วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:18:08

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอคำแนะนำ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ  (อ่าน 1407 ครั้ง)
nine2542
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:35:02 »

เป็นสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ ผมได้ซื้อ 405gri ปี1999 มาเมื่อวันที่18ที่ผ่านมาจากเต้นท์รู้สึกผิดหวังนิดหน่อยขับในเมืองตอนรถติดอึดอัดมากไม่คล่องตัวเลย แต่ก่อนขับรถญี่ปุ่นคันใหญ่กว่ากับคล่องตัวมากกว่า แต่วันนี้ใช้มอเตอร์เวย์ทดลองเร่งดูความเร็วที่หน้าปัดบอก150 ยังเร่งได้ต่อแต่พวงมาลัยสั่นนิดหน่อยก็เลยเบาช่วง140ขับนิ่งมากรู้สึกแตกต่างกับรถญี่ปุ่นที่เคยใช้คนละเรื่องเลย ยากขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก ผมใช่ในเมืองมากกว่าอยากเปลี่ยนเป็นออโต้ทำได้ไหม 6ปีที่ผ่านมาขับแต่ออโต้ รบกวนแนะนำช่างแถวแจ้งวัฒนะด้วยครับได้รถมายังไม่ได้ทำอะไรเลยควรเริ่มจากอะไรก่อน ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PPS024
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 01:28:47 »

เป็นเกียร์อะไร ก่อนอื่นต้องดูพวกของเหลวเช่นน้ำมันเครื่อง น้ำหม้อ และอื่น วิ่งแล้วมีเสียงดังหรือเปล่า เบรคปกติหรือไม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 08:21:12 »

พูดถึง 405 GRI แบบเดิมๆ ที่เครื่องสภาพสมบูรณ์ๆเลยน่ะครับ
เพราะ GRI เป็นเครื่อง 1600cc. เกียร์ธรรมดา แรงบิดจะมาในรอบปลายๆที่สูงพอสมควร
ซึ่งแรงบิดในรอบปลายที่ได้มา ก็น้อยซ่ะเหลือเกิน
ดังนั้น ถ้าจะยกเอาเกียร์ออโต้ ใส่ลงไปกับเครื่องเดิมของ GRI นั้น
จะเป็นอะไรที่อืดกว่าเดิมแน่นอนน่ะครับ

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
nine2542
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 10:16:21 »

เป็นเกียร์ธรรมดาครับ มีเสียงดังที่ล้อหน้าด้านขวานิดหน่อยเวลาเจอทางไม่ดี ตอนเช้าออกจากบ้านไปส่งลูกเวลาเบรคมีเสียงดังแต่พอไปเรื่อยๆก็ปกติ ขับทางยาวดีมากแต่ในเมืองเหนื่อย ซื้อมาสภาพเดิมๆยังไม่ได้ทำอะไร อ๋อติด lpg ออโต้ประหยัดดี เติม400บ.วิ่งไป320โล เกวัดความร้อนอยู่ที่ 80-90 ปกติหรือป่าวครับ พวงมาลัยรู้สึกหนักกว่ารถญี่ปุ่น ถ้าอนาคตอยากเปลี่อนเครื่องและเกียร์ออโต้ไม่ข้ามพันธ์ใส่ของรุ่นไหนได้บ้าง แพงไหมครับ อยากได้ต้นดีๆ ขอบคุณครับ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 13:24:31 »

ลง sri หรือ d8 ก็ได้ครับ
ตามแต่งบประมาณ  ทั้ง 2 ตัวมีขนาด 2000 cc
เครื่อง d8 ใหม่กว่า แต่ราคาก็สูงกว่า sri ราว 2 เท่าครับ

ทั้ง 2 เครื่องมีเกียร์ออโต้ครับ

------------------------------------------------
ส่วนเครื่อง gri เดิมๆก็แบบนี้แหละครับ
ถ้าไม่ไปแต่งอะไรมันก็ขับซะประหยัดดี
แต่ถ้าจะให้ปรูดปร๊าดเหมือนรถญี่ปุ่นในเมือง
คงทำไม่ได้ครับ

-----------------------------------
ระบบพวงมาลัยพาวเวอร์รถรุ่นนี้ มีตัวหน่วงการสั่นติดอยู่กับตัวแร็คพวงมาลัยครับ
หน่วงการสั่นของล้อในแนวซ้าย-ขวา  เพื่อที่ว่าขับรถความเร็วสูงๆแล้ว
พวงมาลัยจะได้นิ่งครับ เพราะว่าเวลาขับเร็ว จะเกิดการสั่นจากทั้งลมที่ปะทะตัวรถ
สภาพพื้นผิวถนน และความไวของมือคนขับครับ  ฉะนั้นขับในเมือง
พวงมาลัยจึงหนักกว่ารถญี่ปุ่นครับ
nine2542
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 21:01:38 »

ถ้าลง sri auto ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับต้องดัดแปลงอะไรหรือปล่าว แล้วจะดีขึ้นมากไหม วันนี้ขับแถวถนนพระราม5ใช้ความเร็วได้พอสมควรตั้งแต่80 ขึ้นไปจนถึง120ขับรู้สึกลื่นไหลดี ไฟเบรคกระพริบเป็นระยะใช่น้ำมันเบรคขาดหรือปล่าว เกน้ำมันแกว่ง เข็มความเร็วสั่น มันเป็นที่อะไรครับ ผมไม่เคยเล่นรถยุโรปมาก่อนขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
toto4
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 21:27:46 »

เรื่องเบรคควรตรวจสอบแรกๆ เลยครับระดับน้ำมันเบรคอาจต่ำ(ดูที่ระดับกระปุกก็ได้)หรือผ้าเบรคอาจบางก็ได้
ส่วนเรื่องเข็มน้ำมันเป็นเรื่องปกติของ 405 ต้องทำใจแต่เข็มไมล์พอแก้ไขได้
ส่วนเรื่องเครื่องแทบไม่ต้องดัดแปลง แต่ปัญหาจะแพงตรงชุดเกียร์ออโต้ ภายในรถคงหายากหน่อย ยังไงไปอู่ที่ผมแนะนำดีกว่าที่เดียวจบ 306 ที่โชว์ก็ทำที่นี้มั้ง ทำไม่ทำค่อยมาตัดสินใจอีกที
หลังเปลี่ยนเครื่องอย่าคาดหวังว่าปรูดปร๊าดแบบรถญี่ปุ่นสำหรับขับในเมืองครับ(แม้เครื่อง 2000เถอะ) ผิดหวังแน่ๆ แต่ถ้าลองขับตจว.เร็วๆ ซัก 160-180 คุณจะชอบมันน่ะ ไม่ว่าอัตราเร่ง การทรงตัว เบรค ความปลอดภัยของตัวถัง ความนิ่งของรถทำให้นั่งสบาย(คนแก่ชอบ) รวมทั้งอัตราการกินน้ำมันด้วย( เปรียบเทียบกะรถเก่าราคาแสนเดียวน่ะ อย่าไปเปรียบกะรถใหม่แปดแสนล่ะ)
แต่ใช้ในเมือง ผมว่างั้นๆ ไม่ได้โชว์ความเหนือชั้นกว่ารถญี่ปุ่นเลย
nine2542
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 22:40:35 »

อู่ที่ไหนครับ รบกวนขอเบอร์โทรอู่ได้ไหมครับจะได้ลองปรึกษาดู อีกเรื่องคือผมไม่ชอบพวงมาลัยเดิมผมว่ามันไม่สวยอยากเปลี่ยนใหม่ ซื้อของทั่วไปที่ขายแถววรจักรใส่ได้ไหม แล้วของเพื่อนสมาชิกใส่แบบไหนกันอยากได้รูปที่แต่งรุ่นนี้กันจะได้เป็นแบบบ้างหาดูได้ที่ไหน ขอบคุณครับ
PPS024
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มกราคม 2010 เวลา 23:00:46 »

ก็มีหลายอู่ในเวป
       เข้าไปดูที่หัวข้อ ศูนย์/อู่ในกทม. ทางด้านซ้ายด้านบน
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 มกราคม 2010 เวลา 02:36:18 »

อู่ช่างย้งครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์