วันพฤหัสบดีที่ 19 กันยายน 2024 เวลา 23:10:31

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  สอบถามเรื่องช่วงล่างด้านหลังครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องช่วงล่างด้านหลังครับ  (อ่าน 1710 ครั้ง)
filmboys
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 18:01:42 »

เวลาขับรถเจอทางขลุขละหรือหลุ่มบ่อไม่สูงมาก ด้านหลังมีเสียงเหมือนมีอะไรกระแทก ตึงๆเลย แต่ขับทางปรกติ ไม่ค่อยมีเสียง อยากทราบว่าเกิดจากอะไรและมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ศรีเทพ 306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 21:24:01 »

ด้านหลังก็ไม่น่ามีอะไรนะครับ
1.ยางอาจกระแทกกับซุ้มล้อ อันนี้ถ้ามีการเปลี่ยนยางหรือโหลดไปจากที่เคยเป็น
2.โช๊คหลัง หากรั่วจนเสื่อมสภาพก็อาจทำให้ทอชั่นบาร์เด้งขึ้นลงเร็วจนทำให้เกิดเสียงได้
3.ยางที่เป็นตัวยึดระหว่างคานหลังกับโคลงรถ ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร อันนี้อาจจะขาดทำให้เวลากระแทกเวลาตกหลุม อันนี้ขึ้นแม่แรงแล้วกดล้อแรงๆฝั่งคนนั่งเหมือนหมุนน๊อตล้อเข้า ฝั่งคนขับเหมือนถอดล้อ น่าจะพอมองได้ว่ายางตัวนี้ขาดหรือเปล่า
4.ลูกปืนทอชันบาร์ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะถ้าเป็นตัวนี้แตกจะมีเสียงเอียดๆอาดๆเวลารถโคลง เขย่ารถดูก็น่ารู้ เรื่องลูกปืนเนี่ยอาการยอดฮิตของ 306

ถ้าไงลองค่อยๆไล่หาดูนะครับ และอีกอย่างดูอาการอื่นด้วยครับเช่นการกินยางกินขอบนอก ขอบใน หรือเป็นบั้งๆ และสุดท้ายลองค่อยๆฟังเสียงดีๆครับเสียงอาจมาจากที่อื่น (ด้านหน้า) แล้วสะท้อนมาให้เราได้ยินเหมือนดังมาจากข้างหลัง อันนี้ผมเคยเจอกับตัวแต่เป็นวีโก้เสียงดังมาจากกันชนหน้าแต่ผมได้ยินว่าดังที่กันชนหลังถอดเสียยกใหญ่ไม่หายต้องลงมาฟังข้างนอกเพราะฟังตอนอยู่ในรถกับนอกรถต่างกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
อ.นิคม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 กรกฎาคม 2014 เวลา 12:33:35 »

ด้านหลังก็ไม่น่ามีอะไรนะครับ
1.ยางอาจกระแทกกับซุ้มล้อ อันนี้ถ้ามีการเปลี่ยนยางหรือโหลดไปจากที่เคยเป็น
2.โช๊คหลัง หากรั่วจนเสื่อมสภาพก็อาจทำให้ทอชั่นบาร์เด้งขึ้นลงเร็วจนทำให้เกิดเสียงได้
3.ยางที่เป็นตัวยึดระหว่างคานหลังกับโคลงรถ ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร อันนี้อาจจะขาดทำให้เวลากระแทกเวลาตกหลุม อันนี้ขึ้นแม่แรงแล้วกดล้อแรงๆฝั่งคนนั่งเหมือนหมุนน๊อตล้อเข้า ฝั่งคนขับเหมือนถอดล้อ น่าจะพอมองได้ว่ายางตัวนี้ขาดหรือเปล่า
4.ลูกปืนทอชันบาร์ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะถ้าเป็นตัวนี้แตกจะมีเสียงเอียดๆอาดๆเวลารถโคลง เขย่ารถดูก็น่ารู้ เรื่องลูกปืนเนี่ยอาการยอดฮิตของ 306

ถ้าไงลองค่อยๆไล่หาดูนะครับ และอีกอย่างดูอาการอื่นด้วยครับเช่นการกินยางกินขอบนอก ขอบใน หรือเป็นบั้งๆ และสุดท้ายลองค่อยๆฟังเสียงดีๆครับเสียงอาจมาจากที่อื่น (ด้านหน้า) แล้วสะท้อนมาให้เราได้ยินเหมือนดังมาจากข้างหลัง อันนี้ผมเคยเจอกับตัวแต่เป็นวีโก้เสียงดังมาจากกันชนหน้าแต่ผมได้ยินว่าดังที่กันชนหลังถอดเสียยกใหญ่ไม่หายต้องลงมาฟังข้างนอกเพราะฟังตอนอยู่ในรถกับนอกรถต่างกันครับ

สุดยอดความรู้จากประสบการณ์ตรง ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์