วันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2024 เวลา 16:09:55

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  สอบถามราคาค่าอะไหล่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคาค่าอะไหล่  (อ่าน 1257 ครั้ง)
kosmo
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพุธที่ 10 มิถุนายน 2009 เวลา 00:35:38 »

สวัสดีครับ

รถผมเก่า ขาดการดูแล เนื่องจากจอดจนโทรม ผมเอามาใช้ มันก็พังไปหลายอย่างแล้ว
กำลังซ่อม+เปลี่ยนอะไหล่ที่เสื่อมสภาพ หลายอย่าง
เลยอยากจะสอบถามราคาก่อน เพื่อเตรียมงบ และจัดลำดับการซ่อมแซมครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

1. ยางขอบประตูคู่หน้า ตอนนี้รุ่งริ่งมาก
2. socket สายไฟที่ประตูคู่หน้า อันใหญ่ๆ ที่ชอบแตกน่ะครับ ตอนนี้น้ำเข้า เปิดกระจกไม่ได้ เวลาฝนตก น้ำคงขังใน socket จนไฟรั่ว
3. กลอนประตู(พลาสติก ปุ่มล็อค) เสียบไปเฉยๆ ปิดประตูแรงหน่อย กระเด็นเลย
4. ช็อคอัพ คู่หน้า เล็ง ของมือสอง กับ monroe ไว้ งบไม่เกิน 5000 บาท

และคิดจะดัดแปลงชุดเบรคหน้า เห็นว่าใส่ จาน+คาลิเปอร์ ของ 306 XSi ได้  (จานใหญ่กว่า 267mm ใช่มั้ยเอ่ย)
ไม่ทราบว่า ต้องกำเิงินไปเท่าไร แล้วหาของยากมั้ยครับ ใส่กับยางเดิม 175/60 r14
มันจะจับแรงไปจนล้อล็อคง่ายหรือเปล่าครับ แปลนว่า จะใส่ล้อ 15 นิ้ว ยาง 195/55 r15

เข้าอู่มาล่าสุด เขาแนะนำ ชุดจานและคาลิเปอร์ของ 306 ตัวนอก(phase ใหนไม่รู้ น่าจะ phase2 นะ)
ลงกับล้อ 14 นิ้วเดิมได้เลย ประหยัดไปหลาย(ไม่ต้องเปลี่ยนล้อใหม่)
เขาว่า คาลิเปอร์มันใหญ่กว่า .. จริงหรือเปล่าครับ ผมไม่ทราบ spec มันเลย

น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อยก็ได้นะครับ  สำหรับคนที่ขับทางไกล วิ่ง 120-140 เป็นปกติ ในทางตรง โล่ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 10 มิถุนายน 2009 เวลา 06:39:55 »

หามือสองทั้งหมดไปเลยครับ

ส่วน ซ็อคอัพ ก็แจ่มครับ monroe ดีพอควร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Pui 306
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 มิถุนายน 2009 เวลา 10:27:19 »

ให้ข้อมูลเท่าที่ทราบนะครับ
3 .ราคากลอนพลาสติก เคยซื้อมาเปลี่ยน ไม่แน่ใจ แต่ราคาจะอยู่แถว 100ปลายๆ ถึง 200 ต้นๆ ครับ มา 1ชุด จะมี 2ชิ้น ส่วนใหญ่ชิ้นในที่จะ 
   ชำรุด จะเป็น ฟันปลาเล็กๆไว้จับ กับปลายของลวดเหล็กที่ดึงกลอนประตู ใส่ยากเหมือนกัน ต้องมี แทคติก ไม่งั้น หลุด กระเด็นตลอดครับ
4. ช็อคอัพ เคยสอบถามราคา ของ Sach รวมค่าแรงเปลี่ยน แถว 7600บาท ส่วนของ Gabriel ประมาณ 5400 บาท ของ Monroe ไม่แน่ใจ
    จำไม่ได้ว่าไม่ได้นำเข้ามาหรือเปล่า หรือเป็นของการเบรียล นี่แหละ ระหว่า Monroe กับ Gabriel อาจจะจำสลับ ต้องขออภัยด้วย
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 มิถุนายน 2009 เวลา 15:15:35 »

คาลิปเปอร์ใหญ่กว่าไหม ไม่แน่ใจ  แต่จาน XSi ใหญ่กว่า SR/XR
วัดขนาดจานดูเลย XSi 266 มม, SR/XR 247 มม

เพิ่มขนาดมากนึดหน่อย ให้เบรคจับดีขึ้น โดยเฉพาะการเบรคที่ความเร็วสูงๆ
ถ้ามี abs ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องล้อล๊อก
ถึงไม่มี abs ล้อจะล๊อก/ไม่ล๊อก ก็ไม่ต่างจากเดิมมากนักหรอก
ของเิดิม ถ้ากดไปสุดๆ มันก็ล๊อกได้เหมือนกัน
kosmo
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 00:11:49 »

ขอบคุณครับ    ตาดำๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์