วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 03:11:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  406 EA9 มีอาการสั่นสะท้านนิดๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 406 EA9 มีอาการสั่นสะท้านนิดๆ  (อ่าน 1367 ครั้ง)
primepeth
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 ตุลาคม 2009 เวลา 11:31:00 »

รถผมมันเป็นอะไรไม่รู้ครับ จนปัญญาแก้ปัญหาแล้ว

มันมีอาการสั่นสะท้านเข้ามาถึงพวงมาลัยคอนโซล อาการสั่นมันเล็กน้อยแต่น่ารำคาญมากครับ

จะแสดงอาการเฉพาะช่วงที่เครื่องอยู่รอบเดินเบา นึกภาพเราปัดเกียร์จาก P ไป N จับพวงมาลัยจะรู็สึกได้อยู่ข้างใน แต่เมื่อปัดจาก N ไป D อาการจะชัดเจนเลยครับ แต่พอปล่อยเบรกเหยียบคันเร่งก็ไม่มีอาการ

ผมเข้าศูนย์ไปล้างปีกผีเสื้อ เปลี่ยนมอเตอร์เดินเบา จะเหมือนเดิม

เลยเปลี่ยน ยางแท่นเครื่องไปอีกสองตัว ตัวล่าง กลมๆนูนๆ กับตัวบนข้างเครื่อง ที่เป็นเหล็กแล้วมีบูสยางตรงกลาง ก็ยังมีอาการอยู่แต่ดีขึ้น

เหลือเพียงความรำคาญอย่างมากกับผมไว้

ข้อ 2. ขอถามพี่ๆหน่อยครับว่าบริเวณสมองเครื่อง/เกียร์ ของรถผมลองแกะกล่องมาดู ทำไมมันขยับไปมาได้อะครับ ไอ้สองก้อนข้างในอะ หรือว่ามันปกติอยู่แล้ว

ข้อ 3. มีพี่ๆคนไหนรู้จักร้านทำประตูเก่งๆไหมครับ ผมลองสังเกตดูหลายคันแล้วมีคันผมเป็นคันเดียว คือ ประตูคู่หน้าเวลาปิดสนิท ขอบด้านบนมันจะชิดตัวถังมากไปทำให้กดยางขอบประตูเข้าไปเป็ฯรอยเลย พอจะมีทางแก้ไขไหมครับ แต่พอผมดูด้านล่างประตูก็เหมือนจะตรงดีแต่พอไล่ไปด้านบนจะกินเข้าด้านในอะ ครับ ผมควรทำไงดี

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
amtep
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 ตุลาคม 2009 เวลา 19:09:26 »

1. รถผมก็เป็นครับ แก้มาหลายอย่างแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ชินแล้วครับ เลยปล่อยมัน
2. ถ้าหมายถึงกล่อง ECU ที่เสียบลงในกล่องพลาสติกสีดำนั้นละก็ มันเสียบลงไปเฉยๆ ไม่ได้ยึดน๊อตก็เลยขยับได้นิดหน่อยครับ
3. ปรับตั้งที่หูล๊อคด้านตัวรถได้นิดหน่อยนะครับ ลองทำดู น่าจะดีขึ้น

แนะนำได้เท่านี้แหละครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Poj_MN
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 21 ตุลาคม 2009 เวลา 14:31:48 »

ลองเอาไปเช็คกับเครื่อง PPS ดูครับที่อู่ดำริ ก็ได้ หรือโทรหาพี่ดอน Do it Myself แล้ววิเคราะห์อาการก่อน
ใจเย็นครับอย่าเพิ่งท้อ
ล่าสุดรถผม SRI ก็   เครื่องสั่น ,เบาดับ ๆๆๆ  ไฟรูปตัว K ขึ้น   (ไม่ได้ติดแก้ส)
 ผลสุดท้ายหัวเทียนครับ  เฮ้อ มันน่านะ

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์