนด่าตลอดจนทำให้เกิดความเครียดงานที่ออกมาจึงไม่ดี จนช่างเก่งๆลาิออกหมด

หรือช่วงนั้นแกมีโครงการเปิดอู่แบบทำด้วยตัวเอง(มีสถานที่+เครื่องมือให้เข้าไปซ่อมกันเอง)งบประมาณการทำประมาณ 10 ลบ.แต่ไม่สำเร็จเนื่องจากขาดผู้ลงทุนหรือจะว่าหนังสือมอเตอร์มาร์ตที่แกออกมาทำเองขายไม่ดีหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ
ตอนนี้โครงการเปิดอู่แบบให้ทำเองที่สุทธิสาร ก็ยังไม่สำเร็จ ไม่รู้ว่าจะทำต่อหรือเปล่า แล้วส่วนใบเสร็จ ฆ่าซ่อม ของผมอีก 2คัน ผมเจอแล้วจะเอามาลงให้ดู ท่านใดลงเป็นช่วยวานสอนให้ด้วย ขอบคุณครับ
AZURA
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันพุธที่ 07 เมษายน 2010 เวลา 10:49:29 »

พอดีว่าผมเองอาศัยอยู่ในซอยสุภาพงษน์เนี่ยล่ะครับ
บังเอิญว่า เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา รถผม(Nissan A31) ซึ่งอาการไม่ดี ตั้งใจจะเอาไปเข้าอู่อยู่พอดี ร้อนจัง

เกิดมาเสียแบบกู่ไม่กลับตรงบริเวณใกล้ๆอู่ฐาการพอดี เลยเข็นเข้าอู่ไปทำ
เบื้องต้น ช่างและคุณรังสิต มาช่วยดูและตรวจสอบอาการจนเจอจุดที่เสีย เรียบร้อย(เครื่อง 2Jz-GE)
ดูคุณน้าเค้าก็โอเคนะครับ บอกอาการแล้วก็เลือกเปลี่ยนอะไหล่ที่จำเป็น เท่าน้น ถูกต้องแล้วครับ
เรื่องวิเคราะห์ อาหารและซ่อมแซมจุดที่ควรเปลี่ยน ผมว่า คุณน้าเค้าโอเคนะครับ

แต่.....
ล่าสุดเข้าไปดูเมื่อวาน...กระจกหน้ารถผมแตก  :ประหลาดใจ:
จากการเปิดฝากระโปรงเกินองศา ทำให้มุมฝากระโปรงหน้า (ด้านชิดกระจกรถ)
 :สุดยอด:เบียดกับขอบ บานกระจก ทำให้แตกร้าว วิ่งมาจากมุมนั้นเห็นได้ชัดเจน..
สอบถามทางอู่เบื้องต้น ยังไม่ได้ยินเสียงแสดงความรับผิดชอบ ออกมา
เดี๋ยวเที่ยงๆบ่ายๆ จะเข้าไปคุยอีกที

โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #35 เมื่อ: วันพุธที่ 07 เมษายน 2010 เวลา 11:16:42 »

พอดีว่าผมเองอาศัยอยู่ในซอยสุภาพงษน์เนี่ยล่ะครับ
บังเอิญว่า เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา รถผม(Nissan A31) ซึ่งอาการไม่ดี ตั้งใจจะเอาไปเข้าอู่อยู่พอดี ร้อนจัง

เกิดมาเสียแบบกู่ไม่กลับตรงบริเวณใกล้ๆอู่ฐาการพอดี เลยเข็นเข้าอู่ไปทำ
เบื้องต้น ช่างและคุณรังสิต มาช่วยดูและตรวจสอบอาการจนเจอจุดที่เสีย เรียบร้อย(เครื่อง 2Jz-GE)
ดูคุณน้าเขาก็โอเคนะครับ บอกอาการแล้วก็เลือกเปลี่ยนอะไหล่ที่จำเป็น เท่าน้น ถูกต้องแล้วครับ
เรื่องวิเคราะห์ อาหารและซ่อมแซมจุดที่ควรเปลี่ยน ผมว่า คุณน้าเขาโอเคนะครับ

แต่.....
ล่าสุดเข้าไปดูเมื่อวาน...กระจกหน้ารถผมแตก  :ประหลาดใจ:
จากการเปิดฝากระโปรงเกินองศา ทำให้มุมฝากระโปรงหน้า (ด้านชิดกระจกรถ)
 :สุดยอด:เบียดกับขอบ บานกระจก ทำให้แตกร้าว วิ่งมาจากมุมนั้นเห็นได้ชัดเจน..
สอบถามทางอู่เบื้องต้น ยังไม่ได้ยินเสียงแสดงความรับผิดชอบ ออกมา
เดี๋ยวเที่ยงๆบ่ายๆ จะเข้าไปคุยอีกที

โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ผลเป็นประการใด มาเล่าสู่กันฟังนะครับ
AZURA
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 เมษายน 2010 เวลา 09:13:49 »

ไปคุยมาแล้วครับ

ทางอู่ยืนยันว่าไม่มีช่างคนไหนเปิดฝาแบบนั้น นอกจากตัวผมที่ยืนค้ำฝาให้วันเอารถเข้าซ่อม
ผมเองก็สะเพร่าที่ไม่ได้ขอใบรับรถและตรวจเชคสภาพก่อน ออกจากอู่
เนื่องจากเป็นเหตุที่ไม่ได้เกิดซึ่งหน้าและทางผมเองก็ไม่ได้เรื่องมากอะไร
เมื่อต่างฝ่ายต่างยืนยันว่าตัวเองไม่ได้ทำ
มันไม่มีทางสรุปได้แน่ๆ ผมก็เลยยอมรับสภาพความเสียหายไป
ซึ่งทางอู่ก็ได้แสดงน้ำใจด้วยการ ลดราคาค่าแรงซ่อมให้เท่าที่จะทำได้..
ทางผมก็ไม่ได้ติดใจเอาความครับ เพราะเรื่องมันเล็กน้อยเหลือเกินและมันอาจจะเกิดจากความผิดผมเองทั้งหมดก็เป็นได้ครับ
ถือว่าทั้งอู่และผม ต่างก็ได้ข้อสรุปที่พอใจทั้งคู่
ส่วนตัวแล้ว ถือว่าคุณรังสิตและทีมงาน ไม่อันตรายครับ
จบข่าวครับ

จากภาพ สังเกต รอบถลอกที่มุมฝากระโปรง และรอยร้าวที่วิ่งมาจากกลางภาพ
เติ้ล-อ๊อตโต้
สิงห์มัธยม

« ตอบ #37 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 เมษายน 2010 เวลา 09:25:40 »

เวงกรรมๆๆๆๆๆ   โกรธนะ โกรธนะ
pebee
สิงห์มัธยม

« ตอบ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 เมษายน 2010 เวลา 11:46:53 »

ไปคุยมาแล้วครับ

ทางอู่ยืนยันว่าไม่มีช่างคนไหนเปิดฝาแบบนั้น นอกจากตัวผมที่ยืนค้ำฝาให้วันเอารถเข้าซ่อม
ผมเองก็สะเพร่าที่ไม่ได้ขอใบรับรถและตรวจเชคสภาพก่อน ออกจากอู่
เนื่องจากเป็นเหตุที่ไม่ได้เกิดซึ่งหน้าและทางผมเองก็ไม่ได้เรื่องมากอะไร
เมื่อต่างฝ่ายต่างยืนยันว่าตัวเองไม่ได้ทำ
มันไม่มีทางสรุปได้แน่ๆ ผมก็เลยยอมรับสภาพความเสียหายไป
ซึ่งทางอู่ก็ได้แสดงน้ำใจด้วยการ ลดราคาค่าแรงซ่อมให้เท่าที่จะทำได้..
ทางผมก็ไม่ได้ติดใจเอาความครับ เพราะเรื่องมันเล็กน้อยเหลือเกินและมันอาจจะเกิดจากความผิดผมเองทั้งหมดก็เป็นได้ครับ
ถือว่าทั้งอู่และผม ต่างก็ได้ข้อสรุปที่พอใจทั้งคู่
ส่วนตัวแล้ว ถือว่าคุณรังสิตและทีมงาน ไม่อันตรายครับ
จบข่าวครับ

ของผมศูนย์หัวลำโพงเลยครับ
ทำคอนโซลกลางผมหัก เก๊ะกลางยกขึ้นมาได้ทั้งยวง
หาตัวคนรับผิดชอบ...
บอกว่ามันหักมาก่อนหน้าแล้ว...ฮ้วย
สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #39 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2010 เวลา 00:40:30 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ.....อย่างนี้เรียกว่าภัยสังคมได้หรือเปล่า

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
mit405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2010 เวลา 08:19:03 »

:ใบเหลือง:  ผมเคยใช้บริการชุมนุมช่างยนต์ ไปแต่งฝาสูบ ตั้งวาล์ว ยกครัช ซ่อมชุดแรค สมัยที่คุณรังสิตดูแลอยู่ 
ผลการซ่อม จบเกือบหมดนะ มีไม่จบผ้าครัช ใช้ของเทียบ ออกตัวสั่น(เป็นหลังจากใช้มา2 เดือน) แก้ไม่หาย จนมาเปลี่ยนอู่อื่นหาย
ส่วนราคาที่ซ่อมแรงไปนิด
สรุปเลยว่า ไปแต่งฝาสูบได้ ถ้าถอดแต่ฝาไปแต่งจะดีมากๆ  ซ่อมชุดไฮดรอริคฝีมือดีมาก (ลุงทิแกใช้ซองเทียร์)
แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ไปนานแล้ว เลยไม่รู้ว่าช่างเก่าๆ เหลืออยู่กี่คน คุณภาพการซ่อมเป็นเช่นไรบ้าง

........................
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #41 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2010 เวลา 10:09:31 »

ช่วงนี้รถหลายคนเกิดอาการคลัชแอร์เสียกันเยอะ โปรดระวังทางร้านฯบอกว่าคอมฯเสียโปรดระมัดระวัง หาร้านอื่นดูก่อนสั่งทำ

เพราะมันซ่อมคลัชแอร์ ล่าสุดรถพี่น้องๆที่ทำงาน3 คันเกิดอาการเดียวกัน คงเนื่องจากช่วงนี้แอร์รถทำงานหนักหรือเปล่า!
j17
สิงห์มัธยม

« ตอบ #42 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2010 เวลา 13:20:10 »

ยืนยันครับ  ผมอ่านหนังสือนี้มาหลายปีมาก  เหตุเพราะราคาถูก  อ่านๆ เสพรับเพื่อประดับความรู้  แต่ไม่ยึดติด (เข้ากับสถานะการณ์ด้วย)
ที่ยืนยันคือ  ความรู้ทางทฤษฎีเค้าน้อยมาก  อ่านๆ การซ่อมของเค้า และบทความหลายบทความพบว่าผิดพลาด  มากๆ ด้วย  หลายๆ บทความ  อาทิ  การทำงานของวาล์วไฮดรอลิค ที่ใช้ความฝืดในการไหลออกของน้ำมันเครื่องช่วยชลอการกดของหัวแค็ม แต่ไม่เกี่ยวกับระยะยกของวาล์วแต่อย่างใด อย่างที่เค้าอธิบายในหนังสือเค้า (เค้าบอกว่าถ้ารอบต่ำวาล์วจะยกน้อย รองสูงวาล์วจะยกมาก)  หรือการฉีดน้ำมันของหัวฉีดเค้าบอกว่าถ้าต้องการน้ำมันมาก หัวฉีดจะฉีดถี่ แต่ข้อเท็จจริงคือ ระยะเวลาการฉีดจะนานขึ้น ไม่ใช่ฉีดถี่ๆ ไรนั้น  ยังมีอีกเยอะแยะ
ความจริงผมเลยโพสในหลายบรอด  เกี่ยวกับการติดตามอ่านหนังสือฉบับนี้ อ่านได้ แต่ต้องฟังหูไว้หู หรือหาข้อมูลเพิ่มเติม  ในเปอโญต์เองผมว่าผมก็เคยโพสนะ จำไม่ได้แล้ว 
Gotji
PG 405 is basic.
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #43 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2010 เวลา 14:01:46 »

ผิดคิว :หวัดดีค่ะ:

XU9JA/Z+NGV
Gotji
PG 405 is basic.
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #44 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2010 เวลา 14:03:48 »

ชอบอ่านมอเตอร์มาร์ตเหมือนกันครับกะAuto bild อ่านอยู่แค่สองเล่ม thai driver ประปรายชอบ อ.ศิริบูร์ญน์ สำหรับผมมอเตอร์มาร์อ่านแล้วคุ้มค่าเกินราคา From Editor ก็เขียนได้ดี ส่วนเรื่องใช้บริการไม่เคยครับอู่แถวเมืองชลจบงานได้หมด.

XU9JA/Z+NGV
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์