วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 08:20:07

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ  (อ่าน 1295 ครั้ง)
autoplus
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 07:25:41 »

พอดีรถผมน้ำมันพวงมาลัยมีอาการรั่วซึมเล็กน้อย ตอนนี้ระดับน้ำมันต่ำกว่า min นิดนึงครับ แล้วผมยังไม่มีเวลาเอารถเข้าไปเช็ค เลยกะว่าจะหาซื้อน้ำมันเติมไปก่อน ไม่ทราบว่ารุ่น 406 ea9 ต้องใช้น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร แล้วก็หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 07:37:56 »

รีบหาซื้อเติม เอาของอะไรก็ได้ครับ ที่เป็น Dextron2 ลิตรละร้อยกว่าบาท ผมซื้อตามปั๊ม ESSO ยี่ห้อ Mobil  เติมให้ได้ระดับ ถ้าพร่องมากๆ ปั๊มจะดัง และเสื่อมสภาพ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ID Line:   manmingmitr
autoplus
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 22:07:45 »

รีบหาซื้อเติม เอาของอะไรก็ได้ครับ ที่เป็น Dextron2 ลิตรละร้อยกว่าบาท ผมซื้อตามปั๊ม ESSO ยี่ห้อ Mobil  เติมให้ได้ระดับ ถ้าพร่องมากๆ ปั๊มจะดัง และเสื่อมสภาพ
ขอบคุณครับ ผมซื้อมาเติมแล้วครับ ยี่ห้อ mobil จากปั๊ม esso ราคา 165 บาท
ทีนี้ผมเติมตอนเครื่องร้อน แต่เผลอเติมเกินจากระดับ max ไปประมาณ 1 cm จะมีผลเสียรึเปล่าครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 07:59:00 »

ไม่เป็นไรครับ แค่ อาจจะมีไอน้ำมัน ออกมามากกว่าปกติ หาหลอด ค่อยๆดูดออกก็ได้ครับ ให้มันอยู่ในระดับพอดี จะดีกว่าครับ และก็ หาดูด้วยว่า ที่มันรั่วซึมนั้น มันอยู่ที่จุดใด ถ้าเป็นแถวท่อยาง อาจจะเป็นที่แคล้มป์รัดท่อก็ได้ เปลี่ยนตัวใหม่ ที่เป็นแบบขันให้ตึงได้ก็ใช้ได้ครับ และถ้ามันรั่วที่ตัวปั๊ม มันจะหยดลงไปโดนไดชาร์จ ต้องคอยล้างทำความสะอาดตัวไดชาร์จ ไม่งั้น ไดชาร์จอาจจะเสียนะครับ

autoplus
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 10:23:06 »

จากการที่ผมซื้อรถคันนี้มาประมาณปีครึ่ง ผมสังเกตว่าน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์จะค่อยๆลดทีละนิด และทุกๆหกเดือนช่างจะเติมให้ได้ระดับครับ แล้วช่างบอกว่าที่มันหายเพราะสวิทที่บอกเครื่องยนต์ให้เพิ่มกำลังเวลาหมุนพวงมาลัย ถูกเปลี่ยนเป็นน๊อตธรรมดา ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจริงไหมครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 10:32:45 »

ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ การที่มันพร่องหายไป มันจะต้องมีที่รั่วซึมครับ ส่วนมากที่เจอ ก็เป็นตรงสวิทช์ที่คุณว่านั่นที่นึง และตามท่อยาง กับที่ตัวปั๊มเอง และก็ ที่ตัวแรคเองครับ ควรจะหาให้เจอ แล้วแก้ไข หรือ หาให้เจอว่าตรงไหน แล้วก็ป้องกัน อันตรายที่อาจจะตามมา ถ้ายังคิดว่า ยังซื้อน้ำมันเติมมันทัน

autoplus
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 10:59:30 »

ขอบคุณมากครับ เดือนหน้าผมจะเอารถเข้าไปเช็คแล้วครับ  ร้อนจัง
rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มิถุนายน 2014 เวลา 08:03:58 »

เพิ่งเปลี่ยนสวิช์ทช์แรงดัน ตัวเล็กนิดเดียวแพงเอาเรื่อง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์