วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:11:40

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ใครรู้จักร้านขายอะไหล่ราคาถูกบ้างจ๊ะ
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จักร้านขายอะไหล่ราคาถูกบ้างจ๊ะ  (อ่าน 2212 ครั้ง)
Habee
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 ตุลาคม 2009 เวลา 16:13:27 »

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า สมาชิกท่านใด รู้จักร้านขายอะไหล่ PEUGEOT ราคาดี ๆ บ้างค่ะ อยากรู้แหล่งอ่ะค่ะ เพราะไปซ่อมที่อู่ โดนโขกราคาสูงมาก ๆ เลยอ่ะ   รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toto4
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 ตุลาคม 2009 เวลา 16:41:21 »

สะดวกแถวไหนครับ...ง่ายๆ ก็วรจักรมีตั้ง 2-3 ร้านราคาพอๆ กัน
แล้วบ้านแถวไหนครับ...จะได้แนะนำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Poj_MN

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 ตุลาคม 2009 เวลา 16:45:51 »

เรื่องร้านอะไหล่นี้แล้วแต่ครับ คือแล้วแต่จะมีของหรือไม่ ถ้าอะไหล่ใหม่ก็ เอกชัย , ตามแบนเนอร์ด้านบนครับ

ยังงี้ดีกว่าไหมคร้บ ก่อนจะซ่อมอู่ต้องบอกเราก่อนว่าซ่อมอะไรบ้าง ,เปลี่ยนอะไรบ้าง
แล้วเรามาเทียบราคาใน Web แห่งนี้เว็บนี้ดูก่อน ถ้าไม่สูงเกินไปนักก็โอเค แต่ถ้าสูงไปก็ขอต่อรอง
บอกช่างเลยว่าราคาที่เรารู้มา  มันเท่านี้  

แล้วใช้รุ่นไหนอยู่ครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วย

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
AOP2519
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 ตุลาคม 2009 เวลา 17:50:07 »

เรื่องร้านอะไหล่นี้แล้วแต่ครับ คือแล้วแต่จะมีของหรือไม่ ถ้าอะไหล่ใหม่ก็ เอกชัย , ตามแบนเนอร์ด้านบนครับ

ยังงี้ดีกว่าไหมคร้บ ก่อนจะซ่อมอู่ต้องบอกเราก่อนว่าซ่อมอะไรบ้าง ,เปลี่ยนอะไรบ้าง
แล้วเรามาเทียบราคาใน Web แห่งนี้เว็บนี้ดูก่อน ถ้าไม่สูงเกินไปนักก็โอเค แต่ถ้าสูงไปก็ขอต่อรอง
บอกช่างเลยว่าราคาที่เรารู้มา  มันเท่านี้ 

แล้วใช้รุ่นไหนอยู่ครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วย
อยากถามานานแระ ถ้าเกิดเราให้อู๋เค้าเช็คอาการดูให้ อาจจะโยการถอดออกมาดูแล้วบอกว่าอันนู้นอันนี้เสีย
แล้งเราจะซื้ออะไหล่เอง  ในตอนนั้นแต่ไม่ซื้อที่อู่เขา เค้าจะว่าอะไรเรามั้ยครับ
ถ้าซื้อแบบที่ให้เค้ามาส่ง เช่น ของใหม่อย่างร้านเอกชัย  เค้าจะคิดค่าส่งยังไงครับ เอาระยะทางเป็นตัวตั้งรึป่าวครับ
และถ้าถอดอะไหล่มาแล้วเราสะดวกซื้ออะไหล่มาเอง แต่อีก 2-3วันถึงจะมาให้อู่เค้าใส่ให้ อู่เค้าจะว่าอะไรเรามั้ย ขอบคุณครับ
Poj_MN

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 ตุลาคม 2009 เวลา 18:04:35 »

แหมๆๆๆ  ระดับสิงห์ปริญญาเอกมาถามผมเนี่ยนะ  ลองภูมิ กันเล่นหรือเปล่าครับ

ถ้าความเห็นผมนี่ แล้วแต่อู่ครับ แต่จากประสบการณ์ของผม

บางทีอู่เขาไม่มีของ เขาก็จะบอกให้ผมไปหามา แล้วมาให้เขาทำ เขาก็จะคิดค่าแรงอย่างเดียว

ถ้าเขามีของ และผมรู้ว่าเขาไม่ได้บวก,โขกเรามากไป อันนี้ผมก็จะให้เขาทำเลยครับไม่ต้องเสียเวลา ,ค่ารถไปเอาอะไหล่ 
เพราะเขาก็ต้องมีส่วนต่างเป็นกำไรเขาบ้าง

กรณีที่ตกลงกันไม่ได้เรื่องราคาอะไหล่ มักจะมีการท้าพนันกันเป็น ค่าเบียร์ ค่าน้ำว่า ถ้าผมหาได้ถูกกว่าก็ไปเอามาเลย เอามาเยอะๆด้วย เพราะเขาจะรับซื้อไว้เอง 

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
romanhrd9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 21 ตุลาคม 2009 เวลา 21:13:55 »

ร้านเอกชัย ก๊อโอเค  สุขุมวิท 44  ก่อนถึงโรงเรียนศรีวิกรณ์ มาจากพระโขนง
ดูอู่ที่ซ่อมโดยตรง   ราคาดูความยากง่าย
Habee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 พฤศจิกายน 2009 เวลา 17:10:37 »

บ้านอยู่โบ๊เบ๊ค่ะ ถ้าจะใกล้ก็ แถววรจักรอ่ะค่ะ ใครพอมีร้านแถว ๆ นั้นแนะนำบ้างค๊ะ  ขอบคุณค่ะ
yongyuht.su
405 sri สีขาว
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 04 พฤศจิกายน 2009 เวลา 23:46:29 »

ขอร่วมถามด้วยครับ ผมก็พึ่งได้รถมาหมาดๆเลยครับ ตอนนี้อยากจะเปลี่ยน ชุดสายพานไทม์มิ่ง กับลูกลอก ไม่ทราบว่าร้านที่แนะนำมาเค้าจะจัดส่งต่างจังหวัดด้วยรึป่าวครับ ผมอยู่ลำปาง อะไหล่บางอย่างก็พอจะมี แต่อยากจะถามไว้กันเหนียวเผื่อที่ลำปางหาไม่ได้อ่ะครับ คงต้องค่อยๆซ่อมไปทีละอย่างอ่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ    :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ:

อยู่ลำปางครับ พี่ๆเพื่อนชาว vlovepeugeot club ผ่านมาทางเหนือยินดีรับใช้ครับ  081-0224070 ยุทธครับ..
เด็กนนท์
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 พฤศจิกายน 2009 เวลา 11:26:37 »

ร้านอะใหล่มีมากมายตามที่มีรายชื่อและเบอร์โทรอยู่ รายการอะใหล่ที่มีขายอยู่แต่ละร้านก็ไม่เท่ากัน บางครั้งซื้อชิ้นเดิมที่ร้านเดิมแต่ราคาไม่เท่าเดิม ก็น่าจะมาจากสาเหตุว่า ร้านค้าแต่ละร้านไม่ได้เป็นผู้นำเข้าอะใหล่ ของเปอร์โยต์ทุกรายการ และมีการซื้อขายกันเองระหว่างร้านค้า คือของหมดก็ชื้อเจ้าอื่นมาขายราคาก็เปลี่ยนไป อะใหล่ที่ต้องเบิกจากบริษัทบางครั้งซื้อตามท้องตลาดถูกกว่าซื้อจากบริษัทเสียอีก เพราะส่วนลดของเขาให้กับร้านมากกว่า เราๆ ร้านก็ขายราคาถูกกว่าราคาตั้ง เพื่อหวังว่าจะได้ขายของอื่นด้วย
(เมื่อยตาแล้วครับสรุปดีกว่า) เป็นเป็นวิถีทางการค้าและกลไกของตลาดเขา ถ้าคิดมากหน่อยก็ต้องสอบราคาของทั้งหมดจากหลายๆร้าน แล้วเดินซื้อเฉพาะของถูกของแต่ละร้าน(เหนื่อยมากนะครับวิธีนี้ ทำสัก2ครั้งก็เป็นที่รู้จักของบรรดาร้านอะใหล่หมายถึง เขาจะจำหน้าและเสียงเราได้เลย)

วิธีที่ดีที่สุดสำหรับผมคือใช้ชีวิตให้เป็นปกติ ยอมรับในส่วนต่างที่รับได้ครับ (ไม่ใช่ 65000 เป็น 120000 อันนี้รับไม่ไหว)

ถ้าร้านไม่มีกำไร หรือ อู่อยู่ไม่ไหว เราคนใช้รถอาจจะต้องมารวมตัวกันซ่อมรถกันเอง ชีวิตลำบากแย่ครับ :สะกดจิต:
Habee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:04:10 »

มีเบอร์โทร ของร้านเอกชัยบ้างไม๊ค๊ะ  ตอนนี้ไดสตาร์ท มีปัญหาค่ะ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนอ่ะ แต่ช่างเค้าบอกว่าลูกนึงราคาเกือบหมื่น เลยอยากสืบราคาเองค่ะ  และ ถ้าเราซื้อของเซียงกงมา จะดีไม๊ค๊ะ เพราะพึ่งทำช่วงล่างไปค่ะ หมดไปสองหมื่นกว่าเลยอ่ะ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:17:25 »

มีเบอร์โทร ของร้านเอกชัยบ้างไม๊ค๊ะ  ตอนนี้ไดสตาร์ท มีปัญหาค่ะ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนอ่ะ แต่ช่างเขาบอกว่าลูกนึงราคาเกือบหมื่น เลยอยากสืบราคาเองค่ะ  และ ถ้าเราซื้อของเซียงกงมา จะดีไม๊ค๊ะ เพราะพึ่งทำช่วงล่างไปค่ะ หมดไปสองหมื่นกว่าเลยอ่ะ
รถรุ่นไหนละครับ? ไดสตาร์ทเห็นประกาศขายอยู่หลายตัวนะครับ ราคาไม่น่าเกิน 2000 บาท ลองดูกระทู้ขายอะไหล่ครับ ถ้าเป็นหมื่นนี่เกือบจะได้ทั้งเครื่องเลย อิ ๆ
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:58:56 »

โดนมาจริง ๆ แฮะ  เปลี่ยนอู่ก่อนดีกว่าแล้วเข้ามาหาข้อมูลในนี้  จะเป็นทางเลือกให้เรารู้เท่ากันทั้ง  2 ฝ่าย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์