วันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2024 เวลา 01:19:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  205 WRC..แต่งไอ้ตัวเล็กแบบนี้เลยดีป่าว
0 สมาชิก และ 9 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 205 WRC..แต่งไอ้ตัวเล็กแบบนี้เลยดีป่าว  (อ่าน 4801 ครั้ง)
สิบโทเคโรโระ
ไอ้ตัวเล็ก !!!
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2008 เวลา 13:07:19 »

เอากันแบบนี้เลยดีมั้ย ...พี่น้องครับ

* 205 WRC.jpg (74.13 KB, 314x235 - ดู 650 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2008 เวลา 13:24:28 »

คันนั้นเขาเป็นรถสเปซเฟรมนะครับ

จะทำก็ทำได้ครับ  แต่ต้องมีเงิน

ในเมืองไทยก็ทำได้ครับผม

เลือกสเปคได้ตามกำลังทรัพย์เลย

แต่งแบบนั้นก็สวยดีครับ

เป็นรถในฝันสำหรับผมเลย  (ตอนนี้ได้แต่ฝันไปก่อน)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2008 เวลา 21:42:35 »

เอาโลดครับ อยากเห็น สวย ดุดี แต่สติกเกอร์ไม่ต้องนะครับ สีขาวล้วนพอแล้ว ไม่งั้นจะดูเหมือนรถแข่งเกินไป ตาดำๆ

If you want peace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2008 เวลา 22:09:03 »

สติ๊กเกอร์ แล้วแต่ใจเราเลยครับ

เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงแล้วครับ 

ทำรถสีขาวไว้เป็น Background อยากลงลายอะไรก็สั่งทำสติ๊กเกอร์เอา

เบื่อเมื่อไหร่ก็ลอกเปลี่ยนลายใหม่
klangthai
205 น่าร๊าก ๆ
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 มิถุนายน 2008 เวลา 10:30:59 »

ชิวๆ เคยเห็นคันนึง ทะเบียนกรุงเทพ มาจอดโนโวเทลเชียงใหม่  โหไม่นะ
 ไม่นะ ไม่นะ
สีขาวมุก ชุดโป่งแบบ ตามรูป แจ่มสุด ๆ โมจาก gti สุดยอดมาก ล้อก็โหด เข้ากะโป่ง ด้วย

-205sport 95
-วัดรอบ autometer
-หัวเกียร์ RAZO
-สติกเกอร์ ฟินิของ เอียอาร์ต(ใส่เเล้วเเรง)
-ท่อ เฮียเม้ง
-เครื่องเดิม ๆ

อยากจะมี
-เเมก สวย ๆ มั่งจัง
-อยากรวยจาได้วาง x9ju
สิบโทเคโรโระ
ไอ้ตัวเล็ก !!!
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2008 เวลา 12:17:01 »

ผมไปถามอู่มา พี่ ๆ เค้าว่า เตรียมไว้เลย 4 หมื่น ง่าส์......แพงโคตะระ อือๆๆ
รอผมทายผลบอลยูโรถูกก่อนแล้วกัน  อาย

เรามันจน..

eurostar
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2008 เวลา 13:12:41 »

คันนั้นเขาเป็นรถสเปซเฟรมนะครับ

จะทำก็ทำได้ครับ  แต่ต้องมีเงิน

สเปซ เฟรม  แปลว่าอะไร ครับ  รบกวนอธิบายทีครับ

เป็นรถในฝันสำหรับผมเลย  (ตอนนี้ได้แต่ฝันไปก่อน)
eurostar

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2008 เวลา 13:15:11 »

สเปซ เฟรม  แปลว่าอะไร ครับ  รบกวนอธิบายทีครับ

credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2008 เวลา 14:07:29 »

สวยดี

นายโม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2008 เวลา 17:55:35 »

ไม่รู้แปลว่าอะไรเหมือนกัน แต่สเปซเฟรม คือการออกแบบโครงสร้างตัวรถขึ้นใหม่
โดยอาจทำแค่บางส่วน หรือทั้งคันเพื่อ..
1. คงความสมดุลของสัดส่วน นน. ลงพื้น ของล้อหน้า-หลังไว้ โดยวางตำแหน่งของ
ฐานล้อ แท่นเครื่อง ใหม่หมด เพื่อกระจาย นน. และง่ายต่อการ service
2. ทำให้ส่วนที่เป็นเฟรมนั้น ทนทานต่อการใช้งาน(ลดการบิด)มากยิ่งขึ้น
9y;vpjk'ง่ายๆเลย คือ ตัวแข่งVIGO 2JZ ของ บอย เทียนทอง นี่ก็ขึ้นเฟรมทั้งคัน
ส่วนรถที่เป็นเฟรมมาแต่เกิดก็เช่น สปายเกอร์ครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 มิถุนายน 2008 เวลา 08:10:02 »

สเปซเฟรม

มีรากฐานมาจากโครงสร้าง truss

มันเป็นโครงสร้างแบบเดียวกับ สะพานเหล็กรถไฟข้ามสมัยก่อนครับ

เพียงแต่ว่า นำหลักการนั้นมาประยุกต์ใช้กับรถแข่ง  ซึ่งในรถเรียกว่า เฟรม ครับ

เพื่อให้รถมันรองรับการชน การโมดิฟายเครื่อง และการขับที่หนักหน่วงได้ครับ

โครงสร้าง truss นี้ มันมีข้อดีตรงที่ว่า

ใช้ชิ้นส่วนน้อย แต่รับน้ำหนักได้เยอะ

และมีการให้ตัวน้อย   (รถแข่งชอบ รถบ้านไม่ชอบ)

และเราสามารถกำหนดสเปคอะไรหลายอย่างได้เอง

ไม่ต้องอิงตามตัวถังรถแบบเดิม

----------------------------

ส่วนคำว่า สเปซเฟรม  (space frame)

อืมม......คือ การทำเฟรม ขึ้นมาใหม่ทั้งคัน  โดยไม่อิงกับตัวถังเดิมของรถเลย

เหมือนกับว่า  เรามีที่ว่าง  แล้วเราก็เอาชิ้นส่วน มาเชื่อมโน่นเชื่อมนี่  จนได้เฟรมสำหรับรถยนต์ออกมา

เขาเลยเรียกสเปซเฟรมครับ
---------------------------------------------------------------------------------

สำหรับคนที่อยากแต่งรถแบบ ยิงยาวเลย คือ งบเยอะจริงๆ  อยากแรงมาก  ผมแนะนำให้จ้างทำรถสเปซเฟรมขึ้นมาเลยจะดีกว่าครับ

ไม่งั้นก็ต้องเอารถเดิม มานั่งค้ำโน่นค้ำนี่  ทั้งคันอยู่ดี  แถมยังต้องไปอิงตัวถังเดิมของรถอีก

จะตัดต่อตัวถัง ความแข็งแรงก็จะลดลงไป  แต่งเครื่องแรงไป  เดี๋ยวเหยียบทีตัวถังฉีกบ้าง   มันวุ่นวายครับ

-------------------------------------------------------------------------------

รูปตัวอย่างรถสเปซเฟรมครับ   ที่พวกผมทำกันขึ้นมา   เอามาจากแท่งเหล็กครับ ซื้อเขาบ้าง ขอเขามาบ้าง (จน)

รถตัวถังสเปซเฟรม  เมื่อทำแล้ว

มันจะไม่ต้องอิงตัวถังเดิม

ฉะนั้น ตัวถังเดิมจึงถูกแทนที่ด้วย ไฟเบอร์ครับ

ซึ่งทำหน้าที่แค่ให้ลู่ลม และดูสวยเท่านั้นครับ

ส่วนราคาค่าทำ ขึ้นอยู่กับ วัสดุ  ขนาด แล้วก็อะไหล่ทั้งหลายครับ

แต่รถแดรกสเปซเฟรมในบ้านเรา ที่ดังๆ  ราคา 1 ล้านบาทเป็นอย่างต่ำครับ

เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 มิถุนายน 2008 เวลา 08:43:58 »

สำหรับคนที่มีเงินเหลือ   (แถวนี้มีหรือเปล่า)   555 555 555

แบบว่า แค่ 1 ล้าน โอ๊ย  จิ๊บๆ  เศษตังค์  วันเดียวก็หาใหม่ได้แล้ว

อยากได้รถสปอร์ตอะไร  ทำรถสเปซเฟรมมันไปเลยครับ

ออกแบบตัวถังใหม่ไปเลย  จะไปจ้างดีไซเนอร์มาออกแบบให้ก็ไม่ว่ากัน

แล้วติดตรา brand name ตามชื่อที่คุณตั้งก็ได้

คุณสามารถสั่งบริษัททำเครื่อง  ให้ผลิตเครื่องตามสเปคคุณก็ได้

อยากได้ล้อแม็กซ์สวยๆ  ก็จ้างโรงงานล้อ ทำขึ้นมาชุดเดียวในโลกไปเลย

4 วงก็แค่ 3 แสนบาท  โอ๊บ  จิ๊บๆ 

eurostar

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 มิถุนายน 2008 เวลา 08:49:31 »

กระจ่างแล้ว  ขอบคุณมากเลยครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 มิถุนายน 2008 เวลา 09:05:50 »

ผมมีรูปแค่ ตัว 405 ครับ   จะเห็นได้ว่า ตัวถังด้านนอก  เป็นแค่เสื้อผ้าให้กับรถยนต์เท่านั้นเอง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์