วันเสาร์ที่ 26 ตุลาคม 2024 เวลา 20:27:01

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  อยากทราบ spec มุมล้อหลัง
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ spec มุมล้อหลัง  (อ่าน 1637 ครั้ง)
kosmo
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอังคารที่ 22 ธันวาคม 2009 เวลา 22:19:23 »

มีใครช่วยให้ข้อมูล spec ของมุมต่างๆ ของล้อหลังหน่อยได้มั้ยครับ
เช่น มุม toe, camber

เพิ่งไปตั้งศูนย์มา ตอนรถขึ้น hoist แล้ว

เห็นล้อหลังเอียง 2 ข้างพอกัน
             บน
แบบนี้ //       \\  
             พื้น

และช่างยังบอกว่า มุม toe เป็น out

แบบนี้
             หน้า
        ||          ||

\\         //
             ท้าย

สงสัยว่า มันปกติ หรือเปล่า

หาดูในไฟล์จากเว็บนี้ไม่มีบอก หาใน google ก็ไม่เจอ

ปล. ลืมบอกไปว่า 306SR
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kosmo
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 มกราคม 2010 เวลา 00:52:50 »

ว้า ตั้งอาทิตย์แล้วยังไม่มีใครตอบเลยอ่ะ

ที่ถามเพราะว่า เห็นมีคนบอกให้ระวังล้อหลังแบะ
แต่ผมก็ไม่เคยเห็นซะด้วยว่า ที่แบะ มันแบะขนาดใหน

ใครมีรูปช่วยอนุเคราะห์ผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toto4
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 มกราคม 2010 เวลา 01:58:43 »

ถ้าเห็นแบบตาเปล่าเอียงขนาดนั้น(ตอนยังไม่ได้ยกรถน่ะ) สงสัยคานหลังจะไปแล้วมั้งครับ มีอาการกินยางเปล่าครับ?
มุมล้อในเครื่องตั้งศูนย์น่าจะมีสเปคอยู่น่ะ ...เครื่องตั้งศูนย์ล้อส่วนใหญ่มีข้อมูลอยู่แล้ว หรือไปที่ศูนย์ของ act ตามแมคโครก็ดี
ผมว่าเครื่องตั้งทันสมัยดี มามั่วกะเราก็ไม่ได้ เพราะมีค่าที่เหมาะสม(ไม่เกินสเปค)บอกไว้อยู่ไม่ต้องตรงแบบ 100%
เวลาช่างตั้งเครื่องก็ไปดูหน้าจอพร้อมกันเลย + ตั้งเสร็จก็ให้เครื่องพิมพ์ออกมา รู้หมดเลยครับทั้งด้านหน้าด้านหลัง (200-300)

แต่สำหรับ 306/405 ล้อหลังมันตั้งไม่ได้ (ตายตัวจากโรงงานเลย) แต่มันก็มีสเปคน่ะเท่าที่ผมดูจากเครื่องตั้งศูนย์ของ act
ถ้าไม่ได้บำรุงรักษา ต้องเปลี่ยนหรือซ่อมอย่างเดียว ซ่อมราคาผมไม่รู้แต่เปลี่ยนคงพอสมควร แต่เดี๋ยวนี้อะไหล่เก่าของ 306 น่าจะราคาไม่แพงมากน่ะ แต่ก็คงเกินครึ่งหมื่นแน่ๆ (คานหลัง)

หรือข้องใจก็ไปที่ร้านซ่อมช่วงล่างเปอโยต์ลองเปลี่ยนลุกปืนทอชันบาร์ดูก็รู้ว่าคานสึกหรือเปล่า/แต่ชุดลูกปืนหลังก็ไม่ถูกอีก/เขาถึงนิยมเปลี่ยนยกชุดเลยเวลาคานหลังมีปัญหา คุ้มกว่าน่ะ แถมเอาของเก่าไปซ่อม...ขายได้อีก
unggoon01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 มกราคม 2010 เวลา 14:39:35 »

แบะหรือป่าวลองเอามือล้วงเอาไปดูก็ได้ครับว่าล้อมันไปเบียดไปติดด้านในหรือป่าว คานหลังถ้าไม่เคยเปลี่ยนลูกปืนเลยก็น่าจะไปแล้วนะครับ ถ้ากินเข้าไปในเนื้อตัวหุ้มแกนอาจซ่อมไม่ได้ มือ2 เมื่อปีที่แล้วเห็นราคาประมาณ8000-9000ครับ
kosmo
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 มกราคม 2010 เวลา 19:40:03 »

ขอบคุณครับ

อะไหล่มือสองที่ว่า 8-9000 นี่ เป็นแบบ disc หรือเปล่าครับ
แล้วยกมาใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลงอะไรเพิ่มหรือเปล่า
unggoon01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 มกราคม 2010 เวลา 20:15:17 »

ดิส ราคาแพงกว่ากันประมาณ500ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์