วันเสาร์ที่ 26 ตุลาคม 2024 เวลา 06:39:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ
0 สมาชิก และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ  (อ่าน 1614 ครั้ง)
blue306
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2009 เวลา 19:35:43 »

ตอนนี้ รถไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร สะอึกตลอด (แบบเนี้ย บึบ ๆๆๆๆๆ)เหมือนเดินไม่เต็มสูบ มันเกิดจากสาเหตุอะไรคะ เป็นเกียร์ออโต้ รถไม่มีแรง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เบื่อจัง น้ำมันแพง
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2009 เวลา 21:24:45 »

ลองเช็ค สายหัวเทียน คอลย์จุดระเบิด  หัวเทียน   ดูก่อนครับ

คร่าวๆ ก็ตอนเครื่องเดินเบาอยู่ ลองถอดสายหัวเทียนไล่ทีละเส้น  ดูอาการเครื่อง แล้วใส่กลับ ไล่ทำให้ครบทุกสูบ  สูบไหนดึงสายออก เครื่องดับไปเลย หรือ รอบต่ำกว่าเดิม สั่น สะบัด สอึก  ไม่มีปัญหา แต่ถ้า สูบไหน ดึงออกแล้ว ไม่มีอาการสะอึก สะบัด จากเดิมเลย สูบนั้นมีปัญหาครับ

ลองดูคร่าวๆก่อนนะครับ ของผม SRI ตอนสายหัวเทียนขาดใน ก็ไล่หาแบบนี้หละติด  2 สูบ ก็ยังพอเดินเบาได้อยู่ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 มีนาคม 2009 เวลา 13:29:47 »

ใช้น้ำมันหรือใช้แก๊ส ถ้าใช้น้ำม้นแก๊สโซฮอลมานานแล้ว เป็นไปได้ว่าอาจจะมีน้ำในระบบม้นจะสะอึกตอนรอบเดินเบาแต่ถ้าเร่งเครื่องไม่เป็นไรแต่ไม่ค่อยมีแรง แต่ถ้าเป็นที่ระบบไฟมันจะไม่สะอึก แต่สั่นเนื่องจากเครื่องติดไม่เต็มสูบ เร่งก็ไม่ค่อยออกเสียงมันจะฟ้องเลยว่าเครื่องติดไม่ครบสูบ ลองไล่อาการแบบกระทู้ข้างบนดูก่อน หรือไม่ก็ถอดหัวเทียนออกมาดูด้วยว่าสูบไหนหัวเทียนมีลักษณะดำหรืออาจจะบอดก็เปลี่ยนตัวใหม่ซะ
เด็กนนท์
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 มีนาคม 2009 เวลา 17:59:37 »

เรียนคุณ blue อาการของเครื่องสะดุดมีต้นเหตุมาก หลายสาเหตุ แล้วก็มีค่าใช้จ่ายที่ต่างกันไป ยกตัวอย่างเช่น
สายหัวเทียนเสีย =1xxx
คอยล์จุดระเบิดเสีย=2xxx
วาวล์รั่ว= :หนาวจัง:
ท่อลม,ท่อแว็คคัมรั่ว,สายหัวเทียนหลวม= :ยินดี อุอุอุ:เป็นต้น ทางที่ดีให้ผู้ที่เขามีความชำนาญและเชี่ยวชาญตรวจหาสาเหตุจะดีกว่า หลังจากรู้ต้นเหตุของปัญหาและค่าใช้จ่ายแล้วหากคิดว่ามันอลังการเกินไปก็มาปรึกษาเพื่อนๆอีกที (ก่อนจะซ่อม)
blue306
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มีนาคม 2009 เวลา 16:14:33 »

ขอบคุณมากค่ะ ว่าแต่มันต้องใช้แรงถอดมากมั้ยค่ะ แล้วที่ไหนที่เค้าชำนาญคะ รบกวนด้วยค่ะ

shadow
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มีนาคม 2009 เวลา 19:01:55 »

เคยล้างห้องเครื่องมาหรือเปล่าครับ
ถ้าเคยให้ช่างเป่าน้ำออกจากหัวเทียนครับ หัวเทียนบอดครับ
Poj_MN
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มีนาคม 2009 เวลา 14:42:01 »

น่าจะเป็นพวกสายหัวเทียนล่ะครับ  ไม่ทราบว่าคุณ Blue 306 อยู่แถวไหนล่ะครับจะได้แนะนำอู่ให้ถูก แต่ถ้าเป็นจากสายหัวเทียนจริงๆล่ะก็ หาอู่หรือร้านแบต ,ไฟ ,ได, ทั่วๆไปก็น่าจะโอเคนะครับ

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
blue306
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มีนาคม 2009 เวลา 15:51:10 »

ลองเช็ค สายหัวเทียน คอลย์จุดระเบิด  หัวเทียน   ดูก่อนครับ

คร่าวๆ ก็ตอนเครื่องเดินเบาอยู่ ลองถอดสายหัวเทียนไล่ทีละเส้น  ดูอาการเครื่อง แล้วใส่กลับ ไล่ทำให้ครบทุกสูบ  สูบไหนดึงสายออก เครื่องดับไปเลย หรือ รอบต่ำกว่าเดิม สั่น สะบัด สอึก  ไม่มีปัญหา แต่ถ้า สูบไหน ดึงออกแล้ว ไม่มีอาการสะอึก สะบัด จากเดิมเลย สูบนั้นมีปัญหาครับ

ลองดูคร่าวๆก่อนนะครับ ของผม SRI ตอนสายหัวเทียนขาดใน ก็ไล่หาแบบนี้หละติด  2 สูบ ก็ยังพอเดินเบาได้อยู่ 

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะคะ  ที่ให้ความช่วยเหลือ เมื่อวันเสาร์ได้เช็คสายหัวเทียนทีละเส้นแล้วค่ะ ไม่พบปัญหา แต่ลองถอดหัวเทียนออกมาดู ดำปี๋เลย ก้อเลยไปซื้อหัวเทียนที่ร้านเอกชัยมาเปลี่ยน 4 หัวเลย หัวละ 120 บาทค่ะ ค่อยยังชั่ว ฟรีค่าแรงค่ะ เพราะคุณ red306 เปลี่ยนให้ค่ะ ขอบคุณพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะคะ ไว้จะมารบกวนใหม่ค่ะ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์