วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 04:42:01

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ตู้เย็นยี่ห้อ อะไรดีที่สุดครับ
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นยี่ห้อ อะไรดีที่สุดครับ  (อ่าน 54928 ครั้ง)
owen
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 สิงหาคม 2008 เวลา 21:57:53 »

อยากเปลี่ยนตู้เย็นใหม่ ตัดสินใจไม่ถูกครับ อยากได้แบบสองประตูใหญ่ๆ เปิดเหมือนประตูบ้าน ก็หลายหมื่นอยู่ แต่สวยโดนจัยมากๆ ครับ ถ้าสัก 10 - 15 คิว ที่เย็นจัดๆ สวยงาม คงทน ใครพอมีข้อมูลให้ตัดสินใจได้บ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
405spec C
PEUGEOT CREW
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 สิงหาคม 2008 เวลา 22:49:26 »

ไม่มีความรู้ แต่เค้าว่ามาว่ามิตซูคับก้อเลยใช้ (ส่วนตัว)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Peugeot never die ,Lion never cry
Horn

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 สิงหาคม 2008 เวลา 23:33:19 »

GE ไงครับ ใช้ได้ ใช้ทน
PG.O.T-002
Peugeot Zone ( สุขุมวิท50 )
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 สิงหาคม 2008 เวลา 23:52:59 »

ลองดู Samsung แบบ side by side ครับ สวย ลงทุนครั้งเดียว จบครับ เพราะตู้เย็นเราซื้อแล้วใช้ อย่างต่ำน่าจะได้เป็นสิบปีเลย

ผมก็พลาดซื้อไปแล้วครับ สวยจริง แต่ตอนผ่อนกว่าจะหมด เหนื่อยอ่ะครับ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

Meet All Style Peugeot in PG.O.T Soon. All owner are welcome.
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 สิงหาคม 2008 เวลา 23:59:38 »

ที่บ้านเคยใช้ ซิงเกอร์ ครับ 20 กว่าปี ไม่เคยเสียเลย  ทนมากๆ  เครื่องต่อมา ก็เลยยังเป็น ซิงเกอร์ เหมือนเดิมครับ

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
PoomSira
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 01:40:23 »

ที่บ้านเคยใช้พวก GE Kelvinator Frigidaire ที่คุณป้าส่งลงเรือมาจากอเมริกา ใช้ได้ประมาณ 20 ปี แต่เปลืองไฟมากๆ สู้เบอร์ 5 บ้านเราไม่ได้เพราะเทคโนโลยีมันโบราณแล้ว

ตอนนี้ มิตซู ก็ดีครับ นับว่าประหยัดไฟ มีรุ่นหรูๆ ด้วย
Mai405

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 07:43:35 »

เมื่อ4-5 ปีก่อน ทำการศึกษาเรื่องตู้เย็นประสิทธิภาพสูงให้กับกระทรวงหนึ่ง แบบว่าซื้อเครื่องมาผ่าดูกันเลย แวะเยี่ยมโรงงานตู้เย็นเกือบทุกโรงงาน ได้ข้อสรุปว่า ตู้เย็นเอายี่ห้อไหนก็ได้ ประสิทธิภาพการประหยัดพลังงานพอๆ กัน บริษัทนึงๆ ก็ผลิตให้กับหลายยี่ห้อ หลายรูปแบบทำให้อัพราคา และสร้างความแตกต่างในผลิตภัณฑ์ได้ แต่ไว้เหมือนกันหมด

ระบบคอมเพลสเซอร์พอๆ กัน ก็ให้ดูเรื่องรูปทรง ความชอบและลักษณะการใช้ประโยชน์ดีกว่าค่ะ  เวลาซื้อก็ให้ดูพวกขอบยางประตูว่าปิดแน่นดีหรือเปล่า ให้เอาธนบัตรใส่ตรงขอบประตู แล้วปิดประตู แล้วลองดูแบ๊งค์ดูว่าตู้ไหนเราดึงแบ๊งค์เราออกยากที่สุดค่ะ เพราะนั่นหมายความว่าตู้ปิดสนิท ความเย็นไม่ซึมออก ก็จะทำให้ประหยัดไฟ ดูลักษณะของบานพับขอบประตู เอาแบบแข็งแรง (จริงๆ เขาก็ทดสอบการเปิดปิดกันมาแล้วแหล่ะค่ะ ผ่านหมด)

สำหรับครอบครัวใหม่ก็คงสรุปว่า เอาตัวที่ราคาที่ถูกที่สุดในแบบที่เราชอบค่ะ ยี่ห้อไม่เกี่ยง แต่ขอให้มีโรงงานผลิตในประเทศก็พอ เพื่อจะได้มั่นใจเรื่องการรับประกัน อะไหล่

Mai405

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 07:47:11 »

ซิงเกอร์ก็ ซันโยแหล่ะค่ะ แถมซันโยยังผลิตให้เวิร์ลพูลด้วย

ซันโยนี่ครองตลาดตู้เย็นเลยค่ะ นับรวมที่ผลิตในนามตัวเอง และเป็น OEM ด้วย มิตซู โรงงานก็ดีมาก ซัมซุง..ฉนวนตู้เย็นหนาสุด
ที่ว่าตู้เย็นเหมือนกัน ก็เพราะบ. ที่ผลิตคอมเพลสเซอร์มีไม่กี่เจ้าเอง
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 08:32:53 »

ผมอะไรก็ได้ เหมือนกันครับ ดูเบอร์ 5 นะครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
GRi
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 08:48:49 »

โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆเมื่อ4-5 ปีก่อน ทำการศึกษาเรื่องตู้เย็นประสิทธิภาพสูงให้กับกระทรวงหนึ่ง แบบว่าซื้อเครื่องมาผ่าดูกันเลย แวะเยี่ยมโรงงานตู้เย็นเกือบทุกโรงงาน ได้ข้อสรุปว่า ตู้เย็นเอายี่ห้อไหนก็ได้ ประสิทธิภาพการประหยัดพลังงานพอๆ กัน บริษัทนึงๆ ก็ผลิตให้กับหลายยี่ห้อ หลายรูปแบบทำให้อัพราคา และสร้างความแตกต่างในผลิตภัณฑ์ได้ แต่ไว้เหมือนกันหมด

ระบบคอมเพลสเซอร์พอๆ กัน ก็ให้ดูเรื่องรูปทรง ความชอบและลักษณะการใช้ประโยชน์ดีกว่าค่ะ  เวลาซื้อก็ให้ดูพวกขอบยางประตูว่าปิดแน่นดีหรือเปล่า ให้เอาธนบัตรใส่ตรงขอบประตู แล้วปิดประตู แล้วลองดูแบ๊งค์ดูว่าตู้ไหนเราดึงแบ๊งค์เราออกยากที่สุดค่ะ เพราะนั่นหมายความว่าตู้ปิดสนิท ความเย็นไม่ซึมออก ก็จะทำให้ประหยัดไฟ ดูลักษณะของบานพับขอบประตู เอาแบบแข็งแรง (จริงๆ เขาก็ทดสอบการเปิดปิดกันมาแล้วแหล่ะค่ะ ผ่านหมด)

สำหรับครอบครัวใหม่ก็คงสรุปว่า เอาตัวที่ราคาที่ถูกที่สุดในแบบที่เราชอบค่ะ ยี่ห้อไม่เกี่ยง แต่ขอให้มีโรงงานผลิตในประเทศก็พอ เพื่อจะได้มั่นใจเรื่องการรับประกัน อะไหล่
love love love

หนับหนุน.....................................
ibara
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 08:51:47 »

ยี่ห้อ "ยุทธ" ครับ

ยุทธ ตู้เย็น

555

ไปละ   ฟิ๊วววว
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 09:49:37 »

ยี่ห้อ "ยุทธ" ครับ

ยุทธ ตู้เย็น

555

ไปละ   ฟิ๊วววว
ดูแล้วลบดีกว่าไหมหนอ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
ibara

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2008 เวลา 12:59:35 »

^
^
ตามสะดวกเลยนะท่าน....

ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม...
supreme

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 สิงหาคม 2008 เวลา 19:52:58 »

ที่บ้านใช้รุ่นที่ช่องแข็งอยู่ล่าง  ขี้เกียจก้มหยิบน้ำ  แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องก้มลงไปหยิบน้ำแข็งอยู่ดี  เพราะช่องแช่ปกติชั้นบน  ความเย็นมันไม่พอก็เลยต้องก้มลงไปเปิดข้างล่างอีกที  และตอนนี้ก็มีปัญหาคือ  มันกลายเป็นตู้เก็บวัตถุโบราณไปแล้วครับ  คือซื้อของมาทานไม่หมดก็แช่ไว้ก่อน แล้วก็ไปซื้อของใหม่มากินอีก  วนลูปแบบนี้จนมันจะไม่มีที่วางแล้ว

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
old-big

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 กันยายน 2008 เวลา 21:09:49 »

เอาที่มีเบอร์ห้าครับ ประหยัดไฟ และเอาแบบที่ไม่ใช้น้ำยาอะไรจำไม่ได้ครับ ที่มันไปทำให้ชั้นโอโซนพัง จนเกิดภาวะโลกร้อนครับ และเลือกรุ่นที่เติมน้ำดื่มด้านนอกครับจะได้ไม่ต้องเปิดปิดประตูบ่อยๆเวลาเอาน้ำออกมาดื่มจะได้ประยัดไฟ   นอกนั้นเน้นราคาที่รับได้ครับ

Mai405

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 กันยายน 2008 เวลา 22:48:24 »

cyclopenthane ค่ะ เป็นสารทำความเย็นที่ใช้แทน CFC ที่ทำลายชั้นโอโซนในบรรยากาศ

ถ้าจะดูเบอร์ห้า ก็อย่าดูแต่เบอร์ เพราะตู้เย็นทุกยี่ห้อต้อนนี้ติดเบอร์ 5 ทั้งนั้น ให้ดุอัตราการกินไฟดีกว่า และจำไปเปรียบเทียบระหว่างแต่ละยี่ห้อเอาเองจะดีกว่า
ภณ(PON)
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กันยายน 2008 เวลา 07:56:36 »

^
^
ตามสะดวกเลยนะท่าน....

ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม...
อะแหมแซวเล่นน่า

cyclopenthane ค่ะ เป็นสารทำความเย็นที่ใช้แทน CFC ที่ทำลายชั้นโอโซนในบรรยากาศ

ถ้าจะดูเบอร์ห้า ก็อย่าดูแต่เบอร์ เพราะตู้เย็นทุกยี่ห้อต้อนนี้ติดเบอร์ 5 ทั้งนั้น ให้ดุอัตราการกินไฟดีกว่า และจำไปเปรียบเทียบระหว่างแต่ละยี่ห้อเอาเองจะดีกว่า

ครับ แต่มันซื้อมา 4 ปีแล้วสิ คิกๆๆ

jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กันยายน 2008 เวลา 08:32:24 »

ไม่รู้ว่าจะถูกใจผู้ตั้งกระทู้หรือปล่าวนะ

จากการที่เราเป็นช่าง  และมีประสบการณ์การซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้ามามีทางงเลือกใ้หเลือกนะครับ
1.   ตู้เย็นต้อง มิตซู  หรือ ฮิตาชิ
2.   ที วี   ต้อง โซนี่  (ชอบรุ่นเก่านะ โซนี่  แบล็กไตรนีตรอนหระ   ต้นตำหรับจอดำ  และจอแบบเลย)
3.  ไมโครเวฟต้อง   ชาร์ป
4.   เครื่องดูดฝุ่นต้อง ฮิตาชิ
5.   แอร์บ้าน  ต้อง ไดกิ้น  หรือ ฟูจิซึ
6.  คอมพิวเตอร์  (ดีๆ ทนๆ)  ต้อง ไอบีเอ็ม
7.  เครื่องเสียงบ้าน  ก้อแล้วแต่สไตน์การรับชมและรับฟัง
8.  ปัมพ์น้ำ (บ้าน) ฮิตาชิ  กับ มิตซู
9.  เครื่องซักผ้า  ต้อง เวิลพูล
10.  เครื่องทำน้ำอุ่น  ต้อง เนชั่นแนล  รุ่นที่มีรูปช้างน้อยอาบน้ำนะ

11.  เรื่องนี้สำคัญที่สุดคราบ    รถเก๋งที่ดีที่สุด   ต้อง เปอร์โย ครับ    สำคัญมากๆ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กันยายน 2008 เวลา 08:38:10 »

Lierถ้่ามีบริษัทเค้าทำตู้เย็น  ยี่ห้อ เปอร์โยออกมา พี่ๆ จะซื้อกันมั้ย  HuhHuh?
 ถูกต้องแล้วครับ

ขับเปอร์โยนั้นโก้จริง  ๆ   ๆ
พระเจ้าจอร์ท

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กันยายน 2008 เวลา 19:51:58 »

Lierถ้่ามีบริษัทเค้าทำตู้เย็น  ยี่ห้อ เปอร์โยออกมา พี่ๆ จะซื้อกันมั้ย  HuhHuh?
 ถูกต้องแล้วครับ

ขับเปอร์โยนั้นโก้จริง  ๆ   ๆ
พระเจ้าจอร์ท

ซื้อครับ ถ้าไม่แพงมาก

แต่ผมก็ชอบข้อ 11 จริงๆเลย
owen

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กันยายน 2008 เวลา 20:43:34 »

สั่งซื้อไปแล้ว ครับ 14 คิวว ของ อีเลคโทรลักซ์ นำเข้าจาก ออสเตรเลีย  เห็นว่าทนทานสุด มีเหล็กโค้งๆ ใส่ไวท์ ด้วย สวยดี ตู้แกร่ง วัสดุดีสุดยอด ยอมควักตังซื้อเลย
tee26april
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2011 เวลา 11:26:58 »

ยี่ห้อ เปอร์โยออกมา ซื่อเล๊ยยยยยยยย พระเจ้าจอร์ท

จำหน่ายเครื่องปรับอากาศ ตู้เย็นประหยัดพลังงาน
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2011 เวลา 12:50:39 »

ข้อความโดย: owen   สั่งซื้อไปแล้ว ครับ 14 คิวว ของ อีเลคโทรลักซ์ นำเข้าจาก ออสเตรเลีย
 น้ำตาแห่งความเศร้า ยี่ห้อที่ติด   เบอร์  5 (บ้าเห่อ)  ผิดหวังไปตามๆ กัน โหไม่นะ :เอิ๊กๆๆๆ:
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2011 เวลา 13:26:18 »

ที่บ้านเคยใช้ ซิงเกอร์ ครับ 20 กว่าปี ไม่เคยเสียเลย  ทนมากๆ  เครื่องต่อมา ก็เลยยังเป็น ซิงเกอร์ เหมือนเดิมครับ

...ยืนยันและนอนยันคร๊าบบบบ Singer บ้านผมใช้ตั้งแต่ผมเรียนเพาะช่าง(ราวๆปี'30) ทนทายาด ทนขนาดแม่ผมยอมแพ้เก็บไว้เป็นที่ระลึกเลย 555 ...ไม่เคยเสีย เย็นยังไงก็ยังเย็นหยั่งงั๊น...ก่อนเปลี่ยนเป็น Toshiba 2 ประตู(8.3 คิว = 9,400 บาท)เหตุที่เปลี่ยนเพราะประตูมันไม่ดูดแล้ว แต่ความเย็นและน้ำแข็งก็ยังเกาะช่องฟรีสเหมือนเดิม(แงะที น้ำแข็งกระจายเต็มพื้นเลยครับ) 555555555555555555
                                                                                           จากประสบการณ์จริงครับ        ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์