วันอังคารที่ 24 กันยายน 2024 เวลา 06:14:36

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  เบรคแล้วสั่น
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคแล้วสั่น  (อ่าน 1298 ครั้ง)
vig
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพุธที่ 14 พฤษภาคม 2014 เวลา 20:50:22 »

405sri นำไปเปลี่ยนจานเบรคคู่หน้าใหม่ พร้อมผ้าเบรคส่วนคู่หลังนำไปเจียแล้วเปลี่ยนผ้าเบรคเช่นกัน พร้อมกันนั้นก็เปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับตัวนอกด้านคนนั่ง พอเสร็จแล้วนำไปลอง ปรากฎว่ารู้สึกสั่นๆและเวลาแตะเบรคจะสั่นตรงเท้าและสท้านทั้งคัน ตอนนี้ยังแก้ไม่ตกครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ และอีกอย่างเวลาเบรคไฟเตือนผ้าเบรคหมดจะโชว์ตลอด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สิงห์ นครเชียงราย
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 14 พฤษภาคม 2014 เวลา 21:42:06 »

เบรคหลังมีปัญญาหรือเปล่าครับ พวงมาลัยสั่นมั้ยครับ เคยเป็นเหมือนกันแต่ไม่ใช่กับรถเปอร์โยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 14 พฤษภาคม 2014 เวลา 22:37:24 »

แค่ไฟเตือนผ้าเบรคหมดทั้งๆที่เป็นผ้าเบรคใหม่....แค่นี้ก็ผิดปกติแล้วครับ....กลับไปที่อู่เดิมลองถอดดูหาสาเหตุครับ

toto4
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 14 พฤษภาคม 2014 เวลา 22:50:31 »

เคยเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนจานใหม่ ผ้าใหม่
หาตั้งนานของผมเป็นที่ลูกปืนล้อ (ไม่ได้เปลี่ยนนานมากๆๆๆ)
vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2014 เวลา 06:34:49 »

ตอนนี้วิ่งก็สั่นครับแต่ไม่มากเท่าตอนเบรคหรือมันจะเกี่ยวกับการประกอบเพลาขับไหมครับ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2014 เวลา 07:44:24 »

ตอนนี้วิ่งก็สั่นครับแต่ไม่มากเท่าตอนเบรคหรือมันจะเกี่ยวกับการประกอบเพลาขับไหมครับ

ถ้าวิ่งก็สั่นก็อีก 1 ปัญหาครับ......ถ้าสั่นที่ความเร็วรอบใดรอบหนึ่ง ถ้าความเร็วผ่านไปแล้วไม่สั่น อย่างนี้ก็หัวเพลาตัวนอกครับ

รีบพิมพ์ไปหน่อย...แนะนำผิดเลย.....ว้าแย่จัง....อิอิ

โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2014 เวลา 08:37:24 »

ขอผมเคยเป็นเวลาขับที่ความเร็วช่วง75-80 ตัวรถจะสั่นทางด้านหน้าซ้าย(คนนั่งหน้าด้านซ้าย)แต่พวงมาลัยไม่สั่น...ทีแรกนึกว่าล้อหรือยางหาตั้งนานจนท่านจิรโรจน์แนะนำให้ไปดูที่เพลาขับตัวในว่าหลวมหรือป่าว...สุดท้ายเพลาขับตัวในหลวมตามที่ท่านจิรโรจน์บอกจริงๆ..ตอนนี้หายสั่นแล้ว..จะสั่นอีกทีก็ตอนที่มีฉาวๆมานั่งข้างๆ..อิๆ

ปล.ขอขอบคุณเฮียจิรโรจน์ไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ..และเมื่อตังค์พร้อมจะไปหานะครับ..

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2014 เวลา 08:48:20 »

วันนื้จให้ช่างเช็คดูอีกทีคงต้องเปลี่ยนช่างก่อนละครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2014 เวลา 09:56:20 »

นายโจ ได้ข่าวว่าร่ำรวยใหญ่ มีรถ2คันแระ  เอามาให้ติชมกันบ้างสิ  จะได้รู้ว่า จะติ หรือ จะชม

การที่เบรคแล้วสั่น ก็ต้องไล่ที่เบรค และก็พวกลูกปืนดุมล้อ   แต่ถ้าเป็นที่เพลา ไม่ต้องเบรค ก็สั่นได้ครับ
สงสัยว่า เวลาที่เค้าเปลี่ยนยางหัวเพลานั้น ได้ดึงจนหัวตัวในหลุดรึเปล่า  และถ้าหลุด มันจะสั่นตอนที่ เร่งเครื่อง พอยกคันเร่ง มันก็จะหยุดสั่น   ค่อยๆหาสาเหตุครับ มีไม่กี่อย่างหรอกครับ ที่เป็นต้นเหตุ  เอารถมาหาผมสิ จะลองดูให้

ID Line:   manmingmitr
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:39:59 »

นายโจ ได้ข่าวว่าร่ำรวยใหญ่ มีรถ2คันแระ  เอามาให้ติชมกันบ้างสิ  จะได้รู้ว่า จะติ หรือ จะชม

การที่เบรคแล้วสั่น ก็ต้องไล่ที่เบรค และก็พวกลูกปืนดุมล้อ   แต่ถ้าเป็นที่เพลา ไม่ต้องเบรค ก็สั่นได้ครับ
สงสัยว่า เวลาที่เขาเปลี่ยนยางหัวเพลานั้น ได้ดึงจนหัวตัวในหลุดรึเปล่า  และถ้าหลุด มันจะสั่นตอนที่ เร่งเครื่อง พอยกคันเร่ง มันก็จะหยุดสั่น   ค่อยๆหาสาเหตุครับ มีไม่กี่อย่างหรอกครับ ที่เป็นต้นเหตุ  เอารถมาหาผมสิ จะลองดูให้

ขอบคุณครับที่เฮียอวยพรให้ร่ำรวย....ผมได้ GRI แท้ๆ (เจ้าของเค้าบอกอย่างนั้นนะ..อิๆ) มายังต้องลงทุนอีกเยอะ..ขาดอะไหล่อีกแยะ..เดี๋ยวปั้มแบงค์ได้เมื่อไหร่ต้องเอาไปให้เฮียติแน่นนอนชมคงไม่มีแน่น..เฮียเตรียมอะไหล่GRIแท้ๆไว้แจกผมด้วยนะ..อิๆ

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2014 เวลา 19:27:25 »

มารายงานผลว่าแก้ปัญหาจบแล้วครับ โดยช่างคนใหม่ถอดจานเบรคคู่หน้าที่เปลี่ยนใหม่ไปเจียร์ ตอนนี้หายแล้ววิ่งเรียบเลยไม่คิดว่าของใหม่ๆจะมีปัญหานะ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์