วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 13:39:26

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ผมพึ่งไปทำแอร์กับพี่ทรัพย์บางบ่อมา สุดยอดแิอร์รถยนต์ของเมืองไทย
0 สมาชิก และ 19 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมพึ่งไปทำแอร์กับพี่ทรัพย์บางบ่อมา สุดยอดแิอร์รถยนต์ของเมืองไทย  (อ่าน 7803 ครั้ง)
sun
เืดินทางไกลต้องใช้ peugeot 405
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 08:05:34 »

เมื่อวันที่ 25 มีนาคม 2551 ผมได้เอารถ 405 gri ไปทำแิอร์กับพี่ทรัพย์บางบ่อ เพราะผมได้ไปอ่านเจอในเว็ปพันธ์ทิพย์ รู้สึกว่าพี่เค้าดังมากๆๆๆๆในพันธ์ทิพย์เลย ผมจึงไปพิสูจน์มาคราบ สุดยอดมากๆ เป็นจริงอย่าีที่เขาว่ากันจริงๆ ตอนผมไปถึง เวลาประมาณ 16.30น มีรถจอดรออยู่ 6 คันรวมคันของผมด้ัวยก็คันที่ 7 ครับ
แต่พอประมาณ 18.30น มีรถมาจ่อคิวอีก 8 คันครับ ผมเห็นแล้วทึ่งมากๆ พี่ทรัพย์ ทำงานไปก็ยิ้มไป เหมือนเป็นคนที่มีความสุขใจมากที่ได้ช่วยพวกเราครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 09:10:21 »

เมื่อวันที่27/3/51 ผมก็ไปทั้งที่อยู่ห่างกันแค่ไม่ถึง 3 กม. แต่ไม่รู้เรื่อง ไปถึง 17.15 น. มี เปอร์โยต์  gri และSri จอดอยู่ อย่างละคัน วันนี้ผมดู น่าจะมีรถ  15 คันขึ้นไป รออยู่ประมาณ 1 ทุ่มเศษ จึงกลับเนื่องจากคนที่มาส่วนใหญ่มีจากที่ไกลกว่าผม เช่น บางแค มีนบุรี รังสิต ต่างจังหวัดก็มี  แต่ดูแล้วก็น่าทึ่งเพราะส่วนใหญ่ก็ ยิ้มกลับไป ได้ยินว่าเมื่อวันที่ 26 เสร็จกัน ตีสอง รถผมก็ยังเย็นอยู่ จึงกลับก่อนวันอาทิตย์เช้าค่อยไปใหม่ บางคนกลับไป ด้วยอุณหภูมิ ที่  4 ,5 องศา แต่จริงแล้วต้องทดสอบตอนแดดจัด ๆ ถ้ายังเย็นก็ถือว่า OK แต่เท่าที่ดูการทำงานส่วนใหญ่จะเน้นล้างแผงระบายความร้อยแอร์ที่ด้านหน้าและเช็คน้ำยาแอร์ และไล่อากาศในระบบ แต่ไม่รู้ช่างทรัพย์แกคิดเงินหรือเปล่าไม่เห็นมีการจ่ายเงินเลยหรือคิดก็อาจจะไม่กี่ร้อยบาท น่านับถือ กลางวันทำงาน  หลังเลิกงานช่วยเหลือผู้คน ถึงจะคิดเงินก็คงคิดแค่ค่าของและค่าเหนื่อยที่น้อยมาก ...ใครมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็นตอนอากาศร้อน ๆ เหมือนผมก็น่าสนใจแต่ต้องมาเร็วและโทรถามก่อนมาว่าวันนี้ทำแอร์หรือเปล่า เริ่ม จ-ส  16.00 น. อา ทั้งวันถ้าไม่มีธุระไปไหน แกทำแอร์รถครั้งละประมาณ 6 คันพร้อมกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 09:30:36 »

เมื่อวันที่27/3/51 ผมก็ไปทั้งที่อยู่ห่างกันแค่ไม่ถึง 3 กม. แต่ไม่รู้เรื่อง ไปถึง 17.15 น. มี เปอร์โยต์  gri และSri จอดอยู่ อย่างละคัน วันนี้ผมดู น่าจะมีรถ  15 คันขึ้นไป รออยู่ประมาณ 1 ทุ่มเศษ จึงกลับเนื่องจากคนที่มาส่วนใหญ่มีจากที่ไกลกว่าผม เช่น บางแค มีนบุรี รังสิต ต่างจังหวัดก็มี  แต่ดูแล้วก็น่าทึ่งเพราะส่วนใหญ่ก็ ยิ้มกลับไป ได้ยินว่าเมื่อวันที่ 26 เสร็จกัน ตีสอง รถผมก็ยังเย็นอยู่ จึงกลับก่อนวันอาทิตย์เช้าค่อยไปใหม่ บางคนกลับไป ด้วยอุณหภูมิ ที่  4 ,5 องศา แต่จริงแล้วต้องทดสอบตอนแดดจัด ๆ ถ้ายังเย็นก็ถือว่า OK แต่เท่าที่ดูการทำงานส่วนใหญ่จะเน้นล้างแผงระบายความร้อยแอร์ที่ด้านหน้าและเช็คน้ำยาแอร์ และไล่อากาศในระบบ แต่ไม่รู้ช่างทรัพย์แกคิดเงินหรือเปล่าไม่เห็นมีการจ่ายเงินเลยหรือคิดก็อาจจะไม่กี่ร้อยบาท น่านับถือ กลางวันทำงาน  หลังเลิกงานช่วยเหลือผู้คน ถึงจะคิดเงินก็คงคิดแค่ค่าของและค่าเหนื่อยที่น้อยมาก ...ใครมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็นตอนอากาศร้อน ๆ เหมือนผมก็น่าสนใจแต่ต้องมาเร็วและโทรถามก่อนมาว่าวันนี้ทำแอร์หรือเปล่า เริ่ม จ-ส  16.00 น. อา ทั้งวันถ้าไม่มีธุระไปไหน แกทำแอร์รถครั้งละประมาณ 6 คันพร้อมกัน

วันนี้ 27  แล้วตอนนี้ก็ เพิ่ง 9 โมงเช้า
จะไปถึงตอน 17.15 น ได้ยังไง
งง HuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuh?

SINGHA BLUE
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 10:20:52 »

วันนี้ 27  แล้วตอนนี้ก็ เพิ่ง 9 โมงเช้า
จะไปถึงตอน 17.15 น ได้ยังไง
งง HuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuh?

นะ

แต่ก็มิได้นำพา
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 10:40:32 »

ขออภัยจำวันผิด ขอแก้เป็น 26/03/51 ขอรับ
sun
เืดินทางไกลต้องใช้ peugeot 405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 18:09:51 »

ไม่ทราบว่ารถพี่รถคันใหนครับเพราะเห็นมากันเยอะเลย แต่วันนี้ผมได้ไปลองดู ตอนเวลา 13.30น ได้ลองออกไปวิ่งดูจนถึง 16.45นว่าเย็นหรือเปล่า ( ไปทำธุระด้วยครับ )
ผลที่ได้เย็นมากครับ ปกติผมเปิดสุดเลยครับในเวลาเท่ากัน แต่หลังจากทำแล้ว เปิดได้แค่ เบอร์ 2 เองครับก็หนาวแล้ว
นิสิตสุรา ตี4
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 18:44:00 »

ไม่ทราบว่ารถพี่รถคันใหนครับเพราะเห็นมากันเยอะเลย แต่วันนี้ผมได้ไปลองดู ตอนเวลา 13.30น ได้ลองออกไปวิ่งดูจนถึง 16.45นว่าเย็นหรือเปล่า ( ไปทำธุระด้วยครับ )
ผลที่ได้เย็นมากครับ ปกติผมเปิดสุดเลยครับในเวลาเท่ากัน แต่หลังจากทำแล้ว เปิดได้แค่ เบอร์ 2 เองครับก็หนาวแล้ว

รบกวนถามคุณ sun ครับ ว่าทำอะไรไปบ้าง และค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคม 2008 เวลา 19:09:07 »

มารอฟังด้วยคนครับ อยากรู้ ตาดำๆ
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มีนาคม 2008 เวลา 08:52:59 »

ลองไปค้นกระทู้ในพันทิพ ดูครับ สำหรับพี่ทรัพย์ช่างแอร์ในตำนานตัวจริง

สุดยอดเลย มีคนแห่งไปใช้บริการจากแก ในกระทู้เป็นร้อยเลยมั้ง

สมก่ะฉายา ช่างแอร์ตัวจริง เจงๆ
TiTLe
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มีนาคม 2008 เวลา 09:03:49 »

อยู่แถวไหนเหรอครับ
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มีนาคม 2008 เวลา 11:01:59 »

ลองพิมพ์คำว่า " ช่างแอร์ตัวจริง" ลงใน google ดูครับ คำตอบอยู่ในนั้น
tata shop
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 เมษายน 2008 เวลา 20:12:47 »

ตามนี้เลยครับ
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6315393/V6315393.html
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 เมษายน 2008 เวลา 20:49:48 »

แอร์เพิ่งเสียอะครับ สงสัยต้องไปสักหน่อย

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
สุรเชษฐ์
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 เมษายน 2008 เวลา 15:09:26 »

คอนเฟิร์มอีกเสียงครับ เย็นจับใจจริง ๆ ครับ ของผมไปล้างแผงหม้อน้ำ+เติมน้ำยาแอร์ = 450 บาท

405 GRI = 9.5 องศา เย็นเป็นที่พอใจแล้วครับ วันนั้นมีสมาชิกไปอีกท่าน GRI เหมือนกันจบที่ 3.5 องศา ไม่รู้ป่านนี้เป็นไงบ้างแร้ว(หวัดกินยัง)

PEUGEOT------------------------------------------ 405 GRI
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 เมษายน 2008 เวลา 16:10:23 »

เข้าไปอ่านที่ พันทิป ไม่เคยเจอกระทู้ที่มันยาวแบบนี้เลย ถือว่าเป็นกระทู้แห่งปีเลยก็ว่าได้  อะไร

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
LEX @BENZ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 เมษายน 2008 เวลา 21:26:22 »

นอกจากเติมน้ำยากับล้างแผงคอยล์ร้อนมีใครเคยทำล้างคอยล์เย็นเช็คคอมเปลี่ยนคอมบ้างเป็นไหมครับ

รับjobซ่อมแอร์บ้าน-แอร์รถ งานไฟฟ้าบ้าน โรงงาน ตู้คอนโทรลมอเตอร์ ติดต่อสอบถามได้ครับ
chai2136
สิงห์มัธยม

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 เมษายน 2008 เวลา 09:00:15 »

ตั้งแต่แกทำรถมา ประมาณ 400 กว่าคัน แกพึ่งเปลี่ยนคอมไป 12 ลูกเอง
ผมพึ่งไปมาเมื่อวันเสาร์ ก่อนทำ 12.5 องศา หลังทำได้ 6 องศา ก็ไอนำเกาะกระจกทั้งคันแล้ว มี BENZ 230 E ได้ 0 องศาเลย สุดยอด เดี๋ยววันหลังเอารูปมาลง
ชอบที่แกแนะนำดีมากเลย สมเหตุสมผลดี
tee26april
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 14:38:52 »

เยี่ยมไปเลย  พระเจ้าจอร์ท

จำหน่ายเครื่องปรับอากาศ ตู้เย็นประหยัดพลังงาน
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 15:17:04 »

เยี่ยมไปเลย  พระเจ้าจอร์ท

.. คุณ tee26april ไปขุดกระทู้เก่าตั้งแต่ปี 08 มาเลยหรือครับ เก่ามากแล้วครับ ช่างทรัพย์แกจากวงการแอร์รถยนต์ไปนานแล้วครับ
.. ฝากเอาไว้แต่ชื่อเสียงครั้งแกยังมีชีวิตอยู่ครับ
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 15:26:35 »

อดเลยเสียดายจัง...........อยากทราบว่าแล้วมีที่ไหนอีกไหมครับที่ทำได้แบบนี้..............มาแนะนำกันบ้างครับ
เต้ มหาชัย
ตั้งสติ ก่อนสตาสร์ (เมาไม่หลับ)
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 16:02:03 »

น่าจะเป็นช่างปีดลูกศิษย์ช่างทรัพย์ อยู่บางบ่อ

เสียงท่อมันเข้าหู อารมณ์นักสู้มันเข้าสิง
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 16:38:26 »

เท่าที่ผ่านไปเห็นช่วงแรก ๆ ยังมีทำอยู่ แต่ปัจจุบันไม่น่ามีใครทำแล้วเห็นประตูบ้านปิด และให้เช่าหน้าร้านขายของ(ทำเป็นห้องแถวอย่างดี)  ผมยังไปกินก๊วยเตียวต้มยำ ติดบ้านแกบ่อย ๆ อร่อยดี
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 19:00:44 »

โอยยยยยข้อความโดย: Gun'n  ช่างทรัพย์แกจากวงการแอร์รถยนต์ไปนานแล้วครับ.. ฝากเอาไว้แต่ชื่อเสียงครั้งแกยังมีชีวิตอยู่ครับ
            อิอิ ถ้าท่านใดต้องการทำกับช่างทรัพย์ ก็กรุณาตามท่านไปด่วนน๊ะครับ  Evil :เอิ๊กๆๆๆ:    แต่ผมยังไม่ไปทำกับเขาหรอกน๊ะ  :ย๊าก::หนาวจัง:
popo4703
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 20:07:15 »

โอยยยยยข้อความโดย: Gun'n  ช่างทรัพย์แกจากวงการแอร์รถยนต์ไปนานแล้วครับ.. ฝากเอาไว้แต่ชื่อเสียงครั้งแกยังมีชีวิตอยู่ครับ
            อิอิ ถ้าท่านใดต้องการทำกับช่างทรัพย์ ก็กรุณาตามท่านไปด่วนน๊ะครับ  Evil :เอิ๊กๆๆๆ:    แต่ผมยังไม่ไปทำกับเขาหรอกน๊ะ  :ย๊าก::หนาวจัง:
โหไม่นะ :หนาวจัง: :นอนตายดีกว่า:มุขนี้เจ็บปวดจริงๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์