วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 21:25:45

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  ตามหาผู้ร่วมอุดมการณ์ รวมกันสั่งทำกันชนหน้าชุดแต่งไฟเบอร์ 405 SRI ครับ
0 สมาชิก และ 39 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาผู้ร่วมอุดมการณ์ รวมกันสั่งทำกันชนหน้าชุดแต่งไฟเบอร์ 405 SRI ครับ  (อ่าน 25127 ครั้ง)
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 22:51:42 »

เรื่องเหล็กหุ้ม หรือ หุ้มเหล็ก ผมคิดว่าในราคานี้ ไม่มีมาแน่ครับ เพราะถ้าเห,กนี้มันมีในชุดที่เราๆเคยใช้ มันจะต่างกันมากครับ ชุดที่เราๆเคยใช้แล้วชนไป เป็นชุดหล่อ+ปั้น ชิ้นงานหนา+หนักมาก ถ้าเป็นชุดแท้ยนตรกิจ งานจะเนียบคม หนาและเบากว่าชุดก๊อปเล็กน้อย ขอบบนมีโฟมสอดใส้ข้างใน ส่วนชุดก๊อปหนาใกล้เคียงกันแต่ไม่มีโฟมข้างในสันบน เส้นใยหยาบของไทย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมยังมองว่ายังคุณภาพดีกว่าที่จะทำกันตอนนี้ เพราะที่จะทำกันตอนนี้เป็นแบบ**บาง**น้ำหนักเบา เนื้อจะเนียนกว่าที่เราเคยใช้ เหมือนกับชุดแต่งอีโว เซฟิโล่ ฯลฯ ที่กำลังเป็นที่นิยมกัน ของเดิมถ้ายกขึ้นมาจะแข็งเหมือนยกท่อนซุง ไม่สามารถบิดตัดได้ แต่อันนี้ยกขึ้นมาจะบิดไปมาให้ตัวได้ ไม่ต่างกับกันชนรถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ เรียกว่าเอาสวยได้อย่างเดียว ถ้าเกิดชนมาก็ไม่ทนทาน และไม่สามารถซับแรงกระแทกได้ดีเท่าของเดิมที่เคยใช้

อย่างไรก็แล้วแต่ ผมก็ไม่รู้จะไปหาร้านทำแบบชุดเดิมได้ที่ไหน และก็ไม่รู้ว่าราคามันจะไปไกลถึงไหน เอาเป็นว่า เน้นสวย กันอย่างเดียวครับงานนี้ ส่วนหรือเสริมเหล็ก เดี๋ยวผมจะคุยกับร้านอีกทีว่า ถ้าจะทำต้องเพิ่มเงินเท่าไร และมันจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน เพราะตัวชิ้นงานมันบางเสริมไปอาจไม่ช่วยมาก (เดา เดี๋ยวจะไปสอบถามมาให้) ข้อมูลก็เท่านี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 22:53:34 »

มัน จะใส่กับ กัน ชน 405 GR ได้ปะ   กะจังหน้าอ่ะ - -

มาแต่กระจัง ใช่ปะครับ ไม่มี สิง ใช่บ่

ไม่มีโลโก้ครับ โลโก้จัดการกันเอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #50 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 09:17:02 »

ตอบแทนคุณปรัชญาครับ  กันชนตัวนี้สามารถใส่ได้ 405 ทุกรุ่น ถ้าจะให้สวย สั่งครบชุด  คือกันชนและกระจังหน้า  จะสวยมาก ๆ   ซึ่งลักษณะกันชนตัวนี้จะอยู่ในรุ่น  405 SRI รุ่นปีสุดท้ายเป็นหลัก  เขาจึงจัดรุ่นนี้ว่าเวอร์ชั่นที่ 3  ซึ่งค่อนข้างจะน้อยคัน หนึ่งในนั้นก็เป็นรถผม   รถในรุ่นนี้สภาพค่อนข้างใหม่ เหมือนที่เห็นในภาพสีขาว คันนั้นเป็นรถที่สวยมาก ๆ   เพราะว่า 406 มาแรงจึงมีการเปลี่ยนมือในการครอบครอง  ถ้ารถท่านได้ใส่กันชนรุ่นนี้รถจะดูใหม่ขึ้นมา  ดูแล้วทันสมัย  อีกทั้งผสานเข้ากับไฟตัดหมอกด้านล่างดูแล้วมันยังไม่สร่างความสวยของ  405 ไปเลยแม้อายุมันจะแยะ  กลายเป็นหนึ่งเหตุผลที่ผมไม่ขยับไปเล่นรุ่นที่ใหญ่กว่า    ผมขอสรุปรูปร่างของ 405 SRI   แต่ละเวอร์ชั่นพอคร่าวๆ น่ะครับ
1. เวอร์ชั่นที่ 1 เป็นรุ่นปีแรกๆ ประมาณ 93   คิ้วกันกระแทกประตูเป็นยางไม่มี โครมเมียมเป็นสแตนเลส  เมื่อใช้ไป   หลายคนหาชุดของ 405 GR มาใส่ทำให้รถดูสปอร์ตมากขึ้น แต่ไม่เอาสปอยเลอร์หลังมา  จนมาเป็นเวอร์ชั่น 2
2.  เวอร์ชั่น 2   กันชนหน้า  หลัง  และคิ้วหรือกาบข้างจะเป็นเหมือน GR แต่ไม่มีคิ้ววงเดือนที่ซุ้มล้อ  มันจึงเป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้ที่ลงตัวพร้อมไฟตัดหมอกล่างหน้ากันชน
3. เวอร์ชั่น 3 ความแตกจาก 2 ก็คือ กันชนหน้า  กระจัง  และไฟตัดหมอก  รุ่นนี้จะออกแนวรูปทรงโค้งมน เหมือนผสมผสานออกแนวรถรุ่นใหม่ที่จะกลายเป็น  406 ปัจจุบัน   
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #51 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 09:47:46 »

ถามอีกนิดครับ กันชนหน้าหมายถึง ตัวบนกับตัวล่างรวมกันตามลูกศรชี้ใช่ไหมครับ ถ้าใช้แปลว่าคิ้วตรงกันชนมันจะเป็นอลูมิเนียมคาดกลาง ถ้าเอามาใส่ใน SRI เวอร์ชั่นแรกมันจะไม่เข้ากันนะสิ  เข้าทำแยกกันไหมครับชิ้นบนกับชิ้นล่าง (ไม่เกี่ยวกับกระจังหน้าและลิ้นนะ) ผมสนใจแต่กลัวใส่แล้วมันไม่เข้ากับชุดแต่งเดิม

* index.jpg (41.21 KB, 400x300 - ดู 530 ครั้ง.)
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #52 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 10:07:24 »

คุณกล้า  มันจะมีวิธีแก้คือเราปิดคิ้วโครมเมียมเส้นที่คาดกลางออกแล้ว  แล้วทำร่องใหม่ให้ไปรับกับคิ้วแนวเดียวกับคิ้วจากข้างประตู  คืองานบางอย่างเราจะนึกภาพไม่ออกแต่เมื่อไปถึงมือช่างเข่จะมีไอเดียในการแก้งานให้เรา
kla_2000

« ตอบ #53 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 10:11:59 »

ถ้าทำอย่างนั้นได้ก็น่าสนใจเหมื่อนกันนะอาจารย์
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #54 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 11:22:24 »

ใครสนใจจะสั่งทำ รบกวนเริ่มลงชื่อและเบอร์ติดต่อเลยนะครับ เมื่อรวบรวมได้ครับ 5 คน ก็จะกำหนดวันปิดรับที่แน่นอน เพื่อที่จะได้เริ่มงานครับ ส่วนท่านที่ขึ้นลิสต์แล้วกรุณาเช็คด้วยครับว่า รายการที่สั่งถูกต้องขาดตกชิ้นไหนหรือเปล่า

ตอนนี้ มี 10 คนแล้วครับ

1. Hellfinger -ปรัชญา - กันชน
2. เฟืองทอง - อ.จำนูญ - กันชน
3. Serie A - เอ - กันชน
4. Sathapron - อ. สถาพร - กันชน
5. kla_200 - คุณ กล้า - กันชน
6. Wat_2667 - คุณ วัฒ - กันชน + กระจัง (คิวสุดท้าย)
7. เกี๋ยว - คุณเกี๋ยว - กันชน + กระจัง
8. Mengkoo - คุณ เจต - กันช
9. Maddog - คุณ มนตรี - กันชน + กระจัง
10.Kampae - คุณ กัมปนาท - กันชน + กระจัง
11. prakob ss - คุณ ประกอบ - กันชน + .....?
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #55 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 11:58:28 »

ถามอีกนิดครับ กันชนหน้าหมายถึง ตัวบนกับตัวล่างรวมกันตามลูกศรชี้ใช่ไหมครับ ถ้าใช้แปลว่าคิ้วตรงกันชนมันจะเป็นอลูมิเนียมคาดกลาง ถ้าเอามาใส่ใน SRI เวอร์ชั่นแรกมันจะไม่เข้ากันนะสิ  เข้าทำแยกกันไหมครับชิ้นบนกับชิ้นล่าง (ไม่เกี่ยวกับกระจังหน้าและลิ้นนะ) ผมสนใจแต่กลัวใส่แล้วมันไม่เข้ากับชุดแต่งเดิม

พี่กล้า แก้งาน ตรงคิ้งอย่างอาจารย์ว่าน่าจะได้ โดย โป๊วเก็บร่องคิ้วเดิม แล้วเจีย ร่องคิ้วใหม่ตรงขอบบนเหมือน เวอร์ชั่น 1 แต่ต้องดูว่ามันเข้ากันตัวท้าย ของเวอร์ชั่น 1 ซึ่งเป็นตัวมน ซึ่งอาจจะสวยกว่าตัวเวอร์ชั่น3 (แท้) ก็ได้เพราะ ตัวชุดหน้าของ เวอร์ชั่น3 จะเหมือน ของ GR แป๊ะ

ตัวเกจ์แก๊สดิจิตอลเป็นไงบ้างพี่ ปรากฏว่า ฮุนไดผมหม้อใบหลังผุ ที่อู่อา มีของ บีเอ็ม(ยานภัณฑ์ ) ทิ้งอยู่ 1 ใบ
อาอนุเคราะห์มาพร้อมใส่ 800 บาท (ถูกโค ตะระ)  เดี๋ยวไปหาปลาย ท่อคู่วงรี หรือกลมใหญ่ มาใส่ก็แหล่ม
kla_2000

« ตอบ #56 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 12:05:02 »

ครับคุณวุฒ สั่งงานไปแล้วครับ ตัวเกจ์แก๊สดิจิตอลกำลังแกะมันอยู่ครับ คือหน้ายังไงจะมาบอกโดยละเอียดครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #57 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 12:08:09 »

กันชนชุดนี้ผมว่าไม่แพง ครับ หากใครสนใจ สั่งแล้วเปลี่ยนออก ส่วนของเก่าก็ ขาย เอาทุนคืนเล็กน้อย ผมว่าราคาไม่แรงเพราะเคยคลับคล้ายว่ากันชนชุดแต่งชุดนี้ ตอนศูนย์ทำขายน่าจะ 2K อัพ
405 รถยังเยอะ และที่สำคัญตัวกันชน + สปอย์เลอร์ คนน่าจะหากันเยอะอยู่ โดนเฉพาะ ของ GR และ SRI เวอร์ชั่น 2 (ตัวเดียงกัน )เพราะออกแนวสปอต วัยรุ่นกว่า

เป็นแนวทางนะครับ จะได้มีผู้ร่วมหารค่าโมเยอะๆจะได้ถูกลง
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #58 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 12:08:20 »

พี่กล้า แก้งาน ตรงคิ้งอย่างอาจารย์ว่าน่าจะได้ โดย โป๊วเก็บร่องคิ้วเดิม แล้วเจีย ร่องคิ้วใหม่ตรงขอบบนเหมือน เวอร์ชั่น 1 แต่ต้องดูว่ามันเข้ากันตัวท้าย ของเวอร์ชั่น 1 ซึ่งเป็นตัวมน ซึ่งอาจจะสวยกว่าตัวเวอร์ชั่น3 (แท้) ก็ได้เพราะ ตัวชุดหน้าของ เวอร์ชั่น3 จะเหมือน ของ GR แป๊ะ

ตัวเกจ์แก๊สดิจิตอลเป็นไงบ้างพี่ ปรากฏว่า ฮุนไดผมหม้อใบหลังผุ ที่อู่อา มีของ บีเอ็ม(ยานภัณฑ์ ) ทิ้งอยู่ 1 ใบ
อาอนุเคราะห์มาพร้อมใส่ 800 บาท (ถูกโค ตะระ)  เดี๋ยวไปหาปลาย ท่อคู่วงรี หรือกลมใหญ่ มาใส่ก็แหล่ม

เสริมให้อีกนิดครับ เนื่องจากชิ้นงานเป็นแบบบาง ดังนั้นคิ้วโครมเราคงใช้ได้แต่แบบพลาสติก ไม่สามารถใช้คิ้วแท้ได้ วันหยุดนี้ผมจะชวน อ.จำนูญ ไปช่วยดูรายละเอียดดีกว่า เพราะผมไม่ทราบรายละเอียดรถแต่ละรุ่นมากนัก งานรายละเอียดตั้งแต่นี้ไปคงต้องรบกวนเซียนในนี้ช่วยกันเสริมครับ จะได้ไปทำต่อได้ถูกใจท่านมากที่สุด
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #59 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 12:12:42 »

คนที่ 5 . คุณกล้า  2000 ครับ
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #60 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 13:12:33 »

ตอนนี้ได้คนสั่จองครบ 5 คนแล้วครับ เดี๋ยววันจันทร์ที่ 22 จะแจ้งกำหนดปิดรับผู้สั่งจองนะครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #61 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 13:57:08 »

ตอนนี้ได้คนสั่จองครบ 5 คนแล้วครับ เดี๋ยววันจันทร์ที่ 22 จะแจ้งกำหนดปิดรับผู้สั่งจองนะครับ

ผมว่าแจ้งทางร้านขึ้นโมลเลยได้ครับ แต่รอคนเข้ามาสั่งก่อนก็ได้เพราะคงมีคนต้องการเยอะอยู่แต่อาจจะไม่ได้เข้าเน็ท ก็ได้ครับ
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #62 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 14:22:53 »

ผมว่าแจ้งทางร้านขึ้นโมลเลยได้ครับ แต่รอคนเข้ามาสั่งก่อนก็ได้เพราะคงมีคนต้องการเยอะอยู่แต่อาจจะไม่ได้เข้าเน็ท ก็ได้ครับ

ยังรอได้อีก 2-3 วันครับ ตอนนี้ร้านก็กลังซ่อมต้นแบบก่อน ต้นแบบมันหักเป็น 2 ส่วน ต้องเอามาต่อประกบกันก่อน
บักซีเด๋อ

« ตอบ #63 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2008 เวลา 18:48:41 »

ผมสั่งกันชนหน้า 1 อันครับเบอร์โทร086-4480115,089-7693734เจตครับ
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #64 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2008 เวลา 19:53:53 »

รายงานความคืบหน้าครับ วันนี้ไปที่ร้านมา เพื่อถามรายละเอียดเพิ่มเติมมาครับ โดยมีคุณ ย้ง ไปช่วยดูให้อีกแรง และคุณย้งจะช่วยดูแลเรื่องต้นแบบโลโก้สิงห์ และคิ้วที่ต้องเอาไปให้ร้านก่อน เพื่อใช้ทำโมล เนื่องจากโลโก้ D8 จะราคาถูกกว่าต้นแบบ

1. โมลที่ขึ้นใหม่ครั้งนี้ เราเป็นเจ้าของครับ ส่วนเมื่อเสร็จกิจจะเก็บไว้ที่ไหนอย่างไรก็ค่อยว่ากัน
2. สั่งรอบแรกราคาพิเศษ 2,000 ตามที่บอกไว้ รอบหลังสั่ง 1 ชิ้น ร้านจะคิดประมาณ 3,500 ตามราคาขายปลีกของตลาดไฟเบอร์
3. ขอบชายล่าง ทางร้านจะทำให้หนาขึ้นเพื่อเพิ่มความแข็งแรง
4. กระจัง จะใช้โลโก้สิงห์ใหญ่ของ 406 D8 ราคาโลโก้ประมาณ 800 บาท แต่ก่อน 400 เดี๋ยวนี้ขึ้นแล้ว (ใครมีแหล่งถูกกว่ากรุณาแจ้ง เพื่อรวมกันซื้อ)
5. ปัญหาตำแหน่งคิ้ว บน / กลาง ตามรุ่นย่อย จะแก้ด้วยการทำร่องคิ้วไว้ 2 อันในโมลเดียว ใครจะใช้ร่องไหน ก็ถมอีกร่องเอาเอง ในขั้นตอนขัดโป้วพ่นสี (ถมเองตัวใครตัวมันครับ)
6. วันจันทร์จะเอารถผมไปลองวัดตัวต้นแบบ และได้รบกวนให้ อ. จำนูญ จะไปช่วยดูเรื่องจุดยึดกับตัวถังให้อีกรอบ เพื่อจะได้ชิ้นงานที่แข็งแรงที่สุดเท่าที่จะทำได้
7. รายละเอียดชิ้นงานจะสรุปได้วันจันทร์ และจะมาแจ้งว่าจะปิดรับสั่งทำเมื่อไร แต่คิดว่าจะไม่รอนานครับ แค่ 2-3 วันไม่เกิน เพราะต้องใช้เวลาทำโมลอีก จากนั้นปั้มได้วันละ 1 ชิ้น

ตอนนี้จำนวนคนสั่ง 10 คนแล้วครับ ผู้ที่สั่งแล้วอย่างลืมเช็ใครการที่ท่านสั่งด้วยนะครับ ว่าผมเขียนถูกหรือตกหล่อนไหม ถ้าผมไม่เขียนว่า +กระจัง แปลว่าไม่ได้สั่งกระจังนะครับ มีแต่กันชนชิ้นเดียว
k@mp@e

« ตอบ #65 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2008 เวลา 23:29:52 »

ปิดโครงการรึยังครับ? จะแจมด้วยซักชุด กันชน+กระจัง เฮ่อ...  :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: หาเงินมาแต่งรถ  :เหนื่อยร้อน: :เหนื่อยร้อน:

........ชีวิต ไม่มีคำว่า "ล้มเหลว" มีแต่ "ล้มเลิก"........
maddog

« ตอบ #66 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 ธันวาคม 2008 เวลา 00:05:47 »

ผมขอจอง 1 ชุดครับ มนตรี 08-780-555-44
k@mp@e

« ตอบ #67 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 ธันวาคม 2008 เวลา 13:41:04 »

ปิดโครงการรึยังครับ? จะแจมด้วยซักชุด กันชน+กระจัง เฮ่อ...  :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: หาเงินมาแต่งรถ  :เหนื่อยร้อน: :เหนื่อยร้อน:

ผมขอจอง 1 ชุดครับ มนตรี 08-780-555-44

ถ้ายังขอ 1 ชุดครับ กัมปนาท 081-8488157

........ชีวิต ไม่มีคำว่า "ล้มเหลว" มีแต่ "ล้มเลิก"........
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #68 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 ธันวาคม 2008 เวลา 14:40:31 »

ยังไม่ผิดรับครับ  สรุปยอดผู้สั่ง  ตอนนี้  21 ธ.ค 51   จำนวน 10 คน
คนที่ 9. คุณมนตรี    กันชน + กระจัง
คนที่ 10. คุณกัมปนาท      กันชน + กระจัง
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #69 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 ธันวาคม 2008 เวลา 14:41:04 »

แก้ไข  ยังไม่ปิดรับครับ 
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #70 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 ธันวาคม 2008 เวลา 17:16:59 »

ไม่น่าเชื่อว่าจะถึง 10 คนได้ อย่างนี้น่าทำให้ครบชุดรอบคันเลย
prakob ss
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 ธันวาคม 2008 เวลา 21:05:31 »

ขอแจมด้วยคนนะครับ
เบอร์ 081 - 9754070
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 ขึ้นบน พิมพ์