วันเสาร์ที่ 26 ตุลาคม 2024 เวลา 10:15:08

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  มันหลายอย่างครับ รบกวนด้วยครับ
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มันหลายอย่างครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 1837 ครั้ง)
cmustudent
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 มกราคม 2010 เวลา 16:57:17 »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณด้วยนะครับ กับพี่ๆที่ช่วยตอบกระทู้ของผมก่อนหน้านี้ด้วย
เรื่องก็มีอยู่ว่า   อยากทำให้รถไม่มีปัญหาครับ
ครั้งก่อน เอาน้ำฉีดล้างเครื่องซะ  จนเครื่องวิ่งไม่ออกเลย  ตอนนี้เป่าจานจ่าย+เปลี่ยนหัวเทียน  ดีขึ้นปกติเลยครับ
1.  ไม่ทราบว่า กรองอากาศ ดูยังไงว่าควรถึงเวลาเปลี่ยนแล้วครับ ของผมมันเริ่มแข็งๆละ ราคาสักเท่าไร หาซื้อได้จากไหนครับ
2.   โช๊คผม เวลาขึ้นลูกระนาด ล้อหน้ามันจะดัง แอ็ด...ๆ  รู้สึกไม่ค่อยดีเลย จะทำยังไงดีครับ (รถผมมือเดียวครับ ไม่เคยยุ่งไรกับมันเลย)
3.   ไฟ นาฬิกาครับ  มันออกบ้างไม่ออกบ้างแล้วแต่อารมณ์มันครับ(ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยออก) แก้ยังงัยครับ
4.   เครื่องสกปรก จะให้ปั้มที่ล้างเคมี ล้างจะมีปัญหารึป่าวครับ

5.   ข้อนี้ อาจจะนอกเรื่องไปสักนิด  คือว่าตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลของหัวฉีดอยู่ครับ  อยากทราบว่า หัวฉีดที่ดีต้องเป็นยังไงครับ มีเบอร์อะไรรึป่าว แล้วเบอร์หมายถึงอะไร
หากผมต้องการหัวฉีดที่ใช้งานในย่านรอบที่หมื่น-หมื่นห้า รอบ  ควรใช้หัวฉีดแบบไหนครับ     หัวฉีดรถยนต์-มอซาย  ใช้ได้เหมือนกันรึป่าวครับ

ลืมบอกอีกแระ   รถผม 306sr ครับ  เชียงใหม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
studee
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 มกราคม 2010 เวลา 18:48:32 »

ว้าว เครื่องอะไรครับรอบอย่างกะเครื่อง F1 เลย..

เข้าเรื่องหน่อยละกัน
1 ต้องดูตามคู่มือครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะสองหมื่นกิโล หรือว่าถ้ามองดูแล้วโหวเฮ้งไม่ดี ไม่เหลืองไม่ใส ก็เปลี่ยนได้ครับ
ราคาน่าจะประมาณสามร้อย ถ้าสั่งจาก กทม. น่าจะถูกกว่าที่เชียงใหม่รัตนหน่อย

2. น่าจะเช็คพวกลูกยาง บุชต่างๆ ด้วยครับ โช็คอาจจะยังดีอยู่

3. คอนแทคมันคงจะสกปรกแล้วหละครับ ต้องถอดแผงออกมาดู แล้วทำความสะอาดครับ

4. ก่อนล้างต้อง เอาพลาสติกมาคลุม ป้องกันข้อต่อสายไฟให้ดีครับ เดี๋ยวจะเป็นเหมือนตอนแรก
ความจริงอย่าไปยุ่งกะมันดีกว่าครับ มันแค่ขัดตาเท่านั้นเอง เดี๋ยวงานจะเข้าเอาได้ง่ายๆ

เรียนอยู่เหรอครับ คณะรายอ่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

cmustudent
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 11:28:14 »

วิศวะ มอชอ ครับผม
cmustudent
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 11:45:43 »

ว่าแต่เชียงใหม่รัตน มันอยู่แถวไหนกันครับ เหะๆ   แล้วก็ถอดแผงมาเช็ดนี่ ต้องแกะยังงัยครับ ยากป่าวอ่ะ ไม่เคยทำสักที
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 20:44:42 »

ข้อ 5 เอาไปใส่รถฟอมูล่าร์หรือเปล่าครับ

พวกผมเคยไล่ตั้งแต่  หัวฉีด เครื่อง honda b16
ไม่พอครับ  อัดไปเต็มที่ A/F ก็ยังบาง
สุดท้ายเอาของเครื่อง 6 สูบมาลง ถึงพอ
(แต่ก็จำไม่ได้เหมือนกันครับว่าเอามาจากเครื่องอะำไร
พอดีไม่ได้ยุ่งกับรถคันนั้นมาเป็นปีแล้ว)

------------------------------------------------------------
แต่หัวฉีดขึ้นอยู่กับการทำท่อไอดีด้วยนะครับ
ของพวกผมทำท่อไอดีใหม่

cmustudent
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 21:23:15 »

แม่นแล้วครับผม ไปทำรอฟอมูล่า  กำลังหาดู แต่ไม่รู้จะเอาของตัวไหนดี
ว่าแต่ว่า พี่อยู่มออารายครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 21:30:36 »

แม่นแล้วครับผม ไปทำรอฟอมูล่า  กำลังหาดู แต่ไม่รู้จะเอาของตัวไหนดี
ว่าแต่ว่า พี่อยู่มออารายครับ

มทส ครับ

หัวฉีดหาเอาของมือ 2 ก็ได้ครับถ้าได้รางมันมาด้วยก็ยิ่งดี
และที่สำคัญ ยางโอริงครับ  ถ้ามีรอยขาดแม้แต่นิดเดียว
ให้เอายางอันอื่นมาแทนเลยครับ ไม่งั้นมันจะรั่วอย่างแรง

ส่วนขนาดหัวฉีดผมว่าเอาของพวกเครื่องรถยนต์ 6 สูบมาเลย
น่าจะทีเดียวจบนะครับ
cmustudent
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 22:02:12 »

อันที่จริงผมอยากใช้ตรงรุ่นอ่ะครับ แต่เพื่อนอยากใช้แบบอื่น
ก็เลยเกิดปัญหา  ตอนนี้ก็เลย จะเอาตัวเลขมาวัดกันอ่ะครับ
หมายถึง ทำไมต้องใช้ตัวนี้ เพราะอะไร มีความจำเป็นไม๊ ไรงี้อ่ะครับ  แต่หาข้อมูลยาก ก็เลยมาปรึกษาWEB นี้ เอิ๊กๆๆๆ
เพ่ครับ แล้วจากกระทู้ด้านบน นาฬิกา มันไม่ค่อยออกนี้ ต้องถอดแผงมาเช็ด  ถอดแผงเนี้ย ยากป่าวครับ เริ่มจากตรงไหนอ่ะ
ไม่เคยทำสากกาที
studee
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 22:30:11 »

เหอๆ ไม่มี 306 อ่ะเลยไม่รู้อ่ะ รู้แ่ต่ว่ามันใช้เหมือน 405

ลองหาโหลด manual ของ hynes ดูครับ น่าจะมีวิธีการถอด

อยู่นี่เอง
http://www.peugeot4you.com/index.php?/topic/10782-manual-peugeot-205-405-505-306-406-%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-download/

เจอที่ปรึกษาถูกคนเลยนะเนี่ย แล้วต้องแข่งกันเองรึเปล่า ปีนี้

cmustudent
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 23:02:34 »

โอ้ว  ...  ขอบคุณครับ
คู่แข่ง หรอ ....  ผมว่าผมยังไม่ถึงขั้นครับ ความรู้แค่นี้เอง (คงต้องมีสักวัน 555)
cmustudent
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2010 เวลา 23:05:33 »

แต่ทะว่ามันโหลดไม่ได้ เอิ๊กๆๆ  กระซิกๆๆๆ มันขึ้นว่า ไม่ให้โหลดตั้งแต่ สค. แง้ๆ
โอ้วๆๆ  ง่วงแระ ผมขอตัวไปนอนก่อนนะครับ ยังงัยก็ขอบคุณมากๆนะครับ
ฝันดีครับผม
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มกราคม 2010 เวลา 10:35:57 »

ลองหาดูครับ

http://www.google.co.th/#hl=th&q=mediafire+peugeot+306+manual&start=0&sa=N&fp=5b88e8aafb2128f4

http://www.pdfoo.com/result-peugeot-306-manual-.html

ถ้าไปเจอไฟล์ที่ฝากไว้กับ rapidshare
แล้วไม่อยากเสียเวลามาก ต้องจ่ายเงินให้เขาครับ
http://www.jokergameth.com/rapidshare/ ไม่งั้นโดนล็อคความเร็วและจำนวนการโหลด

แต่ถ้าไปเจอ mediafire ก็โชคดีหน่อย

หรือไม่ก็คงต้องรอสักหน่อยครับ
เผื่อสมาชิกท่านใดมีเก็บไว้

----------------------------------------------------------------

ยังไงปีนี้ก็  ขอให้รถวิ่งได้ดีนะครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์