วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 19:19:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  ตามหาผู้ร่วมอุดมการณ์ รวมกันสั่งทำกันชนหน้าชุดแต่งไฟเบอร์ 405 SRI ครับ
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 8 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาผู้ร่วมอุดมการณ์ รวมกันสั่งทำกันชนหน้าชุดแต่งไฟเบอร์ 405 SRI ครับ  (อ่าน 25085 ครั้ง)
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ธันวาคม 2008 เวลา 18:41:58 »

เป็นกันชนหน้าไฟเบอร์ ชุดแต่งของยนตรกิจ ชุดที่มีไฟสปอร์ตไลท์ด้านล่างเป็นทรงข้าวหลามตัว กระจังหน้าเป็นครีบใหญ่ 2 ครีบ มีโลโก้สิงห์ใหญ่ตรงกลาง ช่องรับอากาศคล้าย 306 ตอนนี้มีต้นแบบแล้ว แต่ไม่มีร้านไหนยอมขึ้นโมลให้ เพราะมีคนต้องการแค่ 2 คน คือผมกับเพื่อนสมาชิกในนี้อีก 1 คน ตอนนี้เลยคิดว่าจะรวบรวมผู้ที่ต้องการจริงๆให้ได้จำนวนหนึ่ง (มากที่สุดเท่าที่หาได้) เพื่อที่จะให้ร้านไหนก็ได้ยอมขึ้นโมลให้ หากเค้าคิดว่าคุ้มค่าทำโมลเค้า และจะมีโมลที่สามารถรองรับความต้องการต่อๆไปของชาวเปอร์โยต์ได้ เพราะตอนนี้กันชนหน้า 405 เริ่มหายากแล้ว

เหตุที่ผมคิดเรื่องรวบรวมผู้ร่วมอุดมการณ์นี้ขึ้นมา เพราะ
1. รถผมประสพอุบัติเหตุชนด้านหน้า ซึ่งผมใช้กันชนรุ่นอยู่ แต่ไม่สามารถหาซื้อได้ในตลาดอีกแล้ว
2. เพื่อนสมาชิก 1 ท่านในนี้ ได้อนุเคราะห์ชิ้นส่วนงานให้ใช้ทำต้นแบบ เพื่อที่ท่านจะได้สั่งทำเก็บไว้สำรอง 1 ชิ้น
3. เป็นทางเลือกสำหรับ ใครที่กำลังหากันชนหน้า แล้วหาลำบากเช่นเดียวกับผม
4. ถ้ามีร้านไหนยอมทำโมลชิ้นนี้ขึ้นมา ก็จะเป็นแหล่งหากันชน 405 ได้ในอนาคต

ตามข้อมูลที่เพื่อนสมาชิกอธิบายให้ฟัง ชุดกันชนไฟเบอร์นี้ ยนตรกิจเป็นคนทำขึ้นมาเอง และขายในโชว์รูมยนตรกิจ ปัจจุบันไม่มีแล้ว หาที่ไหนก็ไม่ได้ เมื่อก่อนมีร้านก๊อปชุดนี้ขายในตลาด แต่ไม่ทราบว่าเป็นร้านไหน ตามหาไม่เจอแล้ว สำหรับผมคิดว่า กันชนแต่งชิ้นนี้สวยลงตัวที่สุดของ 405 สวยแบบเรียบๆ ไม่เลอะเทอะ ถ้าใครสนใจร่วมอุดมการณ์กรุณาลงชื่อไว้ด้วยครับ ผมจะหาทางประสานงานต่อไป แผนก็คือ win-win เราเอาต้นแบบไปให้ร้านไหนก็ได้ที่ยอมขึ้นโมลเค้าทำ แล้วต่างคนก็สั่งทำคนละชุดตามต้องการ ส่วนร้านก็จะได้ลูกค้าจำนวนหนึ่งที่มากพอกับการขึ้นโมล และก็มีโมลเก็บไว้ทำขายได้ต่อไปเมื่อมีคนต้องการ

ปล.ตอนนี้รถผมกำลังขัดโป้วทำสีอีก 1 อาทิตย์คงเสร็จ ถ้าไม่สามารถรวบรวมคนได้ ผมก็จะซ่อมกันชนต้นแบบใส่กลับเข้ารถไป แล้วจุดธุปไม่ให้ไปเจิมใครที่ไหนอีก เพราะคงหาชิ้นใหม่ไม่ได้แล้ว

สนใจฝากข้อมูลไว้ที่กระทู้ หรือ PM ก็ได้ครับ ระหว่างนี้ผมจะเสาะหาร้านทำไฟเบอร์ไปก่อน เพราะยังไม่มีข้อมูลเลยเหมื่อนกัน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gunner
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ธันวาคม 2008 เวลา 20:03:37 »

สน ใจ  ราคา เท่าไรอ่ะ
กระจังหน้าเป็นครีบใหญ่ 2 ครีบ มีโลโก้สิงห์ใหญ่ตรงกลาง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

3S-FE
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ธันวาคม 2008 เวลา 20:22:13 »

มีรูปหรือเปล่าครับ

hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ธันวาคม 2008 เวลา 20:30:00 »

ไม่มีรูปครับ ผมไม่เคยถ่ายรูปรถตัวเองตอนมันยังดีๆเลย ต้องรบกวนใครที่พอมีรูปกันชนรุ่นนี้โพสต์ให้ด้วยครับ
ส่วนราคาก็ยังไม่รู้ครับ เพราะยังหาร้านที่ยอมขึ้นโมลให้ไม่ได้เลย ถึงต้องมารวบรวมผู้ร่วมอุดมการณ์ก่อนครับ
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ธันวาคม 2008 เวลา 20:32:28 »

กระจังครีบใหญ่ ไม่แน่ใจว่าสามารถใส่กับกันชนสแตนดาร์ดได้ไหมนะครับ ใครรู้ช่วยตอบที
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 05:40:01 »

สนใจครับแต่ไม่รู้ราคาเท่าไร  แถวดอนเมืองมีอู่ทำสีรถยนต์และไฟเบอร์เอาไว้ถามให้ว่ารับทำหรือไม่
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 08:17:29 »

กระจังครีบใหญ่ ไม่แน่ใจว่าสามารถใส่กับกันชนสแตนดาร์ดได้ไหมนะครับ ใครรู้ช่วยตอบที

แบบนี้ แม่นบ่!

อาจจะไม่ได้ อาจต้องใส่ทั้งชุดของมัน

* post-41-1214974622-2.jpg (74.65 KB, 400x300 - ดู 1654 ครั้ง.)
will
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 08:27:42 »

สวยดีครับ ขอทราบราคาคร่าวๆครับ สนใจด้วยครับ ราคาจะรวมตัวสิงห์ กับสปอร์ตไลท์ พร้อมทําสีจะเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ  :ยินดี อุอุอุ:
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 09:52:14 »

ตามรูปเลยครับ รุ่นนี้แหละ

ราคาบอกตรงๆว่ายังไม่รู้ครับ  แต่ผมก็ไม่ยอมจ่ายอะไรที่แพงกว่าราคากันชนไฟเบอร์ในท้องตลาดเหมือนกัน ผมอั้นที่ไม่เกิน  แต่ทั้งนี้งนั้นก็จะดูความเหมาะสมด้วย ไม่ใช่จะเอาถูกเข้าว่า ถ้าร้านเค้าทำราคาไม่ได้เพราะ เปอร์โยต์ไม่ใช่รถตลาด อย่างนี้ก็ค่อยมาดูอีกที

hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 09:59:10 »

ไฟสปอร์ตไลท์ข้างล่างทราบมาจากเพื่อนสมาชิกว่าเป็นของรถฮุนไดรุ่นหนึ่ง ราคายังไม่แน่ใจครับ ต้องเดินเช็คร้านอีกที ส่วนกระจังหน้า ผมคิดว่าจะให้ร้านทำชิ้นงาน แล้วเราต่างคนก็หิ้วโลโก้กันมาเอง อ่านจากในนี้เห็นว่าเบิกห้างราคาไม่เกินพันใช่ไหม
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 14:19:57 »

แล้วไงต่ออ่ะ
ผมเอาด้วยคน
เกี๊ยว 086-7884078
รวมจำนวนกันได้เร็วๆนะ ผมว่าสวยดี
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 14:58:20 »

กำลังหาร้านทำอยู่ครับ เมื่อกี้โทรไปร้าน I-DO เค้าทำชุดแต่งพลาสติก ABS ตามลิงค์ http://www.ido-aeropart.com/index.php เค้าบอกว่าต้อง 10 ชิ้นถึงคุ้มขึ้นโมล แต่ราคาต่อชิ้นยังไม่บอกมา ผมส่งลิงค์รูปในกระทู้นี้ไปใหเค้าดูแล้ว ได้เรื่องไงจะมาอัพเดทเรื่อยๆครับ ถ้าท่านใดรู้จักร้านไฟเบอร์ก็รบกวนช่วยๆกันถามนะครับ ผมไม่ได้เป็นคนเล่นรถครับ หูตาเลยไม่กว้างขวาง
guy
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 15:33:50 »

รอติดตาม ครับ สนใจเหมือนกัน

หล่อมากมาย
กลายร่างเป็น 7.5 นิ้ว แต่ก็มั่นคงที่จะซื้อล้อแพง Spoon จ้า
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 21:08:32 »

ตามไปครับ ขอราคาที่แน่นอนด้วยนะครับ

เกรียนโครตพ่อง
jorn008
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 21:14:40 »

เห็นว่าในปั้ม ปตท.ใกล้ เชียร์รังสิตก็รับทำนะ...เห็นช่างลีที่รับซ่อม Pg ที่สระบุรีเข้าสั้งมอยู่นะ
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 21:28:10 »

พรุ่งนี้จะไปคุยกับอีกร้านครับ เป็นร้านใหญ่อยู่รัตนธิเบศร ได้เรื่องไงจะมาเล่าให้ฟัง

ใครที่เห็นรูปข้างบนแล้ว พอทราบแน่ๆไหมว่าไฟสปอร์ตไลท์เป็นของรถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร และแหล่งซื้อถูกๆอยู่ที่ไหน รบกวนบอกด้วยครับ จะได้ตามไปหาซื้อช่วยตัวเองกันได้ถูกทิศ

ปล. พี่จำนูญ (เฟืองทอง) วันก่อนพี่บอกผมว่า เป็นฮุนได หรือ ยี่ห้ออะไรนะ รุ่นอะไรด้วยนะครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 00:32:22 »

ไฟสปอร์ตไลท์เป็นของรถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร
ถ้าเป็นฮุนได ก็น่าจะรุ่นทิเบอรอน นะ หรือไม่ก็ อิลลันต้า ตัวตาปีศาจ ซื่งคิดว่าน่าจะหายาก
มีทางออกก็คือเอาของ บีเอ็ม รุ่น อี 36 ใส่ ราคาไม่แพงมาก คู่ละพันห้าถูกกว่าของ 405อีก
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 09:36:32 »

เรื่องไฟตัดหมอกด้านล่างไม่มีปัญหาครับ  เป็นรุ่นรถญี่ปุ่นนี่แหละราคาประมาณ  2500 -3000 ครับเป็นของใหม่เอี่ยม
will
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 10:10:09 »

เคาะตัวเลขเลยครับ

ขอบคุณครับ
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 16:44:23 »

สรุปตัวเลขได้แล้วครับ
ค่าขึ้นโมล 5,000 บาท Fix cost / หารเท่าตามจำนวนคนสั่ง
ค่ากันชน 2,000 บาท / ชิ้น
ค่ากระจัง 1,000 บาท/ชิ้น

ราคาที่ได้นี้เป็นราคาขายส่งครับ เห็นว่ามีโรงงานตั้งแยกเป็นล่ำเป็นสัน เจ้าของร้านใจดีให้มาอย่างนี้

งานนี้ไม่ได้เป็นการทำขายหากำไรครับ ตามชื่อกระทู้คือ ผู้ร่วมอุดมการณ์ ดังนั้นอะไรทำเองได้ก็ทำกันเองนะครับ เหมือนทุกคนร่วมมือช่วยกันทำกันชนใช้แต่งกันเอง

ลักษณะงาน
1. ชุดหนึ่งประกอบด้วย กันชน กับ กระจังเท่านั้น ครับ ไม่มีลิ้นหรืออะไรทั้งสิ้น (ในรูปข้างบนจะเห็นลิ้นสีดำๆติดอยู่ล่างสุด) อันนั้น **ไม่มี ***นะครับ กันชนที่จะทำนี้เป็นกันชนไฟเบอร์ ใช้ใยญี่ปุ่น เนื้อละเอียด น้ำหนักเบา ชิ้นงานไม่หนา งานที่ได้จะเป็นงานเปลือยสีขาวเนื้อจริงๆของไฟเบอร์เลย ไม่มีการลงสีหรือรองพื้น ทำอะไรทั้งสิ้น
2. ร้านจะติดตั้งให้ จากนั้นก็ขับรถกันชนสีขาวกลับบ้านใครบ้านมัน **ไม่มีลงสีดำหรือเทา ใดๆทั้งสิ้น*** เนื่องจากเป็นราคาขายส่ง

สิ่งที่ต้องทำกันเอง ไม่มีรวมในชิ้นงาน
1. ทำสีเอง เนื่องจากร้านอู่ถนนรัตนาธิเบศร หลายคนอาจไม่สะดวก งานอาจไม่ถูกใจ ดังนั้นเอาไปทำสีกับเจ้าประจำของตนเองดีที่สุด ถ้าต้องมีการโป้วก็ต้องไปวัดกันตรงงานสีครับ ตัวใครตัวมัน 555
2. ไฟสปอร์ตไลท์ เนื่องจากยังไม่รู้ว่า ต้องไปซื้อที่ไหน เทียบกับรถรุ่นอะไร บางคนอาจไม่ติดทันที
3. โลโก้สิงห์ใหญ่ เห็นว่าเบิกห้างได้ไม่แพง หลายคนมีประสพการณ์ งั้นตัวใครตัวมันแล้วกันครับ
4. ที่ดึงเปิดฝากระโปรง น่าจะถอดออกมาจากกระจังเดิมได้ จึงไม่รวมไว้ครั
5. คิ้วกันชน จัดการกันเองนะครับ

ที่มาของค่าใช้จ่าย
1. ประมาณวันจันทร์หน้า ผมจะต้องจ่ายค่าโมลเค้าก่อน ใช้เวลาทำโมลประมาณ 1 อาทิตย์ จากนั้นตัวลูกที่หล่อจะทำได้วันละตัว พวกเราก็ต่อคิวกัน ตามลำดับใครโอนเงินค่าโมลก่อนหลัง เดี๋ยวค่อยมาจัดคิวกัน
2. ค่าโมล เราจะหารตามจำนวนคนสั่งเพื่อความยุติธรรมนะครับ คนมากก็จ่ายน้อยลง  แต่เนื่องจากผมขอให้เค้าขึ้นโมลกันชนกับกระจังรวมอยู่ในแม่พิมพ์เดียวกัน เพื่อความประหยัด ดังนั้น ไม่ว่าจะสั่งชิ้นไหนก็ขอนับเป็น 1 ท่านก็แล้วกัน เช่น สั่งกันชนอย่างเดียวก็ 1 ท่าน นับเป็น 1 หัวเพื่อเอามาหารกัน บางคนสั่งแต่กระจัง ก็นับเป็น 1 หัวเช่นกันนะครับ แต่ผมไม่คิดว่าจะมีใครสั่งแยกชุด เพราะกระจังเดี่ยวๆอาจใส่ไม่ลงกับกันชนสแตนดาร์ด (ไม่เคยลอง ถามจากช่างมาเท่านั้น) ส่วนคนที่สั่งกันชนก็คงจะสั่งกระจังด้วย เพื่อเนียนของชุด

ค่าโมลหารเท่า
เบ็ดเสร็จ ถ้ามีคนสั่งกันครบ 5 คน ก็จะเริ่มเลยได้เช่นกัน (ถ้าทุกคนเห็นด้วย หรือถ้าอยากรออีกนิด ก็เป็นสิทธิจะรอได้ครับ) ค่าใช้จ่ายก็จะเป็น ชุดละ 4,000 บาท (กันชน 2 พัน+ กระจัง 1 พัน+ โมล 1 พัน) ยิ่งคนเยอะ หารค่าโมลกันยิ่งถูกครับ ได้สัก 10 คน ค่าโมลหารแล้วเหลือคนละ 500 เอง ก็จะกลายเป็นชุดละ 3,500 บาท ใครอยากได้กติกาเช่นไรเชิญบอกกล่าวได้เลยนะครับ ที่ผมเสนอมานี่เพื่อเป็นการเริ่มต้นงานให้ก่อน ไม่จำเป็นต้องว่าตามผมซะทุกอย่างนะครับ

****ถ้าสั่งทีหลัง เจ้าของร้านจะคิดราคาขายปลีกครับ ซึ่งแพงกว่ามาก ราคาแพงกว่าตระกูล evo บ้าง (ไม่รู้ว่าพี่แกจะขายเท่าไร ไม่ทราบได้) เพราะไม่ใช่รถตลาด****

***เน้น***งานนี้ผมไม่ได้ขายสินค้า เป็นเพียงตัวตั้งตัวตีหาข้อมูล และเป็นคนกลางประสานงาน ดังนั้นผมไม่สามารถรับผิดชอบเรื่องชิ้นงานได้นะครับ งานที่ผมได้ก็จะเหมือนกับที่ทุกท่านได้ทุกอย่าง เพราะมาจากโมลชิ้นเดียวกัน ต่างกันตรงรถที่ใช้ทาบใช้วัดนั้นเป็นรถผม 405 SRI ที่เป็นบอดี้เดียวกับของทุกคนครับ และผมมีความรู้ความชำนาณเรื่องรถยนต์ต่ำกว่าท่านๆในนี้มากครับ กรุณาอย่าตั้งความหวังให้ผมรับผิดชอบเหมือนเป็นบริการหลังการขายนะครับ อันนี้ผมกลัวจะเข้าใจผิดกัน เพราะในที่นี้มีทั้งงานช่วยเหลือและงานขายของปะปนกันอยู่
hellfinger
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 16:51:43 »

เปิดรับลงชื่อผู้ต้องการสั่งชุดกันชนแล้วนะครับ กรุณาลงชื่อและเบอร์ติดต่อได้เลย
ผมชื่อ ปรัชญา ภิรมย์รัตน์ครับ
เบอร์มือถือ 081-1705173
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 16:56:21 »

เกี๊ยว ครับ
086-7884078
1 ชุด
อันนี้ไม่รวมสี แต่พ่นดำด้านให้ใช่ป่าวครับ
แล้วใส่ได้เลยกับ 405 SRI ใช่ป่าวครับ
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 17:01:15 »

ใส่ให้ด้วยป่าว
ลืมถามเลย
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2008 เวลา 17:04:39 »

อันนี้หมายถึงทั้งชิ้น กันชนกับสเกิร์ต หน้าคือ 1 ชิ้น กระจังหน้าคือ 1 ชิ้น ช่ายไม๊
หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 8 ขึ้นบน พิมพ์