วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:36:34

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  มือใหม่ที่นี่ครับ ขอความรู้และคำแนะนำด้วย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ที่นี่ครับ ขอความรู้และคำแนะนำด้วย  (อ่าน 1310 ครั้ง)
spida
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 14:17:25 »

เพิ่งได้รถเปอร์โยต์ 306 มาช่วงต้นปี เอาเข้าศูนย์เช็ค 90,000 กิโลเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้เครื่อง heat ขึ้น ไม่อยากเอาเข้าศูนย์ พอจะแนะนำอู่ดีๆ ได้ที่ไหนบ้างครับ บ้านผมอยู่แถวถนนพระรามสาม สาธุประดิษฐ์
จาก มือใหม่หัดขับเปอร์โยต์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vopang
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 21:05:56 »

ลองโทรถามราคาเบื่องต้นแต่ละอู่และระยะประกันหลังซ่อม ยีฮ้ออะหลั่ยที่ซื้อมา บางอู่จะอธิบายหมดเปลือกและแนะนำหรือถามอาการเบื่องต้นจะประราคาคร่าวๆก่อน บางอู่ไม่แนะจะให้ลูกน้องโม้แทน(ระวัง)บางอู่บอกขับมาเลย(เลือดสาด) อิ อิ อิ ไม่กล้าแนะนำมาก เดียวโดนขอหาว่าเชียร์ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
605user
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 23:39:35 »

ไม่สำคัญว่าจะเข้าที่ไหนครับ แต่สิ่งที่สำคัญคือต้องรู้ว่าทำไมเครื่องถึง heat ครับ จะได้ไม่เสียค่าใช้จ่ายมากเกินจำเป็น หลักๆ เครื่องจะ Heat  ได้มีจุดที่ต้องตรวจสอบ และทำได้เองง่ายๆคือ
1) หม้อน้ำรั่วหรือไม่ เปิดฝาดูระดับน้ำครับ ถ้าต้องเติมมากกว่า 1 ลิตรถือว่าผิดปกติแล้วครับ
2) พัดลมหน้าเครื่องทำงานครบ 2 ตัวหรือไม่ ตัวนี้ส่องดูที่กระจังหน้าก็เห็นครับ
3) เนื่องจาก PG จะใช้แรงดันน้ำยาแอร์สั่งพัดลม step 2 ดังนั้นดูระดีบน้ำยาแอร์ตรงตาแมว ถ้าขุ่นแสดงว่าไม่พอครับ โดยปกติถ้าน้ำยาขาดแอร์จะไม่เย็นเวลาขับตอนกลางวัน

ลองดูก่อนครับแล้ว เรื่องอู่ค่อยหาครับ
spida
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 15:39:49 »

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ ไม่ค่อยสันทัดเรื่องรถเท่าไหร่ ทั้งๆที่เป็นลูกช่างซ่อมรถเองแท้ๆ ผมลองทำตามแล้วครับสำหรับคำแนะนำ

1) หม้อน้ำรั่วหรือไม่ เปิดฝาดูระดับน้ำครับ ถ้าต้องเติมมากกว่า 1 ลิตรถือว่าผิดปกติแล้วครับ
>>>  เติมไม่เกิน ลิตรครับ แต่การเติมครั้งล่าสุด โดย startเครื่องแต่ไม่ได้ขับ ปรากฏว่าพอความร้อนขึ้นถึงประมาณ 95 องศา ผมก็รีบปิดเครื่อง พอปิดเครื่อง น้ำที่เติมไปมันไหลออกมาทางข้างล่างเลยครับ ปัญหาเรื่องหม้อน้ำไม่ใช่แน่ๆ ครับ เพราะเจ้าของเดิมเพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำ และเข้าศูนย์ยนตรกิจตลอด (เช็คทุก 5000 โลเลยครับ)

2) พัดลมหน้าเครื่องทำงานครบ 2 ตัวหรือไม่ ตัวนี้ส่องดูที่กระจังหน้าก็เห็นครับ
>>> ทำงานครบครับ

3) เนื่องจาก PG จะใช้แรงดันน้ำยาแอร์สั่งพัดลม step 2 ดังนั้นดูระดีบน้ำยาแอร์ตรงตาแมว ถ้าขุ่นแสดงว่าไม่พอครับ โดยปกติถ้าน้ำยาขาดแอร์จะไม่เย็นเวลาขับตอนกลางวัน
>>> ระบบแอร์ ไม่มีปัญหาครับ เย็นปกติ

คือความร้อนบางที ก็ขึ้น บางทีก็ไม่ขึ้น ตอนแรกเข้าใจว่าเกจ์วัดความร้อนมีปัญหา แต่ปรากฏว่าเป็นเรื่องความร้อนจริงๆ เห็นน้องบอกว่าเปอร์โยต์ต้องเติมน้ำยาหล่อเย็นในหม้อน้ำด้วยเหรอครับ ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน ยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 21:12:27 »

น้ำยาหล่อเย็นในหม้อน้ำ มีหน้าที่เพิ่มจุดเดือดของน้ำในหม้อน้ำครับ และก็ ไม่ทำให้หม้อน้ำเป็นตะกรัน หรือสนิมด้วยครับ

น้ำยาที่แนะนำ ให้ใช้น้ำยา valeo ของศูนย์ครับ เพราะจะมั่นใจได้ว่า มันจะไม่กัดท่อยางของเปอร์โยครับ
ราคาขวดละประมาณ  200 บาทครับ

แนะนำว่าน้ำยาหล่อเย็นที่ว่าควรเปลี่ยนทุกปีนะครับ
แล้วก็ก่อนเติมน้ำยาหล่อเย็นนี้ ไปล้างหม้อน้ำก็ดีนะครับ โดยซื้อน้ำยาจากศูนย์หรือร้านเอกชัยก่อนไปล้างหม้อน้ำครับ

บอกช่างให้เขาเอาน้ำทะลวงไส้ด้วยนะครับ คือเอาสายยางมาฉีดอัดน้ำ เข้าไปในรูน้ำเข้าเครื่องครับ(รูเล็ก) แล้วก็ให้สิ่งสกปรกมันไหลออกมาครับ ถ้าเป็นสีออกขาวๆนวลๆ แสดงว่าเป็นตะกรันน้ำครับ แต่ถ้าเป็นสีออกแดงๆน้ำตาลๆเมื่อไหร่ นั่นคือเครื่องหมายบอกว่า สนิมกินแล้วครับ แต่ถ้ามีแต่น้ำเปล่าออกมา แสดงว่า ไม่มีปัญหาเรื่องตะกรัน หรือสนิมครับ  ตอนทำเดินเครื่องไว้ด้วยนะครับ

น้ำยาที่ใช้ ผสมน้ำเอานะครับ คือหลังจากล้างหม้อน้ำ ประกอบอะไรเสร็จทุกอย่างแล้ว ให้เขาเอาเติมน้ำไปก่อนครับ แล้วก็ค่อยเทน้ำยาหล่อเย็นลงไปนะครับ
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 21:40:13 »

อ้างถึง
แล้วก็ก่อนเติมน้ำยาหล่อเย็นนี้ ไปล้างหม้อน้ำก็ดีนะครับ โดยซื้อน้ำยาจากศูนย์หรือร้านเอกชัยก่อนไปล้างหม้อน้ำครับ
เช็คดูก่อน 306 เสื้อเครื่องเป็นอลูมิเนียมหรือเปล่า  ถ้าใช่ ห้ามใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำนะครับ พังกันหมดพอดี

โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 22:04:41 »

อ้างถึง
เช็คดูก่อน 306 เสื้อเครื่องเป็นอลูมิเนียมหรือเปล่า  ถ้าใช่ ห้ามใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำนะครับ พังกันหมดพอดี

อลูมิเนียมของ 405 gri  ผมก็ใช้น้ำยาหล่อเย็นอยู่นะครับ ใช้ของศูนย์ครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ ใช้มาปีนึงแล้วครับ
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 22:17:56 »

งั้นเจ้าของกระทู้ลองตัดสินใจดูก็แล้วกันครับ แต่รถผม 405 GR อู่ที่ผมซ่อมประจำ เคยแนะนำว่าอย่าใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ

spida
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 12:56:03 »

ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน กะว่าจะเอาเข้าอู่แถวบ้าน KUC แล้วหละครับ ว่าแต่ท่านป่อง น้ำยาในขวดในรูปของท่านนี่มันเติมได้เปล่า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์