วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:03:11

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เพิ่งซื้อเปอร์โยต์ 309 ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อเปอร์โยต์ 309 ครับ  (อ่าน 2272 ครั้ง)
Pongnikul
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 21:05:27 »

ผมถามเพื่อนสมาชิกทีใช้ 309 ครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ จุกจิกไหมครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jamesbonham
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2006 เวลา 01:39:49 »

ผมเป็นคนนึงที่เคยใช้309เป็นปี90...ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับรถยี่ห้อนี้ด้วยซ้ำ!!!...จึงใช้ไปซ่อมไปตามอาการที่เป็น...แต่ยอมรับครับว่าเป็นรถเล็กแต่แรงดีเครื่อง1600คาร์บูwebberลิ้นเดี่ยว...ถ้าไม่รวนก็อย่าให้ช่างไปยุ่งเพราะเป็นคาร์บูฯที่ปราบให้อยู่หมัดยาก...แต่ถ้าสมบูรณ์ผมว่ารถอื่นๆในพิกัดเดียวกันหนีลำบากแน่นอน!!!...น้ำหนักก็ไม่ถึงตัน...จุดที่ต้องระวังคือยางหุ้มเพลาขับเพราะค่อนข้างขาดง่ายไปหน่อย...ไม่รู้เป็นเฉพาะคันของผมหรือเปล่า!!!...ช่วงล่างมีลูกหมากปีกนกที่ถอดเปลี่ยนเฉพาะลูกหมากไม่ได้...ต้องซื้อทั้งอัน( ปีกนก )ราคาอาจสูงไปนิด...แต่ช่วงล่างหลังหายห่วงเป็นทอร์ชั่นบาร์เหมือน405แต่เล็กกว่า...ทนทานแถมโหลดลงได้2หรือ3ระดับเท่าที่จำได้!!!...ภายในไม่ค่อยทน( ผมไม่เข้าใจว่าทำไม...งานพลาสติกของเปอโยต์โดยเฉพาะ309กับ405grจึงกรอบและแตกง่ายเหลือเกินแตะเป็นไม่ได้...นอกจากคุณต้องมือเบาจริงๆ ) ส่วนเครื่องยนต์ก็ดูเรื่องความร้อน ถ้าให้ชัวร์ลงทุนเปลี่ยนปั๊มน้ำ+วาล์วน้ำ+ล้างหม้อน้ำและไล่ลมให้หมด...ผมรับรองความร้อนไม่เกิน80องศาแน่นอน!!!...อ้อดูโมดุลด้วย ( เป็นแผ่นสี่เหลี่ยมผืนผ้าถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นสีฟ้าๆบางๆแปะอยู่ที่ตัวถังใกล้ๆซุ้มโช๊คอัพ...ถ้าเสียอาการคือเครื่องเย็นสตาร์ทปกติแต่ถ้าเครื่องเริ่มร้อนหรือร้อนปกติปุ๊บ...ดับทันทีเพราะผมเจอมาแล้ว!!!...3000กว่าบาทเชียวแหละ ) นอกนั้นไม่มีอะไรครับ พื้นๆเหมือนรถทั่วไป+อะหลั่ยยังมีอยู่ตลอดเหมือน405,305,505ครับ...ถ้าสงสัยปรึกษาผมได้ที่เบอร์ 06-0001498 แม้ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้405grแล้วแต่ผมไม่เคยลืม309เลย...เพราะผมมีอดีตกับเขาไว้เยอะแล้วจะเล่าให้ฟังครับถ้าคุณถาม...ขอบคุณครับ!!!...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Pongnikul
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2006 เวลา 16:59:29 »

Smileyขอบคุณครับ คุณสายลับจากเมืองผู้ดี ที่ได้ให้ผมได้เตรียมงบไว้ก่อน ผมมัดจำไปแล้ว 4,000  บาท รอฤกษ์ไปรับรถวันศุกร์ที่ 2 มิ.ย. นี้ครับ ได้ลองขับแล้ว ความร้อนขึ้นจริงๆ ครับ ทางเต้นท์เขาเลยเปลี่ยนปั๊มนําให้ใหม่แล้วครับ ผมไม่แน่ใจว่ารถคันนี้เป็นของท่านสมาชิกในชมรมมาก่อนหรือเปล่า เป็นรุ่น 309  สีแดงสด ทะเบียน 5 ว-6098 กทม. จอดขายอยู่ที่เต้นท์ศูนย์รวมรถยนต์เมืองทองแจ้งวัฒนะ 1999 เผื่อว่าจะได้จ๊ะเอ๋ Shocked ตอนที่มี Meeting น่ะครับ
TEERIN
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2006 เวลา 21:47:02 »

ตอนนี้ผมใช้อยู่ที่ระยอง ครับ ปีแรกๆ ก็มีปัญหาบ่อยเหมือนกัน ตอนนั้นยังขับรถไม่เป็น คันนี้เป็นรถคันแรกในชีวิต เป็นรถดี ราคาถูก ช่วงแรกมีปัญหาเกือบกับระบบคาร์บู เปลี่ยนคาร์บูไป แล้ว 2 ตัว เอาของ 405 มาใส่ และระบบความร้อนของเครื่อง ต้องเปลี่ยนอะไหล่เยอะในช่วงแรก ตอนนี้ใช้มา 3 ปีแล้ว ก็พอใจนะครับ หมดค่าซ่อมไปประมาณ 6 หมื่นบาท เฉลี่ยซ่อมบำรุงเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆ ปีละ 20,000 ก็ถือว่าคุ้มกว่าซื้อรถป้ายแดงเยอะครับ และได้อาศัยข้อมูลใน web นี้ในการซ่อมรถ  เพราะตอนแรกไม่รู้จัก web นี้เสียค่าซ่อมรถแพง และซ่อมไม่ถูกจุด ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ 309 ครับ
Pongnikul
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 มิถุนายน 2006 เวลา 22:21:29 »

ขอบคุณครับ ถอยรถออกมาแล้วครับ ขับดีมากครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปอู่ดำริห์ให้เขาเช็คดูหน่อยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์