วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:59:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อยากรู้เกี่ยวกับเปอโยต์ค่ะ
0 สมาชิก และ 20 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เกี่ยวกับเปอโยต์ค่ะ  (อ่าน 7403 ครั้ง)
sugarhut
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 18:11:31 »

พอดีว่าเป็นคนหลงใหลโลโก้รูปสิงห์โตผงาด
เลยอยากรู้จักเปอโยต์ อยากรู้เรื่องทั่วไปของเปอโยต์ค่ะ
แนะนำด้วยนะคะ คือไม่ทราบอะไรเลยสักอย่าง
เป็นคนขับรถไม่เป็นด้วยค่ะ แต่นึกอยากขับเป็นและสนใจเจ้าสิงห์
เลยว่าจะมาซึมซับข้อมูลก่อน ขอความกรุณาทุกท่านแนะนำไขข้องใจให้ด้วยนะคะ
ถามเป็นข้อๆ เลยค่ะ
๑. ศูนย์บริการเปอโยต์ในต่างจังหวัดนอกจากยนตรกิจแล้วมีที่อื่นไหมคะ
๒. เวลาซ่อม หาอะไหล่ยากหรือเปล่าคะ
๓. ราคาอะไหล่เทียบกับรถญี่ปุ่นแล้วต่างกันมากไหมคะ
๔. รถมือสองของเปอโยต์ สำหรับผู้หญิงที่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย แนะนำรุ่นไหนคะ
๕. ขอทราบราคาเฉลี่ยของรถรุ่นแนะนำตามข้อ ๔ ด้วยคะ
๖. ถ้าจะซื้อเงินสดราคาไม่เกิน 150,000 จะมีรุ่นไหนแนะนำคะ
๗. เคยเห็นรุ่น ๔๐๕ เป็นรถบ้าน มีข้างบ้านซื้อมานานแล้วค่ะทรงสวยดี ตอนนี้มันยังมีขายไหมคะ ราคาเท่าไหร่

เบื้องต้นขอทราบเจ็ดข้อนี้ก่อนแล้วกันค่ะ ถ้าเข้าใจเรื่องรถเพิ่มมากขึ้นไว้จะถามอีกค่ะ

ป.ล. ข้อมูลพื้นฐานและภูมิหลังของคนตั้งกระทู้
- ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยสักกะผีกริ้น เป็นแต่นั่งเป็นผู้โดยสารอย่างเดียว
- ที่บ้านใช้ vitara, ดีแม็ก, นิสสัน ซันนี่ ไม่เคยลองนั่งเปอโยต์เลย
- คาดว่าถ้าซื้อมาลองขับแล้วภายในไม่เกิน ๕ ปี น่าจะเปลี่ยนคันใหม่ค่ะ

:ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: ช่วยตอบด้วยนะคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Horn
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 18:47:28 »

ขอถามกลับคำถามนึงก่อนว่า บ้านอยู่แถวไหนล่ะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 19:20:02 »

ถ้าจะใช้รถมือสอง ยังไงก็ควรจะมีความรู้ (หรือพร้อมจะเรียนรู้) เกี่ยวกับรถพอสมควรนะครับ
เพราะรถมือสองสภาพดียังไง ก็มีโอกาสเสียในจังหวะที่คาดไม่ถึงได้

ในความคิดผม 306 XR ดูแล้วเหมาะ
ทั้งเรื่องรูปแบบที่น่าจะเหมาะกับผู้หญิง, อายุรถที่ไม่มากเกินไป, ราคาที่ประมาณ 1.5 แสน
sugarhut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 19:38:00 »

เรป. ๑
เชียงใหม่ค่ะ

เรป. ๒
ไม่อยากผ่อนรถนะคะ
เพราะถ้าผ่อนรถใหม่ดูแล้วจะเหนื่อยมาก
เลยคาดว่าจะหาซื้อรถมือสอง
แล้วก็พอดีชอบเปอโยต์
การหาความรู้เรื่องรถยนต์สำหรับการใช้รถมือสองนี่ต้องทำอะไรบ้างค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยคะ
poz
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 20:00:34 »

เห็นด้วยกับคุณ 306cc ครับ แล้วต้องเตรียมใจเรื่องซ่อมให้มากๆครับเพราะเป็นรถเก่า อาจะทำให้ท้อและรู้สึกเสียดาย แต่พอเก็บหมดแล้วก็ยิ้มออกครับ
xfind
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 20:28:46 »

เรป. ๑
เชียงใหม่ค่ะ

เรป. ๒
ไม่อยากผ่อนรถนะคะ
เพราะถ้าผ่อนรถใหม่ดูแล้วจะเหนื่อยมาก
เลยคาดว่าจะหาซื้อรถมือสอง
แล้วก็พอดีชอบเปอโยต์
การหาความรู้เรื่องรถยนต์สำหรับการใช้รถมือสองนี่ต้องทำอะไรบ้างค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยคะ
อย่างนี้หาแฟน ที่พอจะมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกซะหน่อย แหล่ม 555
sugarhut
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 21:46:38 »

อย่างนี้หาแฟน ที่พอจะมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกซะหน่อย แหล่ม 555

เอ่อ คุณค่ะ ให้หาแฟนนี่สงสัยว่าดิฉันไปเรียนเพาะช่างฉบับเร่งด่วนคงง่ายกว่า
หรือไม่ก็หาเงินซื้อรถใหม่ ยังน่าจะง่ายกว่าหาแฟนอีกมั้งค่ะ
bazelus
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 21:49:16 »

ผมแนะนำว่าหารถราคาใกล้เคียงกับ เงินที่มีครับแล้วหาสภาพดีที่สุดเท่าที่จะหาได้

ตอนนี้คงสงสัยใช่ไหมครับว่า จะเลือกรถได้ไง ถ้าไม่รู้เรื่องรถเลย

ง่ายมากๆครับ

ก็จับ น้าๆ เรป บนๆ ไปช่วยดูให้ไงครับ  พระเจ้าจอร์ท โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
sugarhut
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 21:55:11 »

ผมแนะนำว่าหารถราคาใกล้เคียงกับ เงินที่มีครับแล้วหาสภาพดีที่สุดเท่าที่จะหาได้

ตอนนี้คงสงสัยใช่ไหมครับว่า จะเลือกรถได้ไง ถ้าไม่รู้เรื่องรถเลย

ง่ายมากๆครับ

ก็จับ น้าๆ เรป บนๆ ไปช่วยดูให้ไงครับ  พระเจ้าจอร์ท โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
แฮะๆๆ คืออยากหาความรู้ดูก่อนน่ะค่ะ
พอดีไม่ได้รีบซื้อ

กลัวว่าถ้าพาน้าเรป บนไปเลือกให้
เกิดรถเสียขึ้นมาใครจะไปช่วยลากคะ
น้าเขาคงไม่ว่างลากให้แฮะๆๆ
studee
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 22:24:37 »

หา  405 sri ราคาประมาณ สิบหมื่นครับ เหลืออีกห้าหมื่น

สำหรับลงแก็สก็หมื่นกว่า ที่เหลือก็เก็บรายละเีอียดปลีกย่อยครับ ถ้าเอาเท่าที่จำเป็นก็เหลือๆครับ

ผมใช้บริการของช่างไก่ สามแยกตลาดสันทรายครับ อะไหล่สามารถหาได้ไม่ยาก ราคาก็ไม่หนีรถญี่ปุ่นเท่าไหร่

"ข้างบ้านซื้อ 405 มาใช้"  ข้างบ้านกันรึปล่าวเนี่ย

sugarhut
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 22:58:35 »

เรป. ข้างบน
แฮะๆๆ โชคดีที่ไม่ใช่ค่ะ
พอดีอยู่หางดงค่ะ
แล้วคันที่พี่เขาซื้อมา
เป็นสีน้ำเงินค่ะ

ว่าแต่เห็นเรปข้างบนขู่ไว้ว่าต้องซ่อมเยอะ
ชักสยอง กลัวไม่มีเงินซ่อม

ที่ใช้อยู่อาการเป็นยังไงบ้างคะ
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 23:00:39 »

แนะนำเตรียมงบไว้ซ่อมด้วยนะครับ

sugarhut
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 23:14:04 »

แนะนำเตรียมงบไว้ซ่อมด้วยนะครับ

สงสัยจะแห้วค่ะงานนี้
ถ้าไม่แห้วก็คงอีกนานกว่าจะได้ไปสู่ขอ
แค่เจอเรปที่สองขู่ก็ขี้ขึ้นสมองแล้วค่ะ

:อกหักรักคู้: :อกหักรักคู้: :อกหักรักคู้:

กลับไปเก็บเงินต่อรอไว้สู่ขอหนุ่ม

โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
Mr.306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 23:40:47 »

ถ้าจะใช้รถมือสอง ยังไงก็ควรจะมีความรู้ (หรือพร้อมจะเรียนรู้) เกี่ยวกับรถพอสมควรนะครับ
เพราะรถมือสองสภาพดียังไง ก็มีโอกาสเสียในจังหวะที่คาดไม่ถึงได้

ในความคิดผม 306 XR ดูแล้วเหมาะ
ทั้งเรื่องรูปแบบที่น่าจะเหมาะกับผู้หญิง, อายุรถที่ไม่มากเกินไป, ราคาที่ประมาณ 1.5 แสน

เห็นด้วยกับพี่ ชัย ( 306cc ) ครับ เพราะว่า พอดีกับงบ และเป็นรถที่ เหมาะกับผู้หญิงคับ  ส่วนเรื่องอะไหล่มีอะไรปรึกษาได้ครับ 086-345-4789  :มอบดอกไม้:
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กันยายน 2009 เวลา 23:51:17 »

พอดีว่าเป็นคนหลงใหลโลโก้รูปสิงห์โตผงาด
เลยอยากรู้จักเปอโยต์ อยากรู้เรื่องทั่วไปของเปอโยต์ค่ะ
แนะนำด้วยนะคะ คือไม่ทราบอะไรเลยสักอย่าง
เป็นคนขับรถไม่เป็นด้วยค่ะ แต่นึกอยากขับเป็นและสนใจเจ้าสิงห์
เลยว่าจะมาซึมซับข้อมูลก่อน ขอความกรุณาทุกท่านแนะนำไขข้องใจให้ด้วยนะคะ
ถามเป็นข้อๆ เลยค่ะ
๑. ศูนย์บริการเปอโยต์ในต่างจังหวัดนอกจากยนตรกิจแล้วมีที่อื่นไหมคะ
๒. เวลาซ่อม หาอะไหล่ยากหรือเปล่าคะ
๓. ราคาอะไหล่เทียบกับรถญี่ปุ่นแล้วต่างกันมากไหมคะ
๔. รถมือสองของเปอโยต์ สำหรับผู้หญิงที่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย แนะนำรุ่นไหนคะ
๕. ขอทราบราคาเฉลี่ยของรถรุ่นแนะนำตามข้อ ๔ ด้วยคะ
๖. ถ้าจะซื้อเงินสดราคาไม่เกิน 150,000 จะมีรุ่นไหนแนะนำคะ
๗. เคยเห็นรุ่น ๔๐๕ เป็นรถบ้าน มีข้างบ้านซื้อมานานแล้วค่ะทรงสวยดี ตอนนี้มันยังมีขายไหมคะ ราคาเท่าไหร่

เบื้องต้นขอทราบเจ็ดข้อนี้ก่อนแล้วกันค่ะ ถ้าเข้าใจเรื่องรถเพิ่มมากขึ้นไว้จะถามอีกค่ะ

ป.ล. ข้อมูลพื้นฐานและภูมิหลังของคนตั้งกระทู้
- ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยสักกะผีกริ้น เป็นแต่นั่งเป็นผู้โดยสารอย่างเดียว
- ที่บ้านใช้ vitara, ดีแม็ก, นิสสัน ซันนี่ ไม่เคยลองนั่งเปอโยต์เลย
- คาดว่าถ้าซื้อมาลองขับแล้วภายในไม่เกิน ๕ ปี น่าจะเปลี่ยนคันใหม่ค่ะ

:ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: ช่วยตอบด้วยนะคะ

๑. มีครับ ว่ากันไปตามจังหวัดครับ
๒. ไม่ยากหรอกครับ แต่ก็แล้วแต่รุ่นด้วยนะครับ
๓. แม่แตกต่างกันบ้างครับ
๔. 406 ซ่อมให้เสร็จก่อนเอาไปใช้ D8
๕. 180,000-290,000
๖. 405 กับ 406
๗. 40,000-120,000 ครับ โดยประมาณ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
sugarhut
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 00:12:22 »

คุณภณ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากค่ะ
แล้ว D8 คืออะไรค่ะ
แฮะๆๆ ไม่รู้เรื่องรถเลยคะ
studee

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 00:40:59 »

406 d8

406 d9 (ea9)

306 XR

boony
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 00:45:43 »

มาเชียร์306xrด้วยคนครับ
ไม่ใหญ่ ไม่เก่าเกิน แต่ก็ไม่ซับซ้อน ไม่ค่อยจุกจิก อะหลั่ยหาง่ายและไม่แพง ที่สำคัญ...สวยครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

อ้อ วางเครื่องD8 ได้ด้วยนะครับ..อิอิ

* 50d_03.jpg (115.47 KB, 586x336 - ดู 1133 ครั้ง.)

* IMG_0018.jpg (84.68 KB, 800x533 - ดู 1145 ครั้ง.)
sugarhut
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 01:00:54 »

studee
ขอบคุณสำหรับภาพรถสวยๆ
สรุปแล้วมันคือเครื่องยนต์นั่นเอง D8 และ ea9
บอดี้ตัวเดียวกันไส้ในคนละตัว ยังกับโทรศัพท์เลยแฮะ

boony

แฮะๆๆๆ กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ค่ะ ขอเวลาทำความเข้าใจก่อนนะคะ
ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกเลย เพราะถูกเขาขู่ไว้ข้างบนนั่นน่ากลัวจัง
studee

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 01:14:23 »

มันคือชื่อรุ่นครับ
อย่าง 405 เก่าสุดจะเป็น 405gr  แล้วตอนหลังๆจะเป็น 405 gri ,sri
จากนั้นก็มาเป็น 406 รุ่นแรกคือ  406 d8 ต่อมาเป็น 406ea9 สุดท้ายที่มีขายในบ้านเราคือ 406 L5
จริงๆแล้ว d8 กับ ea9 ต่างกันพอสมควรครับ ทั้งเครื่องยนต์ เกียร์ ภายใน

d8 ก่อนนะ

ea9 มั่งละ

โฮ่ หลับดึกกันจัง

songdej
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 02:35:31 »

เชียร์ 406 D8 ครับ
หากยังไม่รู้เรื่องแต่พร้อมที่จะเรียนรู้ ก็ซื้อจากเต๊นท์ที่ไว้ใจได้ เช่น ของพี่ธรรม http://www.start-peugeot.com/
เพราะเขาหากซื้อจากคนทั่วไป ตาดีได้ ตาร้ายเสีย (คนขายเขาก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันจะเสีย ของมันเสียได้ครับ)

405/306 อาจจะเก่าไปหน่อย รถปี 2000 น่าจะรุ่นสุดท้ายแล้วมั้งครับ
หากเป็น 406 มันก็จะยังไม่ถึงอายุต้องเสียเท่าใด

อยู่เชียงใหม่ อยากได้ไฟแนนท์ มิตรสินด่วน จะขออัตราดอกเบี้ยพิเศษให้ครับ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 09:06:14 »

อะไหล่ ผมสั่งที่กรุงเทพเอาครับ
ร้านแถววรจักร 

ส่งทางรถทัวร์ สั่งเช้าได้เย็น
สั่งบ่าย อาจจะได้ตอนกลางคืนไม่ก็วันรุ่งขึ้น

หรือถ้ารีบหน่อยก็ซื้อที่ร้านอะไหล่ใกล้บ้าน

หรือถ้าเอาอะไหล่มือ 2 ก็หาตามอู่เปอร์โย ง่ายดี

madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 11:09:35 »

พี่ๆเค้าไม่ได้ขู่หรอกครับ ไอ้เรื่องซ่อมนะ รถมือสองยี่ห้อไหนถ้าอายุ 5ปี++ ได้มาแรกๆยังไงก็ต้องซ่อมครับ ไอ้พวกชิ้นส่วนที่มันเสื่อมตามอายุนั่นแหละ เช่น ลูกรอก สายพาน ท่อยาง
ลูกหมากต่างๆ เตียมสำรองไว้อีกซัก 2-3 หมื่นด้วยนาครับ  

อย่าคิดว่ารถยี่ปุ่นเก่าๆซื้อมือสองมาจะไม่ต้องซ่อมนะครับ คือๆกันแหละ เพื่อนผมซื้อคัมรี่ 2.2 สภาพมาดีๆมา ก็ต้องมาไล่เก็บไล่เปลี่ยนหมดไปสองหมื่นกว่าบาทเหมือนกัน

If you want peace. Prepare for war.
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2009 เวลา 11:43:32 »

มาเชียร์306xrด้วยคนครับ
ไม่ใหญ่ ไม่เก่าเกิน แต่ก็ไม่ซับซ้อน ไม่ค่อยจุกจิก อะหลั่ยหาง่ายและไม่แพง ที่สำคัญ...สวยครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

อ้อ วางเครื่องD8 ได้ด้วยนะครับ..อิอิ

หนับหนุนพี่หมออีก1เสียงครับ 306 XR ครับ..
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์