วันอังคารที่ 08 ตุลาคม 2024 เวลา 03:33:03

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  เซ็นทรัลล็อค เสีย ซ่อมได้
0 สมาชิก และ 24 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นทรัลล็อค เสีย ซ่อมได้  (อ่าน 19497 ครั้ง)
wut405
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 สิงหาคม 2008 เวลา 10:10:47 »

ส่วนใหญ่ เซ็นทรัลล็อค เสียเพราะ ฟันเฟือง มันจะหัก เพราะมันจะเป็น พลาสติก มันจะชอบหักตรงแกนล่างสุด และ ไม่มีอะไหล่เปลี่ยนเฉพราะด้วย ต้องเปลี่ยนทั้งตัว ส่วน มอเตอร์ส่วนใหญ่จะไม่เสีย แต่เราตัองซื้อทั้งตัว เพราะเขาไม่แยกขาย ราคาล่าสุด ที่เอกชัย  1150 บาท ผมก็เลยมานั่งคิดูว่า มันน่าจะ ซ่อมได้ เพราะมันแค่เป็นตัวดึงเข้าดึงออก ไม่ได้ใช้แรงอะไรมาก แต่ที่มันหัก ก็เพราะ ตัว ล็อคที่เป็นเหล็ก ยื่นออกไป ล็อคฝาถังน้ำมัน และ ตัวล็อคฝาท้าย มันจะฝืดเพราะขาดการดูแลรักษา มันก็เลยทำให้ ฟันเฟือง รับ ภาระในการดึงเข้า ดึงออก มาก ในที่สุดมันทนไม่ไหว มันก็หักจนได้ ถ้าเราทำความสะอาด และใส่ จารบี ให้มันลื่นๆ มันจะยืดอายุการใช้งาน ของ เซ็นทรัลล็อค ไปได้นานเลยครับ แต่ถ้ามันเกิดหักไปแล้ว ซ่อมได้ครับ มาดูที่ผมซ่อมนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 สิงหาคม 2008 เวลา 10:39:12 »

วิธีการซ่อมก็คือ เราต้องติดตัวที่หักให้ได้ แต่เราจะติดมันยังไง มันถึงจะอยู่ ผมก็นึกถึงกาวช้างเป็นอันดับแรก แต่มันจะติดอยู่หรือ พอดี พลาสติก ที่ท้ายรถผมมันแตกอยู่นิดหนึ่ง ช่างที่ร้านเขาเอา กาวช้าง มาติดโดย เอากระดาษทิดชู่ มาติดด้วย โดยทาวกาวไปก่อน แล้วเอา ทิดชู่ มาติดที่หลัง แล้วก็เอากาว ทาลงตรง ทิดชู่ จนมันเปียกไปด้วยกาว แล้วก็รอให้มันแห้ง เจ้าทิดชู่ พอมันโดนกาว จากที่มันเคยนิ่มๆ พอกาวมันแข็ง มันจะแข็งเหมือนหินเลย ครับ แล้วทาซ้ำไปอีกสัก สอง สาม ครั้ง เท่านี้ก็อยู่แล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 สิงหาคม 2008 เวลา 10:40:39 »

อันนี้ติดกาว เสร็จ เรียบร้อยแล้วครับ

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 สิงหาคม 2008 เวลา 10:50:28 »

อันนี้ประกอบ เข้าไปแล้ว เอาไปใส่ใช้งาน ก็ใช้งานได้ดีครับ ผมจะดูว่ามันจะใช้ งาน ได้นานแค่ไหน แต่เอาไปให้ช่างดู เขาบอกว่า น่าจะนาน ถ้ามันหักอีกครั้งหน้า เขามีกาวที่ดีกว่านี้ เขาจะติดให้ เพราะทีแรกเขาไม่ ซ่อมให้เพราะ คิดว่ามันจะติดไม่อยู่ พอเห็นผมทำมาให้ดู ช่างบอกเลยครับว่า ใช้ได้ แล้วครงเหล็ก ที่ ยื่นไปล็อคฝาถัง ก็อย่าลืมเอา จราบีทาด้วยนะครับ มันจะได้ ลื่นๆ ไม่เป็น ภาระ กับแกน ฟันเฟืองมาก ใส่เข้าไปแล้ว ทำงานดีมาก งานนี้ ไม่เสียสักบาท เพราะซ่อมเอง ส่วนช่างที่เอาไปให้ช่วยใส่ เขาก็ไม่คิดเงิน ซ่อมครั้งนี้จะใช้งานได้เท่าไหร่ ก็ต้องดูอีกที แต่ตอนนี้ ไม่ต้องเสียเงินซื้อใหม่ ก่อนละครับ อิ อิ อิ อิอิ Ho Ho

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 สิงหาคม 2008 เวลา 11:20:14 »

วิธีที่น้าทำ เหมือนกะที่ผมไปเจอมาเป๊ะเลยครับ

ต่างกันที่ กาวที่ใช้

ที่ผมเคยเล่า แถวบ้านผม มีคนซื้อ 405 GR สภาพ ชน กันชนแตกรอบทิศ ราคา 28000 บาท  เอามาเก็บอีกเยอะพอควร ในนั้น ก็ กันชนที่แตกเป็นชิ้นๆนี่หละ ผมไปเห็นตอนที่เค้ากำลัง ติดกาวพอดี เค้าใช้ ทิชชุ๋ กะ " กาวร้อน " ครับ  แน่นสุดๆ  แล้วก็ ไปเจียร์ ตกแต่งอีกทีตอนทำสี เสร็จแล้ว ดูไม่ออกเลยว่ามันเคยแตก .........

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 สิงหาคม 2008 เวลา 17:58:42 »

อ้างถึง
วิธีที่น้าทำ เหมือนกะที่ผมไปเจอมาเป๊ะเลยครับ

เอาเป็นเรียกพี่ได้ไหม คือ ผมยังไม่อยากแก่ในตอนนี้อะครับ  Ho Ho

วันนี้ ลองใช้แล้ว ทั้งวัน ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ดีครับ เสียงเงียบเลยครับ น่าจะใช้ได้นานนะครับ โชคดี

PG.O.T-002
Peugeot Zone ( สุขุมวิท50 )
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 สิงหาคม 2008 เวลา 23:02:24 »

ขอบคุณคุณ wut405 มากๆครับสำหรับความรู้ เดี๋ยวจะลองไปรื้อทำดูบ้าง  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

Meet All Style Peugeot in PG.O.T Soon. All owner are welcome.
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 สิงหาคม 2008 เวลา 20:19:05 »

รูปนี้ตอนที่กำลังทำครับ อันดับแรกต้องหา รอยหักให้ตรงกัน ไม่เช่นนั้นแล้ว มันจะเบี้ยวไม่ตรงนะครับ แล้วก็ทากาวทั้งสองด้าน ก็เอามาติดกัน พอติดกันเรียบร้อย ก็เอากระดาษ ทิดชู่ มาติดรอบๆ รอยหัก แล้วก็เอากาวทาที่ กระดาษ จนเปียกชุ่มไปทั้งหมด จัดวางกระดาษให้ดี แล้วก็รอให้กาวแห้ง พอเริ่มจะแห้ง ก็ทาเพิ่ม ทำอย่างนี้สัก สอง สาม ครั้ง และ ทิ้งเอาไว้ ทั้งคืน เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ วันนี้ก็ยังใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 13 สิงหาคม 2008 เวลา 09:38:09 »

ผ่ามมา 5 วันแล้ว ยังใช้ได้ดีเหมือนเดิม ผมจะดูว่ามันจะใช้ได้ยาวนานแค่ไหน นี่แค่ใช้กาวช้างธรรมดา ครั้งหน้าจะเอาอย่างดีเลยครับ แต่ตอนนี้ยังไม่มีทีท่าว่ามันจะหักอีกเลยครับ น่าจะใช้นานหลายเดือนครับ

Sakq1
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 ธันวาคม 2009 เวลา 16:22:03 »

เยี่ยมเลยครับ...
เซ็นทรัลล๊อคฝาหลังของ205 ของผมก็หัก ติดกาวก็ไม่อยู่หมดปัญญา
เลยเก็บซากไว้...ถึงวันนี้ไม่รู้ว่าลวดโยงยังอยู่หรือไม่
พบหนทางแบบนี้ต้องลองทำดูซะแล้ว
ขอบคุณที่แนะวิธีครับ
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 ธันวาคม 2009 เวลา 17:16:37 »

เคยแกะมาซ่อมเหมือนกัน  แต่ไม่สำเร็จ  ก็เสียตังค์ซะ
 :สาบแช่ง:
seri03
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 ธันวาคม 2009 เวลา 18:36:12 »

ไม่สำเร็จเหมือนกัน  เลยจ่ายไป 1,100 บาท   :เหนื่อยร้อน:
40 ha
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 ธันวาคม 2009 เวลา 11:34:57 »

เคยซ่อมแล้ว ....ซักพักก็หัก
spps
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 ธันวาคม 2009 เวลา 12:39:08 »

ขอบคุณคุณ wut405 มากครับ  ความรู้นี้สามารถนำไปปรับใช้กับได้อีกครับ ตาดำๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์