วันอังคารที่ 08 ตุลาคม 2024 เวลา 13:47:16

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ของเล่นใหม่ - ตัวต่อสายไฟ
0 สมาชิก และ 9 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของเล่นใหม่ - ตัวต่อสายไฟ  (อ่าน 4238 ครั้ง)
306cc
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 สิงหาคม 2009 เวลา 10:11:18 »

เมื่อวานได้อะไหล่เสาอากาศไฟฟ้า มาเปลี่ยนของเดิมที่ต้องคอยถอดมาซ่อมทุกๆ 3-6 เดือน
แต่ขั้วต่อสายมันต่างกันนิดหน่อย  ปกติก็คงตัดสายขั้วเดิม เปลี่ยนเป็นขั้วใหม่ 
จะใช้พันตรงๆหรือบัดกรี  ตามด้วยเทปพันไฟหรือท่อหด ก็แล้วแต่จะหาหยิบมาใช้ได้
 ร้อนจัง

ไม่ต้องยุ่งยากอีกแล้วครับ  เราขอเสนอตัดต่อสายไฟเสริม ที่ท่านใช้ได้ง่าย  ไม่ต้องปลอกสาย ไม่ต้องบัดกรี ไม่ต้องพันด้วยเทป
 พระเจ้าจอร์ท

มาดูตัวอย่างกันเลยนะครับ  ตามรูป จะเห็นตัวต่อสายที่เป็นสีน้ำเงินนะครับ
ขั้วสีดำคือของเดิม ที่มีสายไฟวิ่งมาจากวิทยุ 
ขั้วสีขาวคืออันใหม่ จะมีสาย'จัมพ์'ออกมาจากตัวต่อไฟ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 สิงหาคม 2009 เวลา 10:14:18 »

หน้าตาของตัวต่อไฟ ก็เป็นแบบนี้
การใช้ก็ง่ายๆ ตามรูปที่แสดงนี้เลย

ใช้กับไฟ DC เท่านั้นนะครับ อย่างเช่นในรถเป็นต้น
12V ได้ถึง 200W  24V ได้ถึง 400W  คิดเป็นกระแสไฟได้ 16 A กว่าๆ
 ชิวนะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 สิงหาคม 2009 เวลา 10:19:20 »

เหมาะสำหรับการต่อสายแยกจากสายเมน
อย่างกรณีของเสาอากาศ ผมยังอยากจะให้ขั้วเก่าใช้งานได้ เพื่อการถอดเสาสลับถ้าตัวที่ใช้อยู่มันเพี้ยนขึ้นมาอีก
ใครสนใจก็ไม่ต้องติดต่อมานะครับ  หาซื้อได้ตามร้าน 60 บาทคร๊าบ
 555
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 สิงหาคม 2009 เวลา 10:22:25 »

เคยเห็นเหมือนกันแต่ยังไม่เคยใช้ ใช้แต่ท่อหด....

ปล. พี่ไป meeting หรือเปล่า ช่วยกรุณา...เอารถสวย ๆ ไป SHow หน่อยเถอะ...คิก ๆ ๆ
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 พฤศจิกายน 2009 เวลา 19:28:33 »

ซื้อที่ไหนครับ ไดโซะหรือเปล่า ขนาดรอบวงของสายใหญ่สุดประมาณเท่าไรครับ อยากเอามาต่อกับเมนวิทยุสายแดง มันค่อนข้างใหญ่บัดกรีลำบาก แล้วความแน่นหนานเป็นยังไงบ้าง
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2009 เวลา 12:14:19 »

น่าจะใช่ไดโซะนะ  ปกติเดินหลายร้านนะครับ ชอบแวะไปดู หาไอเดียใหม่ๆ
ขนาดสายไฟที่ใช้ได้ 1.5 - 2.5 มม นะครับ
ความแน่นการล๊อกสายไฟดี  แต่ฝาปิดผมว่ายังน่าจะทำให้แน่นกว่านี้ได้อีก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์