วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 20:41:16

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  Volve S70 T5 ดีมั๊ย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Volve S70 T5 ดีมั๊ย  (อ่าน 5064 ครั้ง)
owen
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 สิงหาคม 2009 เวลา 13:27:51 »

1.สเปคเป็นอย่างไร
2. อัตราเร่ง เบรค กี่วินาทีครับ
3. การเกาะถนน เทียบกะเปอร์โย
4. อะไหล่โหดกว่าเปอร์โยมั๊ย
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 สิงหาคม 2009 เวลา 13:58:21 »

1.สเปคเป็นอย่างไร
2. อัตราเร่ง เบรค กี่วินาทีครับ
3. การเกาะถนน เทียบกะเปอร์โย
4. อะไหล่โหดกว่าเปอร์โยมั๊ย
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
หายไปนานเลยนะ  ตัว T5 นี่ถ้าจำไม่ผิด 250 ม้าใช่หรือป่าว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
BLACK GTI
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 สิงหาคม 2009 เวลา 16:06:38 »

love love love  ปัจจุบันผมใช้วอลโว่ อยู่ครับแต่ไม่ไช่ s70 t5   แต่เชียร์ครับวอลโว่เป็นรถอีกยี่ห้อที่ดีและขับสนุกครับ ยังไงขออนุญาตลง linkนะครับ (ขออนุญาตพี่กวางด้วยครับ) ยังไงรอพี่กวางผ่านมาเพิ่มเติมอีกทีเพราะพี่เค้าใช้ s70 t5 อยู่ครับ   

http://www.volvomania.com/forum/index.php?topic=10135.0
owen
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 สิงหาคม 2009 เวลา 13:03:55 »

อยากทราบเพิ่มเติมครับ
sandapp
sandapp
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 สิงหาคม 2009 เวลา 13:23:41 »

:เอิ๊กๆๆๆ:อิอิ ก่อนจะได้ PG มาก็ลังเลกับ volvo เหมือนกัน แต่ผมชอบ 850 T5 VAN มากกว่า สุดท้ายมาลงเอยกับ PG เพราะเว็ปนี้แหละครับ  ตาดำๆ
kwang
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 สิงหาคม 2009 เวลา 17:00:59 »

love love love  ปัจจุบันผมใช้วอลโว่ อยู่ครับแต่ไม่ไช่ s70 t5   แต่เชียร์ครับวอลโว่เป็นรถอีกยี่ห้อที่ดีและขับสนุกครับ ยังไงขออนุญาตลง linkนะครับ (ขออนุญาตพี่กวางด้วยครับ) ยังไงรอพี่กวางผ่านมาเพิ่มเติมอีกทีเพราะพี่เขาใช้ s70 t5 อยู่ครับ    

ขอบคุณนะครับคุณตูน ผมขออนุญาตมาตอบแล้วกันนะครับเพราะคุณตูนพูดถึงผมพอดี แล้วก็ขออนุญาตสมาชิก vlovepeugeot ด้วยนะครับที่ผมมาตอบเรื่อง Volvo ครับ คือตัวผมใช้ Volvo อยู่ 3 คัน 1 ในนั้นก็มี S70T5 อยู่ครับ และ ผมก็ใช้ Peugeot 306 XR ปี 99 ด้วยครับ คือผมรักทั้ง 2 ยี่ห้อ ซึ่งรถแต่ละยี่ห้อมีข้อดี - ข้อเสียที่แตกต่างกันนะครับ วอลโว่คงได้เรื่องความใหญ่ ส่วนเปอโยต์ 306 ที่ผมใช้ ผมยกให้เรื่องความนุ่มนวลและการเกาะถนนที่ได้มาพร้อมๆ 2 อย่างในเวลาเดียวกัน ผมขอตอบเป็นข้อๆตามที่เพื่อนสมาชิกถามมาแล้วกันนะครับ
  1.สเปคของ S70T5 เครื่องยนต์รหัส B5234T2(T3) ขนาด 2319 ซีซี High Pressure Turbo ใช้ Turbo ของ Mitsubishi TD04HL-16T มีแรงม้าอยู่ที่ 218 แรงม้าที่ 5100 รอบ/นาที(โดนล้อคไว้ตามกฏหมายไทยกำหนด ถ้าปลดล้อคมาตรฐานต่างประเทศจะอยู่ที่ 240 แรงม้าที่ 5100 รอบ/นาที) แรงบิด 300 Nm.ที่ 2000-5100 รอบ/นาที
  2.อัตราเร่งต้องขออนุญาตจริงๆครับ เพราะไม่เคยทดสอบ แต่ก็ถือว่าใช้ได้ระดับนึงครับ เพราะส่วนตัวรถ S70T5 ผมปลดล้อคแล้ว และส่งกล่องไปทำที่สวีเดน แรงม้าอยู่ที่ 272 แรงม้าที่ 5200 รอบ/นาที ก็ถือว่าพอได้อยู่ครับ ........ ส่วนเรื่องระบบเบรค ต้องขอบอกเลยว่า เดิมๆติดรถกับขนาดจานหน้า 280 มม. จานหลัง 295 มม. ผมกล้าพูดได้เลยครับว่า เป็นจุดอ่อนของ S70T5 พอสมควรทีเดียว ผมให้แค่พอใช้ได้ครับ ผมถือว่าให้มาไม่ค่อยสมกับแรงม้าเท่าไรนัก ปัจจุบันรถผมได้เปลี่ยนระบบเบรคทั้งหมดแล้ว ใช้ยี่ห้อนึงของคนไทยที่โฆษณาขายใน vlovepeugeot ด้วยครับ(ขออุญาตไม่เอ่ยชื่อ)ผมได้เปลี่ยนไปใช้ คาริปเปอร์หน้า 6 พอตกลางจาน 330 มม. คาริปเปอร์หลัง 4 พอต จาน 307 มม. สบายใจเลยครับ เบรคดีทุกย่านความเร็ว
  3.การเกาะถนนผมขอไม่เปรียบเทียบนะครับ เพราะผมใช้ Peugeot ก็แค่ 306 ผมว่ามันคนละพิกัดกับ S70T5 นะครับ ด้วยน้ำหนักตัวก็ต่างกันพอดู ผมขอเล่าที่ผมใช้อยู่ทีละคันแล้วกันครับ เจ้า S70T5 นั้นส่วนตัวผมนะครับ ผมว่าออกแนวเกาะถนน แต่กระด้างพอดู เพราะระบบกันสะเทือนด้านหลังเป็นเดลต้าลิงค์(คานแข็ง) ค่อนข้างแข็งออกแนวกระด้างพอควรครับ โดยเฉพาะถ้าใส่ล้อใหญ่ๆยางซีรีย์ต่ำๆ จะรับรู้ความกระด้างได้พอควรครับ ....... สำหรับ Peugeot นั้นเจ้า 306 ผมใส่ล้อ Cyclone 15 นิ้ว ผมว่าผมประทับใจมากๆเลยทีเดียว กับ ความเกาะถนนที่ได้มาพร้อมๆกับความนุ่มนวล ซึ่งหาไม่ได้ใน S70T5 ครับ เจ้านี่เกาะถนนมากับกระด้างครับ
  4.สำหรับเรื่องอะไหล่ ส่วนตัวผมว่าแพงกว่า Peugeot นิดหน่อยครับ ไม่มาก มีอู่นอกมากมายเหมือน Peugeot ครับ อะไหล่มือ2 สำหรับเจ้า S70T5 ก็มีเยอะแยะเลยครับตามเชียงกง เพราะเครื่องยนต์ สามารถใช้ร่วมกับ 850 Turbo ได้หลายส่วนอยู่ครับ เจ้า S70T5 นั้นเทคโนโลยี ยังไม่สูงมากเหมือน Volvo รุ่นใหม่ๆครับ ซ่อมเองก็ได้สบายๆครับ ผมเองก็ทำเองที่บ้านหลายๆอย่าง นอกจากที่หนักๆจริงก็ อู่นอกครับ ไม่ต้องเข้าศูนย์ครับ มีเพื่อนๆที่ใช้มากมาย อบอุ่นเหมือน ที่ vlovepeugeot นี่แหละครับ
     เพิ่มเติมเรื่องอัตราการบริโภคนะครับ ในเมืองผมทำได้ 7.8 กม./ลิตร ส่วนทางยาวต่างจังหวัดได้ 11.78 กม./ลิตร (จากคอมพิวเตอร์ออนบอร์ดของรถ ครับ)

ขอบคุณเพื่อนๆ vlovepeugeot นะครับ สำหรับพื้นที่ในการให้ข้อมูลของ Volvo  

Lt. Pongsathon  Saithong
JiM gR
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 สิงหาคม 2009 เวลา 21:32:20 »

มี วี 40 อยู่คันครับ ขับมันเหมือนกัน T5 นี่อย่างมันมันครับ ม้ายุโรป ช่วงล่างของผมโหลดครับ ใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้ แต่หนึบดี

หน่วยงานตรวจสอบคุณภาพสุราและนารี จังหวัดระยอง
หล่อมากมาย
กลายร่างเป็น 7.5 นิ้ว แต่ก็มั่นคงที่จะซื้อล้อแพง Spoon จ้า
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 สิงหาคม 2009 เวลา 23:43:07 »

ตัวนี้แรงดีจัง ข้อมูลดีๆๆๆๆ แบบนี้ ชอบครับ

เกรียนโครตพ่อง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์