วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:52:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  บ่นๆ เรื่องอู่ แก้เศร้า
0 สมาชิก และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ่นๆ เรื่องอู่ แก้เศร้า  (อ่าน 6229 ครั้ง)
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #24 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 11:01:35 »

ลองดูท่อน้ำมันเพาเวอร์ครับ
แหมมีเพื่อน โดน กันถ้วนหน้า อีกแล้วครับ หลังจากที่ขับจากลำปางข้ามมาขอนแก่น มันก็ไม่มีปัญหา ทำงานที่ขอนแก่น 2-3 วัน วันนี้ขับกลับ มีควันตลบห้องเครื่องเลย ลองดูคาดว่า น้ำมันอะไรสักอย่างรั่วไป โดนท่อไอเสียหลังเครื่องครับ ประคองมาจนถึง กทม เข้าอู่เลยครับ พรุ่งนี้ คงรู้ว่าเป็นไร เดี๋ยวมาเล่าครับ อะไรกันนักหน้าจ๊ะ 4055555555555 ช่วงนี้ งอแง จริงๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
306D8
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 11:29:32 »

ผมก็เป็นอีกคนที่ต้องขอบ่นๆ เรื่องอู่เหมือนกัน
จะอู่ใกล้ไกล อู่ดังมีชื่อ จากแนะนำผมก็ลองมาแล้ว โดน....
ตอนนี้ผมไม่เชื่อแล้ว ต้องดูต้องเฝ้าเอง
โดนมาหลายรูปแบบ หลอกว่าช่างมีความรู้PG หลอกเรื่องอะไหล่
กลยุทธหลอกเรื่องราคา  และการบริการถ้าหลอกได้หลอก,โกงได้ก็โกง
ลูกค้ารู้ไม่ทันก็โดนไปป..
ล่าสุดเข้าอู่ดังมาที่หนึ่ง เจออู่มันเลือกลูกค้าด้วย เซ็งเลย(ทั้งๆที่ซ่อมเรื่องง่ายๆ)
ตอนแรกก็คิดว่าอู่ที่แพงก็น่าจะดีและมีคุณภาพตามราคา แต่ไม่ใช่
เรื่องอู่นี่เป็นเรื่องยากลำบากสำหรับคนงบน้อยด้วย เหมือนต่อรองอะไรไม่ได้เลย
(xxxxบาทจะทำมั้ย)  อือๆๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #26 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 12:40:13 »

สมัยนี้
คงต้องเลือกอู่ที่ไว้ใจได้ก่อนอู่ที่เก่งครับ

ผมเชื่อว่า ซื่อสัตย์แต่ซ่อมไม่เก่ง
ดีกว่าซ่อมเก่ง แต่หลอกลูกค้า

อู่บางอู่ที่คนเขาลือว่าเก่งๆกัน
มันขโมยอะไหล่รถผมเฉยเลย

ด้วยความที่ชะล่าใจ
เลยโดนเข้าให้

supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #27 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 20:03:12 »

โกรธนะ เรื่องขโมยอะไหล่นี่ผมรับไม่ได้จริงๆครับ รบกวนใบ้คำกับสถานที่สักหน่อย จะได้ไม่เข้าไป  แล้วเรื่องนี้เราสามารถแจ้งตำรวจว่าเขาลักทรัพย์เราได้ไหมครับ แต่มันจะพิสูจน์กันยังไงแหละเนี่ย

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 23:49:32 »

อู่ดีๆๆ พอคนแนะนำมากๆๆเข้า
รถเยอะ คุณภาพก็ ลดลง ไม่ไหวครับแบบนี้
สู้อย่าแนะนำดีกว่า 

อู่ดีๆๆ เดี๋ยวนี้หา ยากๆๆ ยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีก

k@mp@e
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กันยายน 2009 เวลา 00:09:35 »

โกรธนะ เรื่องขโมยอะไหล่นี่ผมรับไม่ได้จริงๆครับ รบกวนใบ้คำกับสถานที่สักหน่อย จะได้ไม่เข้าไป  แล้วเรื่องนี้เราสามารถแจ้งตำรวจว่าเขาลักทรัพย์เราได้ไหมครับ แต่มันจะพิสูจน์กันยังไงแหละเนี่ย
เห็นด้วยครับเรื่องเปลี่ยนอะไหล่..นี่มัน...จริงๆเร้ย..
พิสูจน์ได้คือ 1. ใช้มือถือถ่ายรูปอะไหล่สำคัญ ที่เปลี่ยนง่าย ไว้
                 2. ผมชอบทำ เครื่องหมายไว้ ใช้ปากกาเขียนแผ่น CD
ผมโดนมาแล้ว....สุดท้ายอู่ต้องหามาเปลี่ยนคืนให้ผมเหมือนเดิม...
ให้ระวัง กล่องECU, idle, ปีกผีเสื้อ, คอมแอร์, ไดชาร์ท, สายครัช(ของแท้นิ่มและแพงครับ), หม้อลมเบรคของแท้ พวกนี้ใช้เวลาถอดเปลี่ยนไม่นาน
ถ้าทิ้งรถไว้ ทำเครื่อง ละก็...ตัวใคร..ตัวมันครับ...มีสิทธิ์ได้ rackใหม่ จานและผ้าเบรคใหม่ หรือเพลาใหม่...ฮ่าๆๆๆๆ

หาอู่ที่ไว้ใจได้..ดีกว่าครับ..สมาชิคท่านใดทราบช่วยแนะนำด้วยครับ...
THANKS

........ชีวิต ไม่มีคำว่า "ล้มเหลว" มีแต่ "ล้มเลิก"........
bazelus
สิงห์มัธยม

« ตอบ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กันยายน 2009 เวลา 02:15:45 »

605 ไปซ่อมที่บางกอกมาครับ เมื่อ5-6วันที่ผ่านมาครับ ที่อู่แถวร้าน กวง เลยโพไซดอนไปครับ
รายการมีดังนี้ครับ
1. ยางรองเสาอากาศ 1 ชิ้น 190
2. ยางรองเบ้าโช๊คอัพคู่หน้า 2 ชิ้น 5880
3. บูชปีกนกตัวใหญ่กลม 2 ชิ้น 1796
4. บูชปีกนกตัวประกอบ 4 ชิ้น 2776
5. ตุ๊กตากันโคลงหน้า 1 ชิ้น 1940
6. ค่าแรง 600
รวม 13182
ลดเหลือ 13000 บาทไทย ครับ

รายการตามที่ว่ามานี่แพงไหมครับ?

อ่อแล้วผมถามช่างเค้าดูว่า ยางรอบคันเท่าไหร่?
พี่ช่างตอบมา เปลี่ยน 8 เส้น ผมคิดว่าคงไม่กี่ตัง
ปรากฏว่า พอทราบราคาแทบล้มทั้งยืนครับ
ยางประตู 8เส้น รวม 3 หมื่นกว่า-ปลายๆ ครับ
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2

« ตอบ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กันยายน 2009 เวลา 07:05:04 »

เข้ามาทักทายน้องมาร์ตครับ ส่วนเรื่องอู่นี่ ต่างกรรมต่างวาระครับ ผมเองก็โดนมามิใช่น้อย แหะๆ

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กันยายน 2009 เวลา 10:14:01 »

เรื่องอู่ที่มีนิสัยแย่ ๆ มันเป็นกันร้อยละ 99 ครับ ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ ใช้อู่มาหลายอู่ทั้งใน กทม และ ตจว
มันเป็นเหมือนกันหมด เผลอไม่ได้ ขนาดเฝ้าต้องคอยดูว่ามันทำอย่างอื่นฟังเพิ่มหรือเปล่า แล้วถ้าเราไม่เห็นมันก็จะโมเมว่าฟังมาก่อนแล้ว ดีที่สุดต้องเฝ้า ถ้าคิดจะซ่อมรถ ถ้าไม่เฝ้าก็จะเป็นแบบที่บ่น ๆ กันมาไม่มีทางแก้ไขความชั่วของอู่ได้หรอกครับ ขอนอนยัน
Mart205
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กันยายน 2009 เวลา 17:25:19 »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมขอขอบคุณในความห่วงใยครับ วันนี้จะมาต่อภาคจบครับ
น้ำมันที่รั่วลงท่อไอเสียหลังเครื่องก็คือ รั่วมาจาก การใส่ยางฝาวาล์วไม่ดีครับ มันเลยปลิ้น และ ฝาวาล์วมือสองที่ทางอู่หาให้ผมเปลี่ยนของเดิมที่แตกนั้นก็แตกจากการขันน็อตตอนประกอบครับ  สรุปก็คือ ไม่จบซักอย่าง ดังนี้ครับ
ซ่อมช่วงล่าง ขันน็อตล้อปีนเกลียว
ซ่อมปั๊มเพาเวอร์ ขันน็อตท่อไม่แน่นหยดลงไดชาร์จพัง
เปลี่ยนฝาวาล์วและยางก็ทำแตกอีก ผมต้องเสียตังค์เปลี่ยนอีกอัน
ดีนะครับที่ ออฟฟิสผม ออกค่าซ่อมให้ ไม่งั้นผมคงกรอบ พอแล้วครับ ลาเลยอู่นี้
ผมว่าช่างคงงานเยอะจนล้า over load และ มึน ครับ จึง ชุ่ย
ซ่อมที่ อู่อีกอู่ ต่างกันเยอะครับ ไกลบ้านผมหน่อย แต่ชัวร์กว่าครับ มาตรฐานคงที่
 ใบแดง
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
ปล. หวัดดีคับพี่ฤทธิ์ สบายดีไหมครับ
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #34 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กันยายน 2009 เวลา 00:06:01 »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมขอขอบคุณในความห่วงใยครับ วันนี้จะมาต่อภาคจบครับ
น้ำมันที่รั่วลงท่อไอเสียหลังเครื่องก็คือ รั่วมาจาก การใส่ยางฝาวาล์วไม่ดีครับ มันเลยปลิ้น และ ฝาวาล์วมือสองที่ทางอู่หาให้ผมเปลี่ยนของเดิมที่แตกนั้นก็แตกจากการขันน็อตตอนประกอบครับ  สรุปก็คือ ไม่จบซักอย่าง ดังนี้ครับ
ซ่อมช่วงล่าง ขันน็อตล้อปีนเกลียว
ซ่อมปั๊มเพาเวอร์ ขันน็อตท่อไม่แน่นหยดลงไดชาร์จพัง
เปลี่ยนฝาวาล์วและยางก็ทำแตกอีก ผมต้องเสียตังค์เปลี่ยนอีกอัน
ดีนะครับที่ ออฟฟิสผม ออกค่าซ่อมให้ ไม่งั้นผมคงกรอบ พอแล้วครับ ลาเลยอู่นี้
ผมว่าช่างคงงานเยอะจนล้า over load และ มึน ครับ จึง ชุ่ย
ซ่อมที่ อู่อีกอู่ ต่างกันเยอะครับ ไกลบ้านผมหน่อย แต่ชัวร์กว่าครับ มาตรฐานคงที่
 ใบแดง
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
ปล. หวัดดีครับพี่ฤทธิ์ สบายดีไหมครับ

อีกอู่ อู่ไหนครับ
ขอหลังไมค์ด้วย จะได้ตามไปด้วยคน

Mart205
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กันยายน 2009 เวลา 00:25:23 »

คุณ Credor ขอ E-mail ด้วยครับจะส่งข้อมูลให้ครับ
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #36 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2009 เวลา 08:05:02 »

คล้ายของผม ปั้มเพาว์เวอร์มีเสียง ทางอู่เปลี่ยนมือสองให้ ไม่กี่วันเวลาเยียบเบรคแล้ว ไฟที่หน้าปัดใชว์รูปแบตเตอรรี่อ่อน ( ไม่สว่างมาก ) ทางอู่ให้เปลียนไดชารต์ ก็เปลี่ยน และพร้อมให้เปลี่ยนน้ำมันเบรคด้วย อีกแล้วครับท่านไม่กี่วัน เหยียบเบรคแล้วจมบางจังหวะทางอู่ไห้เปลี่ยนหม้อลมก็เปลี่ยน แล้ววันถัดมาไฟเอ็นจิ้นก็โชว์ดับๆติดๆ เลยไม่สนใจขับแม่งมาได้ 2 เดือนกว่าแล้ว แต่ปัจจุบันรถสตารท์ไม่ติด ข่วยด้วย :เครียดดูดบุหรี่:
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #37 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2009 เวลา 09:21:40 »

ช่วยส่งให้หน่อย [email protected]

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
40 ha

« ตอบ #38 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2009 เวลา 09:43:56 »

เรื่องอู่นี่ปวดหัวจริง ๆ
ผมก็ซ่อมอู่ที่ว่า บางที ก็มีปัญหา อาจเป็นเพราะรถเยอะ คุมลูกน้องไม่อยู่ ฯลฯ บางทีซ่อมเสร็จออกมา ไปตายกลางสีแยก แต่ผมก็ยังไปซ่อม เพราะผมไม่รู้จะหาที่ไหนดีกว่านี้แล้ว
บางทีเจ้าของอู่ดี แต่ลูกน้องไม่ดี บางทีลูกน้องดี แต่เจ้าของอู่ไม่ดี  บางทีดี แต่สัพเพร่า
ตอนนี้เลยใช้วิธี ไปอู่ใกล้ ๆ ที่เจ้าของทำเอง แล้วซื้ออะไหล่ไปเอง
พอซ่อมเสร็จ ค่าซ่อมถูกมาก   แต่พอถามถึงอะไหล่เก่าที่เปลี่ยน พวกลูกยาง บูช  ไม่มีซักอัน แล้วดันบอกว่าเอาไปอัดใหม่

ตอนนี้เลยชักไม่แน่ใจต
Sakq1
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2009 เวลา 11:47:54 »

ผมอ่านเรื่องบ่นของหลายท่านแล้วก็รู้สึกหดหู่แทน
น่าเห็นใจด้วยครับ
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่หาอู่ซ่อม 205 ทางอินเทอร์เนต
เมื่อตัดสินใจได้ นำรถไปซ่อมมาแล้ว หมดค่าซ่อมประมาณ 16,000
เจ้าของอู่มีอัธยาศัยดี คิดว่าจะนำมาบอกหรือแนะนำกัน...
ตอนนี้เลย...หด...ไม่กล้าบอกต่อแล้วครับ

supreme

« ตอบ #40 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2009 เวลา 14:47:50 »

ถ้าอยากจะแนะนำทางเลือกคงไม่มีใครว่าหรอกครับ  เจ้าของรถต้องไต่รตรองเอง  จะให้คนที่แนะนำอู่มารับผิดชอบด้วยไม่มีใครทำกันหรอกครับ บางครั้งก็ต้องดูเป็นครั้งๆไป ต่างกรรมต่างวาระ แต่ถ้าอู่มีเจตนาร้าย ใครไปใครก็โดนอันนี้ก็เอามาเตือนกัน  แต่ถ้าอู่นั้นปกติ แต่ช่างอารมณ์ไม่ดีเฉพาะครั้งนั้น เจ้าของรถ(ท่านอื่น)จะได้แยกแยะถูก  การทำงานมันย่อมมีบางครั้งที่ผิดพลาด ผิดแล้วแก้เป็นเรื่องที่ยอมรับได้ครับ  แต่ถ้าผิดทุกครั้งหรือผิดแล้วทำดื้อตาใส  อันนี้ก็บอกลาได้เลย

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
seve
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2009 เวลา 15:04:51 »

ตอนนี้สบายใจมีอู่ส่วนตัวที่ไว้ใจได้ ไม่ต้องหวั่นเรื่องเงินในกระเป๋ามากนัก เพราะคุยกะเค้าได้ รู้จริง รู้ลึก
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #42 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2009 เวลา 15:08:54 »

เรื่องอู่นี่ปวดหัวจริง ๆ
ผมก็ซ่อมอู่ที่ว่า บางที ก็มีปัญหา อาจเป็นเพราะรถเยอะ คุมลูกน้องไม่อยู่ ฯลฯ บางทีซ่อมเสร็จออกมา ไปตายกลางสีแยก แต่ผมก็ยังไปซ่อม เพราะผมไม่รู้จะหาที่ไหนดีกว่านี้แล้ว
บางทีเจ้าของอู่ดี แต่ลูกน้องไม่ดี บางทีลูกน้องดี แต่เจ้าของอู่ไม่ดี  บางทีดี แต่สัพเพร่า

เห็นด้วยครับ
บางอู่ คนแนะนำบอกว่าดี แต่พอเราไปอาจไม่ดีก็ได้
บางอู่ เราไปไม่ดี แต่คนอื่นมาอาจจะดี ต่างคน ต่างวาระครับ

แต่เปอโยน่าน้อยใจอย่าง  อู่ซ่อมมีน้อยมาก ทำให้ตัวเลือกน้อย
มีแทบจะนับอู่ได้เลย ทำให้ผู้ใช้รถแทบไม่มีทางเลือก

คันต่อไปผมซื้อป้ายแดงชัวร์ แต่คันนี้คงขับอีกนาน
555555  หมดกับมันไปเยอะเลย  :เอิ๊กๆๆๆ: :เอิ๊กๆๆๆ:  :เอิ๊กๆๆๆ:

ไว้ถูกหวยก่อนเถอะ  นอน

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์