วันอาทิตย์ที่ 06 ตุลาคม 2024 เวลา 13:32:26

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  เพิ่ม Switch ควบคุมการทำงานของพัดลมหม้อน้ำแบบ "ปรับได้"
0 สมาชิก และ 30 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่ม Switch ควบคุมการทำงานของพัดลมหม้อน้ำแบบ "ปรับได้"  (อ่าน 9374 ครั้ง)
Woody
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 16:08:12 »

นายช่างใหญ่แห่งท้องทุ่งประเวศ หลังจากวางเครื่องตัวใหม่เสร็จ ก็เลยพอมีเวลาหาของมาให้เล่น
คราวนี้นายช่างเพิ่ม switch ความต้านทานให้ 1 ตัว แบบปรับได้ เอาไปต่อ พวงกับชุดควบคุมการสั่งงานของพัดลมหม้อน้ำ ซึ่งปกติจะทำงานตามอุณหภูมิที่กำหนดไว้ ทำเอาพวกเรา "ได้เสียว" ตอนรถติดๆ กว่าท่านพ่อเจ้าพระคุณ(พัดลม)จะทำงานจังหวะ 2 ก็ล่อเอา 95 องศาโน่น

เจ้า switch ตัวนี้มีหน้าที ทำให้เรา "เสียวน้อย" หรือ "เสียวมาก" ตามต้องการ
ขั้นตอนไม่ยากเลยแค่หมุน switch ไปจนพัดลมจังหวะ 2 ทำงานที่อุณหภูมิที่ต้องการ(ดูที่หน้าปัด)

ผมขอแบบ "เสียวน้อย" ที่ 90 องศา ปรับตั้งเสร็จก็จัดการ mark ตำแหน่ง เพราะ switch  มันค่อนข้างไว

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 16:24:02 »

ขอดูหน้าตาสวิทช์หน่อยครับว่าหล่อแค่ไหน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Woody

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 16:33:42 »

ขอดูหน้าตาสวิทช์หน่อยครับว่าหล่อแค่ไหน

รูปข้างบน ตอนเสร็จใหม่ๆ ก็หล่อพอประมาณครับ
Woody

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 16:47:13 »

switch มันเปลือยโด่เด่อยู่ ใครไปโดนเข้าจะ "เสียว" ไม่เป็นเวลา
อีกอย่าง เวลาทำความสะอาดต้องคอยระวังเดี๋ยวจะไปทำให้ผิดตำแหน่งได้

วันนี้เลยจัดการวางแผนหาฝามาครอบซะ
เริ่มค้นหาในกระเป๋า "โดเรม่อน" ก็เจอตัวที่อยากได้สมใจ เริ่มลงมือทำเลย

- เลื่อยออกให้ได้ความสูงตามต้องการ (สูงกว่า switch นิดๆ)
- ปรับแต่งผิวที่เลื่อยออกหน่อย แล้วทำ "รอยบาก" เพื่อ mark ตำแหน่ง
- ทาซิลิโคนบางๆ ที่ฐานฝาครอบ

แค่นี้ก็พร้อม
Woody

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 16:52:02 »

เสร็จแล้วประกอบเข้าที่ตามรูป

สบายใจ
Woody

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 16:58:53 »

สุดท้าย นายช่างแกคงเห็นผมตาฝ้าฟาง เลยเพิ่มหลอดไปให้อีก 2 หลอดบนหน้าปัด
ส่วนจะเป็นหลอดไหน ลองหาดูนะ

สบายใจ ไปหละ

Woody
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 17:06:18 »

ท่านสบายใจ แต่เราลำบากใจ อุอุอุอุ

อยากทำด้วยๆๆๆๆๆๆ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Woody

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 17:12:38 »

ท่านสบายใจ แต่เราลำบากใจ อุอุอุอุ

อยากทำด้วยๆๆๆๆๆๆ

ก็ทำซิ แต่ขอบอกก่อนนะ
ว่าทำแล้วต่อไปต้องไปหาอย่างอื่นมา "เสียว" แทน
ชังใจเอาละกัน คุ้มนะ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 17:15:33 »

ไอ้เจ้า VR. ที่ท่าน Woody ใส่เข้าไปมันไปต่อกับอุปกรณ์ส่วนไหนของชุดควบคุมอะครับ
เอาแค่ตัว VR. มาโชว์  ไม่เข้าใจว่ามันจะไปคอนโทรลยังไง
งง

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 17:19:25 »

ช่วยบอกให้กระจ่างแจ้งหน่อยครับจะได้ไปจัดการกับของตัวเองบ้างอะครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
Woody

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 17:40:25 »

ช่วยบอกให้กระจ่างแจ้งหน่อยครับจะได้ไปจัดการกับของตัวเองบ้างอะครับ

ขอโทษครับ เรื่องต่ออย่างไร ผมไม่รู้จริงๆ เอามาเป็นไอเดียร์ นะครับ
ไม่กล้าถามช่างมาก กลัวแก่บอกแล้วผมไม่เข้าใจ จะถูกดุเอา

ขอโทษอีกที ที่ทำให้อารมณ์ค้าง
Woody
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2009 เวลา 19:17:54 »

ว้า
อันนี้เค้าไม่เรียกไอเีดียครับพี่............อิอิอิ...........ล้อเล่น
มีแค่วีอาร์เฉยไม่รู้ว่าต่อตรงไหนอย่างนี้ต่อไม่ถูกหรอกครับพี่
แล้วพี่ไม่ถ่ายไปตรงที่สายมันต่อไปตรงใหนบ้างหละครับเผื่อจะได้มีแนวโน้มเป็นไอเดียได้บ้างครับ
อิอิอิ

rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 สิงหาคม 2009 เวลา 19:45:49 »

ต้องจอดรถลงมาปรับหรือครับ ทำไมเขาไม่ทำไว้ในรถ

บักซีเด๋อ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 สิงหาคม 2009 เวลา 21:06:49 »

ก็น่านนะซิ ทำมายไม่ไว้ในรถเดี๋ยวมันถูกน้ำก็ซ๊อตได้นะพี่
studee

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 สิงหาคม 2009 เวลา 23:25:41 »

ท่าน woody ได้ติดตั้ง สวิทช์ ความร้อนที่หม้อน้ำเพิ่มรึปล่าวครับ

supreme

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กันยายน 2009 เวลา 14:23:59 »

ไม่ทราบว่าเป็นเนื้อหาเดียวกันกับอันนี้รึเปล่าครับ

http://www.vlovepeugeot.com/webboard/04345.html

http://www.vlovepeugeot.com/webboard/11779.html

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กันยายน 2009 เวลา 14:52:38 »

ใจก็คิดแบบคุณ woody ว่า แค่ 90 องศาก็พอ 95 มันเสียว เอ..ทำที่ไหน น่าจะบอกพิกัดกันบ้าง...มีของใหม่ ๆ มาเล่นให้เสียวกันอยู่เรื่อยเลยนะ ...แล้วเจอกันวัน meeting ขอชมจุดเสียวหน่อย..หุ ๆๆ
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กันยายน 2009 เวลา 15:24:55 »

อู่ไหนครับ
แล้วรถรุ่นนี้มันรุ่นอะไรเอ่ย

theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กันยายน 2009 เวลา 15:53:36 »

อู่ไหนครับ
แล้วรถรุ่นนี้มันรุ่นอะไรเอ่ย

ตอบแทน ของคุณ woody เขา MI16 สีดำ สุดสวย...ครับ
Woody

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กันยายน 2009 เวลา 20:37:34 »

ต้องจอดรถลงมาปรับหรือครับ ทำไมเขาไม่ทำไว้ในรถ
ก็น่านนะซิ ทำมายไม่ไว้ในรถเดี๋ยวมันถูกน้ำก็ซ๊อตได้นะพี่

อื่มมมมม เอาไว้ในรถก็มีเหตุผลดี เล่นเสียวได้เลยในรถเลย ไม่น่ายาก ก็แค่ลากสายเก็ยสายไฟยาวหน่อย
ส่วนเรื่อง "น้ำ" ถ้าไม่เปิดกระโปร่ง ซ๊อตจุดเสียวไม่ได้แน่ Smiley

ได้ติดตั้ง สวิทช์ ความร้อนที่หม้อน้ำเพิ่มรึปล่าวครับ

เปล่าครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเนื้อหาเดียวกันกับอันนี้รึเปล่าครับ

http://www.vlovepeugeot.com/webboard/04345.html
http://www.vlovepeugeot.com/webboard/11779.html

ขอบคุณ คุณ supreme ครับ หลักการน่าจะใช่นะ

ใจก็คิดแบบคุณ woody ว่า แค่ 90 องศาก็พอ 95 มันเสียว เอ..ทำที่ไหน น่าจะบอกพิกัดกันบ้าง...มีของใหม่ ๆ มาเล่นให้เสียวกันอยู่เรื่อยเลยนะ ...แล้วเจอกันวัน meeting ขอชมจุดเสียวหน่อย..หุ ๆๆ

คุณ Theera, ได้เลย แต่ต้องแลกกันดูนะ

ส่วนพิกัดของช่างใหญ่แห่งท้องทุ่งประเวศ ขอหลังไมค์ หรือถามกะคุณ ภณ(อ่านว่า พน) ก็ได้

studee

« ตอบ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 กันยายน 2009 เวลา 15:51:02 »

ทำแล้วครับผม...
ถอดกล่องไบทรอนออก แล้วดูสายไฟจากขั้ว ที่ 7  หรือ 14 ก็ได้
ต่อกับ vr  1k ก็พอครับ

วงจร

ด้านนอก

ด้านใน

supreme

« ตอบ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กันยายน 2009 เวลา 00:24:43 »

ทำแล้วครับผม...
ถอดกล่องไบทรอนออก แล้วดูสายไฟจากขั้ว ที่ 7  หรือ 14 ก็ได้
ต่อกับ vr  1k ก็พอครับ

แล้วผลการลองเป็นอย่างไรบ้างครับ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
studee

« ตอบ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กันยายน 2009 เวลา 21:01:48 »

ตอนนี้ปรับให้ step1 มาที่ประมาณเกือบ 80  step2 ก็มาที่ประมาณ 85 องศา

รถผมระบบน้ำไม่ค่อยแข็งแรงครับ ปาดฝามาสองรอบแล้ว ไม่รู้ว่าก่อนจะมาอยู่ด้วยกันโดนมาหรือเป่ลา

เดิม step1 จะทำที่ 90 สเต็ปสองว่ากันเกือบร้อย

จากการใช้งานทั่วไปก็ไม่เฉียดไปที่ 90 เลยครับ

blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 09:11:25 »

มีใครเล่น  วงจรร้อนแล้วพัด ที่ซื้อจากบ้านหม้อบ้าง อยากทราบว่าต้องติดเซ็นเซอร์ที่ตรงไหนแจ่มที่สุดครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์