วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 14:21:25

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เสนอไอเดียจัดเวิร์คช็อปเชิญช่างเปอโยต์มาคุย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอไอเดียจัดเวิร์คช็อปเชิญช่างเปอโยต์มาคุย  (อ่าน 1906 ครั้ง)
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มกราคม 2010 เวลา 08:17:50 »

ขอเสนอไอเดียครับ เห็นว่าเว็บ Vlove ให้ความรู้แก่เพื่อนเปอโยต์มานานแล้ว และหลายคำถาม คำตอบส่วนใหญ่มาจากประสบการณ์ของพวกเราเอง เลยคิดว่าถ้าเราจัดสัมมนา (ฟังเท่มาก) + เวิร์คช็อปโดยเชิญช่างที่เชี่ยวชาญด้านเปอโยต์ที่เพื่อนๆ รู้จักมาล้อมวงคุย โดยจัดเป็น Theme ไปในแต่ละครั้ง เช่น เรื่องปัญหาความร้อนของ 405, ปัญหาแอร์, ปัญหาแก๊ส ปัญหาช่วงล่าง และอื่นๆ ช่างที่มาพูดคุยก็หมุนเวียนกัน ไม่ยึดค่ายใดค่ายหนึ่ง เพื่อได้ทัศนะที่หลากหลายมุมมอง แน่นอนว่า เราอาจต้องมีค่าเสียเวลาให้พวกเขา

อีกอย่างหนึ่ง การพบปะกันอาจเปิดให้แลกเปลี่ยนรถกันขับ (อันนี้ sensitive เพราะใครก็รักรถของตัวเอง) เพื่อดูว่ารถของเพื่อนสมาชิกแต่ละคนเป็นอย่างไร และของเราเป็นอย่างไร

ข้อมูลเหล่านี้ผมว่าเรานำมารวบรวมเป็น FAQs หรือคำถาม/ตอบที่พบบ่อย คงดีไม่น้อย เหมือนกับเรากำลังสร้างwikipedia สำหรับ เปอโยต์ ขึ้น เวลามีปัญหาจะได้เข้าดูส่วนนี้ก่อน ซึ่งถ้าทำไปเรื่อยอาจได้หลายหัวข้อ

ก็ลองโยนไอเดียดูครับ สนุกๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มกราคม 2010 เวลา 10:47:40 »

ขอเสนอไอเดียครับ เห็นว่าเว็บ Vlove ให้ความรู้แก่เพื่อนเปอโยต์มานานแล้ว และหลายคำถาม คำตอบส่วนใหญ่มาจากประสบการณ์ของพวกเราเอง เลยคิดว่าถ้าเราจัดสัมมนา (ฟังเท่มาก) + เวิร์คช็อปโดยเชิญช่างที่เชี่ยวชาญด้านเปอโยต์ที่เพื่อนๆ รู้จักมาล้อมวงคุย โดยจัดเป็น Theme ไปในแต่ละครั้ง เช่น เรื่องปัญหาความร้อนของ 405, ปัญหาแอร์, ปัญหาแก๊ส ปัญหาช่วงล่าง และอื่นๆ ช่างที่มาพูดคุยก็หมุนเวียนกัน ไม่ยึดค่ายใดค่ายหนึ่ง เพื่อได้ทัศนะที่หลากหลายมุมมอง แน่นอนว่า เราอาจต้องมีค่าเสียเวลาให้พวกเขา

อีกอย่างหนึ่ง การพบปะกันอาจเปิดให้แลกเปลี่ยนรถกันขับ (อันนี้ sensitive เพราะใครก็รักรถของตัวเอง) เพื่อดูว่ารถของเพื่อนสมาชิกแต่ละคนเป็นอย่างไร และของเราเป็นอย่างไร

ข้อมูลเหล่านี้ผมว่าเรานำมารวบรวมเป็น FAQs หรือคำถาม/ตอบที่พบบ่อย คงดีไม่น้อย เหมือนกับเรากำลังสร้างwikipedia สำหรับ เปอโยต์ ขึ้น เวลามีปัญหาจะได้เข้าดูส่วนนี้ก่อน ซึ่งถ้าทำไปเรื่อยอาจได้หลายหัวข้อ

ก็ลองโยนไอเดียดูครับ สนุกๆ

แล่มมากๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toto4
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มกราคม 2010 เวลา 11:06:59 »

เยี่ยมเลยครับ...
แบบว่าผมก็ทำเองได้หลายอย่างน่ะ...เผื่อท่านใดสนใจ เช่น
-ดัดแปลงมอเตอร์เดินเบาของใหม่ 600 - 700(405sri)
-เสาอากาศไฟฟ้า  (เดือยหัก)
-ทำสีเล็กๆน้อย (แบบสีเดิมเลย) กระจังหน้า / คิ้วไฟ /กระจกมองข้าง ด้วยงบ 500ได้มั้ง
-เปลี่ยนยางกันโคลง / อมยิ้มกันโคลง...หนุกดี ง่ายๆ
อย่างเปลี่ยนหลายอย่างอีกแต่ทำไม่เป็นเช่น..ลูกหมาก /โช๊คหลัง/เซ็นเซอร์ต่าง/ปลั๊กต่างๆ/แผ่นปลาหมึกคันเบรคมือ(จะทำใหม่เลยแบบเป็นยางบางๆ ) เปลี่ยนผ้าบุหลังคาเอง (ถอดไม่เป็น)
***แต่ผมว่าช่างจริงๆ ไม่มาหรอก/ทำงานที่อู่ก็แย่แล้ว/นอกจากจ้างมาหรือเป็นเจ้าของอู่ ....ผมว่าพี่ๆ +เพื่อนๆ บางคนในนี้ เก่งกว่าช่างอีกแถมมีขั้นตอนการทำงานที่รอบคอบอีก อยากเชิญมาให้ความรู้น้องๆ อ่ะ****
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มกราคม 2010 เวลา 13:20:54 »

เราทำกันเองก็ได้นะครับ

ช่างเขาส่วนใหญ่ไม่มาหรอกครับ
อีกอย่างถ้าเชิญ ช่างอู่นี้มา ก็ต้องเชิญทุกช่างมาให้หมดครับ
เพราะเดียวจะเป็นการลำเอียงนะครับ

เอาความรู้จากพวกเรานี่แหละ ช่วยๆ กันครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Lucifer

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มกราคม 2010 เวลา 17:24:18 »

พวกเรากันเองก็ดีครับ คล่องตัวกว่า หรือถ้านัดกันยากจริง ผมว่าเราแบ่งปันผ่านเว็บก็ทำได้เลย เช่น เริ่มจากหัวเรื่องเครื่องร้อน อาจมีคนเริ่มต้นข้อสังเกตุ 1 พัดลมไม่ทำงาน คนตอบก็ให้ความเห็นมาว่า อะไรเป็นสาเหตุให้พัดลมไม่ทำงานบ้าง หรือพัดลมสเต็ป 1 ทำงาน แต่ สเต็ป 2 ไม่ทำงาน อะไรประมาณนี้ก่อน แต่ต้องมีนเริ่มเซ็ตหัวเรื่องปัญหาก่อน ใครมีความเห็นเสริมบ้างครับ ผมเห็นว่าเรามีหัวข้อคำถามที่เจอบ่อยๆ ตรงนี้น่าจะเป็นเวทีได้
เด็กนนท์
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 13 มกราคม 2010 เวลา 16:58:55 »

เห็นด้วยครับช่วยกัน เอาด้วยคนครับ

สร้างสรรญครับ :อะหา อะหา:
เด็กนนท์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มกราคม 2010 เวลา 15:13:38 »

พวกเรากันเองก็ดีครับ คล่องตัวกว่า หรือถ้านัดกันยากจริง ผมว่าเราแบ่งปันผ่านเว็บก็ทำได้เลย เช่น เริ่มจากหัวเรื่องเครื่องร้อน อาจมีคนเริ่มต้นข้อสังเกตุ 1 พัดลมไม่ทำงาน คนตอบก็ให้ความเห็นมาว่า อะไรเป็นสาเหตุให้พัดลมไม่ทำงานบ้าง หรือพัดลมสเต็ป 1 ทำงาน แต่ สเต็ป 2 ไม่ทำงาน อะไรประมาณนี้ก่อน แต่ต้องมีนเริ่มเซ็ตหัวเรื่องปัญหาก่อน ใครมีความเห็นเสริมบ้างครับ ผมเห็นว่าเรามีหัวข้อคำถามที่เจอบ่อยๆ ตรงนี้น่าจะเป็นเวทีได้
ผมขออุญาติท่านเจ้าของกระทู้ ณ ที่นี้เลยนะครับ (ขอเขี่ยบอลก่อน)

สิ่งแรกที่ผมอยากรู้มากที่สุดก็คือเรื่องความร็อนนี่เละครับ เพราะมันทำให้ผมระทึกทุกครั้งที่มันป้วนเปี้ยนแถวๆ 90ครับ

Lucifer

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มกราคม 2010 เวลา 18:30:07 »

ขอรับบอลเขี่ยต่อเลยนะครับ
เรื่องนี้ซับซ้อนถ้าเป็นผมจะเริ่มจากไล่ลมก่อน โดยคลายสกูรหัวไล่ลมตรงหัววาล์วน้ำ ถอดสกรูออกหมด แล้วเติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำ จนน้ำล้นออกมาทางรูสกรู  แล้วเร่งเครื่อง พอน้ำลดลง เติมน้ำเข้าไปใหม่ พอเห็นน้ำล้นออกตรงรูไล่ลมสม่ำเสมอและ น้ำหม้อน้ำเดินนิ่งไม่ยุบขึ้นยุบลง ให้กวดสกรูเข้าไปให้พอตึงมือครับ ตอนนี้เราควรเห็นน้ำหม้อน้ำนิ่งเหมือนเดิม

กรณีนี้หมายความว่า เดิมพัดลมสเต็ปหนึ่งและสองทำงานปกติครับ

ลองแก้ตรงนี้แล้ววิ่งดูครับ ถ้าหายก็โอเค ถ้าไม่หายขอเตะบอลส่งกองกลางต่อครับ
เด็กนนท์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มกราคม 2010 เวลา 12:54:51 »

เรื่องนี้ซับซ้อนถ้าเป็นผมจะเริ่มจากไล่ลมก่อน โดยคลายสกูรหัวไล่ลมตรงหัววาล์วน้ำ ถอดสกรูออกหมด แล้วเติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำ จนน้ำล้นออกมาทางรูสกรู  แล้วเร่งเครื่อง พอน้ำลดลง เติมน้ำเข้าไปใหม่ พอเห็นน้ำล้นออกตรงรูไล่ลมสม่ำเสมอและ น้ำหม้อน้ำเดินนิ่งไม่ยุบขึ้นยุบลง ให้กวดสกรูเข้าไปให้พอตึงมือครับ ตอนนี้เราควรเห็นน้ำหม้อน้ำนิ่งเหมือนเดิม

กรณีนี้หมายความว่า เดิมพัดลมสเต็ปหนึ่งและสองทำงานปกติครับ

ลองแก้ตรงนี้แล้ววิ่งดูครับ ถ้าหายก็โอเค ถ้าไม่หายขอเตะบอลส่งกองกลางต่อครับ
ขอบคุณครับ เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้านทดลองทำดูแล้วครับ เป็นอย่างไรจะมาบอกครับ

ลืมแจ้งให้ทราบครับว่า เจ้า405ของผมเคยให้ช่าง ตรวจหารอยรั่วหลายครั้งก็ไม่พบ น้ำมักจะหายบ่อยๆ
เช้านี้ก็หายไปประมาฌ1/2ขวดน้ำลิตรครับ(3วันมาแล้ว ลืมดู) เลยทดลองทำดูก่อนนะครับ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 20 มกราคม 2010 เวลา 05:23:12 »

เรื่องนี้ซับซ้อนถ้าเป็นผมจะเริ่มจากไล่ลมก่อน โดยคลายสกูรหัวไล่ลมตรงหัววาล์วน้ำ ถอดสกรูออกหมด แล้วเติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำ จนน้ำล้นออกมาทางรูสกรู  แล้วเร่งเครื่อง พอน้ำลดลง เติมน้ำเข้าไปใหม่ พอเห็นน้ำล้นออกตรงรูไล่ลมสม่ำเสมอและ น้ำหม้อน้ำเดินนิ่งไม่ยุบขึ้นยุบลง ให้กวดสกรูเข้าไปให้พอตึงมือครับ ตอนนี้เราควรเห็นน้ำหม้อน้ำนิ่งเหมือนเดิม

ผมขออุญาติท่านเจ้าของกระทู้ ณ ที่นี้เลยนะครับ (ขอเขี่ยบอลก่อน)

สิ่งแรกที่ผมอยากรู้มากที่สุดก็คือเรื่องความร็อนนี่เละครับ เพราะมันทำให้ผมระทึกทุกครั้งที่มันป้วนเปี้ยนแถวๆ 90ครับ

ถ้าแบ่งปันกัน เพื่อนได้ประโยชน์ดีครับ ผมมองว่าตั้งห้องเพิ่มชื่อ "ห้องสมุด" โดยแบ่งเป็น "เริ่มเขียน" กับ  "รวบรวมปัญหา Peugeot"

โดย เริ่มเขียน น่าจะเอาปัญหาต่างๆ คนใช้รถ Peugeot ควรต้องรู้ทั้งหมดมา รวมกัน แล้วร่วมกันคิดให้ครบในหลายๆ ประเด็น

เมื่อรวมได้ได้เรียบร้อยแล้ว ก็ จัดใส่ในห้อง "รวบรวมปัญหา Peugeot" ดีไหมครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Lucifer

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 20 มกราคม 2010 เวลา 08:00:48 »

เห็นด้วยครับ งั้นที่ตอบกลับไปทาง PM ไม่เอาแล้ว ผมตอบไปก่อนมาอ่านตรงนี้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์