วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 17:57:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  บ่นๆ เรื่องอู่ แก้เศร้า
0 สมาชิก และ 26 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ่นๆ เรื่องอู่ แก้เศร้า  (อ่าน 6250 ครั้ง)
Mart205
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 16:18:11 »

:เครียดดูดบุหรี่:

รถผม 405 GRI เอารถไปทำช่วงล่างเปลี่ยนจานเบรค กับ Pump powe รั่วผมต้องการเปลี่ยนชุดซ่อม อู่บอกว่าซ่อมแล้วก็ไม่หายอาจจะรั่วอีก ไม่รับประกันนะ ผมก็ โอเค ไม่อยากเปลี่ยนทั้งลูก  ช่วงล่างทำเสร็จ  เปลี่ยนจานเบรค อู่โทรบอกว่าต้องเปลี่ยนน็อตล้อ หน้า พร้อมทำเกลียวน็อตใหม่ด้วย ก็โอเค ทำอยู่ 1 อาทิตย์ ไม่ซีเรียส รออะไหล่ บวกกับรถเยอะ
      วันรับรถมาขับก็ดี ไม่มีปัญหาอะไร วันที่สองเปิดฝากระโปรคเช็ค ตอนเช้า เห็นน้ำมัน power ขังอยู่ในแอ่งขายึดใต้ปั๊ม ก็ปลงๆว่าสงสัยต้องเปลี่ยนทั้งลูกแหง ก็ทนใช้ไปก่อนและกัน และต้องไป ต่างจังหวัดด้วย
       ขับรถไปลำปางครับ ก่อนถึงประมาณ 30 โล ไฟหน้าเริ่ม หรี่ วิทยุดับ วัดรอบไม่ขึ้น ประคองไปจนถึงจุดหมาย ไฟแบตโชว์สลับกับดับ ตอนเช้า เปิดฝากระโปรงดู น้ำมันเพาเวอร์ กระจาย สายพาน ข้ามร่อง รุ่ยไป 3/4 สตาร์ทไม่ติด ต้องพ่วง ขับไปพ่วงไป จนถึงอู่ ช่างน้อยที่ลำปาง
       สรุป ช่างที่ซ่อมปั๊มเพาเวอร์ ขันนอตยึดท่อน้ำมันเพาเวอร์ เข้าปั๊มไม่แน่น น้ำมันหยดลงไดชาร์จ พัง  ต้องเปลี่ยน เลยหาของเทียบใส่ไป ก็โอเคใช้ได้ ไม่ต้องแย่งข้าวลิง
       ต่อมาเอารถไปสลับยางที่ Cockpit ตามระยะ ปรากฎว่า ไม่สามารถ ถอดน็อตล้อได้ 1 ตัว เนื่องจาก ขันอัดจนปีนเกลียว ต้องใช้บล็อคลมยิงออกจนน็อต ขาดคา  ตอนนี้ใส่น็อตอยู่ สามตัว ไม่มีเวลาจะทำต้องถอดดุมไปเอาน็อตออกอีก

สรุปผมซ่อมกับอู่นี้มานาน ตั้งแต่ 205 305 504 ZX ตอนนี้คนมาทำกันเยอะ QC เลยไม่ค่อยดีมั๊งครับ หรือว่าอาจจะต้องไปนั่งดูตลอดเวลา ก็คงยากต้องทำงานอีก เบื่อๆ บ่นๆ สงสัย ต้องหาอู่ใหม่ๆ มั่งแล้วครับ :นอนตายดีกว่า:

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
foreva
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 17:46:13 »

เห็นใจครับ

อยากทราบครับ ว่าอู่ไหน สะเพร่าขนาดนี้  จะได้ไม่ไปใช้บริการ
ช่วย pm หน่อยครับ หรือบอกใบ้ก็ได้ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 19:48:08 »

นึกถึงตัวเองตอนใช้ 305 ช่วงแรกๆเลย โดนแบบนี้แหละ ทั้งโดนต้ม โดนฟัน โดนย่ำยี สารพัดจะโดน

If you want peace. Prepare for war.
ecco

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 19:59:18 »

ผมว่าคนใช้รถเก่าเกือบทุกคน(ไม้เว้นตัวผมเองด้วย) ต้องผ่านขั้นตอนทำนองนี้มาแล้วเกือบทุกคนครับ
ใช้รถเก่าต้องสนใจซ่อมเองได้บ้างเริ่มจากเล็กๆน้อยๆ เช่นเปลี่ยนหัวเทียนได้เองก่อนแล้วจะพัฒนาไปเป็นซ่อมได้เองเกือบทั้งคัน
Mart205

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 21:35:43 »

อู่นี้ดังครับ ผมยังเคารพอยู่ จริงๆ ใช้ PG มานานจนรู้ใจครับ จนไว้ใจ เล็กๆน้อยๆก็ทำเองซ่อมเอง มาเรื่อยๆ จนรู้ว่าอาการนี้คือ อะไรเสีย อย่าง 405 GRI เบาดับจนเซ็ง ตอนนี้ก็หายแล้ว แต่แบบที่เจอนี่ "จุดอ่อนคือการที่ไว้ใจครับ"
poz
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 21:52:14 »

ผมก็เคยมีปัญหากับอู่ดังๆเหมือนกัน คนมันเยอะก็เลยรีบกลายเป็นชุ่ย
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 23:18:30 »

น่าเห็นใจ และเข้าใจ
surapong18
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 กันยายน 2009 เวลา 00:41:40 »

ผมเจอ อาการเดียวกัน นี้เลย ช่างขัน สายพานไม่แน่น พวงมาลัยหนัก ไฟหมดหม้อแบต

งานนั้น ไปจาก กรุงเทพ ออกอาการ ก่อนถึง เพชรบรูณ์ ครั้งนั้น ช่างพื้นบ้าน ช่วยขันให้แน่นวิ่งไปต่อ ได้

เรื่องมัน 5-6 ปีแล้ว งานนั้น เด็กหัดงาน ในอู่แถวๆ  _มยรา_ ส่งรถให้ผม เราก็ไม่ได้ตรวจสอบอีกที ขับไปเลย

sura
sandapp
sandapp

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 กันยายน 2009 เวลา 00:56:41 »

เป็นธรรมดาของคนใช้รถแหละครับ ใครไม่เคยเจอแสดงว่า...สงสัยจะถูกหวย :เอิ๊กๆๆๆ:
tg2006
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 กันยายน 2009 เวลา 01:10:12 »

ผมก็มีปัญหากับอู่ดังเหมือนกัน เรื่องมันยาว จนผมต้องหาอู่ใหม่รึว่าผมลูกค้าหน้าใหม่ พูดเพราะเกินไป ไม่ได้เป็นญาติกันซะหน่อยไปลามาไหว้ ฟันผมซะหมดตัวเอารถกับไปเคลมไม่รับผิดชอบใดใดทั้งสิ้น เห็นว่าเป็นคนมีอายุทั้งสองผัวเมีย มีเครติดทางเวปรับรอง ขอบอกว่าเข็ด
Berline

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 กันยายน 2009 เวลา 07:05:11 »

:แคะ:เคยเจอเหมือนกันครับ อู่ในซอย... ใส่ของย้อมแมว แล้วมาบอกว่าของใหม่ มาเจอตอนหลัง เข็ดแล้วจริงๆ

รีไซเคิลคลับไทย
http://facebook.com/recycleclubthai
cobal-001
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 กันยายน 2009 เวลา 11:31:52 »

บ่นดังๆ...แชร์ประสบการณ์กันดีครับ  ก็พิจารณากันดีๆ  ครับบางอู่ดัง..บางอู่ดี  ในความรู้สึกของคนหนึ่ง  แต่พอถึงเรากลับแย่...เหมือนคุณ tg2006  ว่านั่นแหละครับ  เราอาจจะใหม่ยังไม่คุ้นเคยกลับเขา  เขาก็อาจปฏิบัติกับเราไม่ดีเหมือนกลุ่มลูกค้าประจำ  ที่เขาค้นเคย  ก็ถือว่าเป็นโชคไม่ดีของเราก็แล้วกัน  หากจะให้เขาค้นเคยกับเราก็ต้องไปประจำ  มีธุระหรือไม่มีก็ต้องไปนั่งเฝ้าประจำ  นั่นแหละเขาอาจจะค้นเคยกับเรา  สนิทกับเรา  แต่เราก็ไม่มีเวลาว่างมากขนาดนั้น...จริงมั้ยครับ 
                     เอาอย่างนี้ครับ...เอาข้อมูลในเว็บนี่แหละเป็นครู  เอาอู่ที่สนิทกับเราคนของเรา  หรือเป็นลูกน้องเราได้ยิ่งดี  เป็นเครื่องมือ  เขาอาจไม่คุ้นกัลรถเปอร์โยต์  แต่บอกเขาเอาเปิดเว็บให้เขาดูวิธีทำ  วิธีซ่อม  จุดที่จะทำ  จุดที่จะซ่อม  ก็ได้ผลดีนะครับ  งานบางงานออกมาดีกว่าที่อู่ดีๆ  อู่ดังๆ  ทำให้เราด้วยซ้ำไป....ขอให้โชคดีกับการใช้ "เปอร์โยต์"  คันงามของคุณ 
Poj_MN
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 กันยายน 2009 เวลา 12:02:51 »

เรื่องอู่นี่ ผมถือว่า ต่างกรรม ต่างวาระแล้วกันนะครับ เพื่อความสบายใจ 
อู่ซ่อมเปอร์โยต์นี่  โดนกันมาหมดแล้วครับ ทั้งอู่ดังไม่ดัง
เจ้าของอู่ก็บ่นว่า ทำดีไม่มีใครเห็น แต่พลาดขึ้นมากลายเป็นสุนัข
ตัวเราเองก็บ่นว่า ทำไมตอนเอ็งพลาด ต้องมาพลาดกับรถตรูด้วยฟะ

แต่ที่ผมรับไม่ได้คือ อู่พวกถือดาบครับ     

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 กันยายน 2009 เวลา 17:35:07 »

เรื่องแจ๊คพ๊อดนี่ผมถือว่าเป็นเรื่องธรรมดานะครับ ทำงานมันก็ต้องมีผิดพลาดกันได้ ผิดก็ขอโทษแก้ไขกันไป ค่าใช้จ่ายบางทีผมเป็นคนจ่ายอีกต่างหาก แต่ที่ผมรับไม่ได้คงเป็นเรื่องความมักง่าย การไม่รับผิดชอบตามสมควร ขโมยอะไหล่รถเราไปใส่คนอื่น อันนี้เป็นถึงศูนย์(ยี่ห้ออื่น) ฯลฯ อันนี้ขอลาขาดจริงๆ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 กันยายน 2009 เวลา 18:10:48 »

อู่ไหนครับ

poz
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 กันยายน 2009 เวลา 19:14:21 »

ผมก็มีปัญหากับอู่ดังเหมือนกัน เรื่องมันยาว จนผมต้องหาอู่ใหม่รึว่าผมลูกค้าหน้าใหม่ พูดเพราะเกินไป ไม่ได้เป็นญาติกันซะหน่อยไปลามาไหว้ ฟันผมซะหมดตัวเอารถกับไปเคลมไม่รับผิดชอบใดใดทั้งสิ้น เห็นว่าเป็นคนมีอายุทั้งสองผัวเมีย มีเครติดทางเว็บรับรอง ขอบอกว่าเข็ด
สงสัยจะอู่เดียวกับผม ผมก็ไหว้เหมือนกัน เข็ดเหมือนกัน ไม่จบต้องมาเก็บงานกับอู่ข้างทาง
Mart205

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 กันยายน 2009 เวลา 21:44:31 »

ผมอยู่ลาดพร้าวครับ

เมื่อก่อน 504 ซ่อมแถวสุทธิสาร เปอร์โยคาร์แคร์ ดีมากแต่ไม่อยู่แล้วมั๊ง  แล้วก็ไป กรุงเทพนนท์ซอย 8 อู่พี่หมู ช่างเปี๊ยก ก็ดีเหมือนกัน 405 ติดแก๊สที่ รัตนา ก็โอเค  แต่อู่ใกล้บ้านนี่ก็ซ่อมมานานนะ 4-5 ปี 205 ยกเครื่องที่นี 305 ทำสีที่นี่ แต่ล่าสุดนี่เหมือนคนละอู่เลย ช่างก็คนเดิม สงสัยรถเยอะ งานแยะ ครับ ต้องรอ ขาลงมั๊งแล้วค่อยไปใหม่ ถูกต้องแล้วครับ
COCO
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 กันยายน 2009 เวลา 22:33:20 »

ผมเพิ่งใช้ 205 แต่อยู่ต่างจังหวัด เคยนำรถไปซ่อมแอร์ กับอู่แห่งหนึ่ง เมื่อหลายเดือนก่อน
เหตุผลที่ไป เพราะเข้าใจว่า เป็นอู่ซ่อม Peugeot โดยตรง น่าจะดี เข้าใจรถ รื้อเป็น ซ่อมเป็น หรือทำไม่ได้ ก็น่าจะส่งร้านประจำ ที่เข้าใจ ทำให้ได้
ไปที่อู่รถเยอะมากๆ จอดเหมือนซ่อมฟรีเลย  ผมก็คิดว่าท่าทางจะดีแน่เลย

ผลที่ได้รับ คือ ไม่น่าจะเป็นอู่ซ่อมรถ Peugeot ได้เลย
1. ซ่อมแอร์ไม่จบ ปิดไม่ได้ เปิดไม่ได้ เบาไม่ได้ แรงไม่ได้ 
2. ผมถามทางอู่ว่าทำไมครัชมันต้องออกแรงเยอะจัง ต้องทำไง ช่วยทำให้ด้วย ทางอู่ว่าต้อง ยกครัช ผมสังเกตุจากสภาพครัชเก่าของผมว่า ไม่หมด สภาพเกือบเป็นของใหม่ หวีไม่มีรอย

ผมทิ้งรถให้หลายวัน เพื่อให้เวลาทางอู่ ไม่อยากเร่ง
รับรถเอารถมาใช้ ทางอู่ลืมทำบางอย่าง ทั้งๆที่จดไว้ในกระดาษสั่งซ่อมหน้ารถ ต้องขับจากต่างจังหวัด กลับไปอีก
เอารถกลับบ้าน ไอ้อาการที่เพิ่งทำ ไม่หาย และคอมแอร์ลาโลกไป

เข้าใจว่า และทำใจว่า เจ้าของอู่อาจไม่มีเวลาตรวจสอบคุณภาพของงาน เหนื่อย และ เนื่องจากงานเยอะเกินไป ก่อนหน้านี้ ที่นี่อาจมีชื่อเสียง แต่ตอนนี้ผมว่างานไม่ดีเลย
ผมอาจโชคร้าย ที่รถเสียหายแบบไม่ควรเป็น แต่ไอ้รายการเปลี่ยน แบบไม่น่าเปลี่ยนเนี่ย ไม่เข้าใจจริงๆ
ผมไม่ใช่ช่าง ไม่มีความรู้เรื่องรถมากนัก ผมรู้สึกเสียดายเงินบ้าง แต่ ผมเสียความรู้สึกมากกว่า
อู่ดีๆ เอาใจใส่ ซื่อสัตย์ นั้นหายากจัง

เล่าสู่กันฟังน่ะครับ
ขอบคุณครับ
______________________________________________________________________________________________________________________
COCO

Dam
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กันยายน 2009 เวลา 02:31:14 »

ดีใจจัง ไม่ได้เป็นแค่ผมคนเดียว ตาดำๆ

405GR+D8  = อีเขียวดูดทรัพย์
p_405
สิงห์มัธยม

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กันยายน 2009 เวลา 17:23:43 »

อู่ที่มีเครดิตทางเน็ตผมก็เจอ........เพราะใว้ใจ.....ให้ซ่อม....บิลมา16000.....ลมจับ..

ขอแรงมั่งดิ...
k@mp@e

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กันยายน 2009 เวลา 20:34:45 »

:แคะ: เห็นใจท่านจขกท.มากๆๆๆครับ ทำใจครับ.....ผมก็หัวแบะ..เลือดสาด...ตัดผม skin head ไม่ได้ครับ..มีแต่รอยมีดดาบ...
อู่ที่ผมใช้บริการอยู่ก็สุดๆๆ....เผลอเป็นโดน..ขนาดซ่อมจนเป็นขาประจำ..รู้จักกันดียังไม่วาย..เฮ้อ!!!!...
งานเบาๆให้ทำ...แต่งานใหญ่ต้องระวัง....เช่นยกเครื่อง...ทิ้งไว้ข้ามคืน....ต้องระวังมากๆๆๆ..ผมเจอเปลี่ยนกล่อง ECU เอาของไม่ดีมาเปลี่ยน...
โคตรๆๆเลย....สุดท้ายต้องหามาเปลี่ยนใช้ผม..เพราะผมไม่ยอม...เดี๋ยวนี้ซ่อมจนจำได้ว่าอะไหล่ตัวไหนของเรา..ตัวไหนแปลกปลอม..โดนเปลี่ยน..
นี่....ล่ะเปอร์โยต์ ผมถึงเรียก...สิงห์นางแบบไงครับ...สวยแต่รูป..จูบ......ตอนนี้ยังหอมอยู๋..ฮ่าๆๆๆๆๆ

........ชีวิต ไม่มีคำว่า "ล้มเหลว" มีแต่ "ล้มเลิก"........
Mart205

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 00:34:31 »

แหมมีเพื่อน โดน กันถ้วนหน้า อีกแล้วครับ หลังจากที่ขับจากลำปางข้ามมาขอนแก่น มันก็ไม่มีปัญหา ทำงานที่ขอนแก่น 2-3 วัน วันนี้ขับกลับ มีควันตลบห้องเครื่องเลย ลองดูคาดว่า น้ำมันอะไรสักอย่างรั่วไป โดนท่อไอเสียหลังเครื่องครับ ประคองมาจนถึง กทม เข้าอู่เลยครับ พรุ่งนี้ คงรู้ว่าเป็นไร เดี๋ยวมาเล่าครับ อะไรกันนักหน้าจ๊ะ 4055555555555 ช่วงนี้ งอแง จริงๆ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 08:55:48 »

เพราะเหตุนี้เว็บนี้จึงเกิดขึ้นไงครับ
มีหลายคนโดนกันมาแล้วไม่น้อย
กับรถหลายๆคันอู่หลายๆอู่ในหลายๆจังหวัด

ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กันยายน 2009 เวลา 11:00:33 »

ลองดูท่อน้ำมันเพาเวอร์ครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์