วันอังคารที่ 17 กันยายน 2024 เวลา 02:31:48

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  50X
| | |-+  ขอความช่วยเหลือด่วน เรื่องเหมือนเบรคค้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วน เรื่องเหมือนเบรคค้าง  (อ่าน 1768 ครั้ง)
rakkieat
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 พฤษภาคม 2013 เวลา 01:18:17 »

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ   รถ PG 505 2.0 GR  ผมล้างรถเสร็จ  ( นำฉีดใต้ท้องรถ) เสร้จ ก็นำรถออกไปจ่ายตลาด  พอกลับมาจะกลับบ้าน ใส่เกียร์เดินหน้า พบว่า รถออกตัวไม่ได้ เหมือน ล้อหลังล็อค  จากนั้น ผมขึ้นแม่แรงล้อหลัง 2 ข้างแล้วลองหมุนดู พบว่า ล้อหลังด้านขวาหมุนไม่ได้เลย ส่วนล้อหลังซ้าย พอหมุนได้ แต่ฝืดมาก   ผมรบกวนหน่อยครับ ว่ามันเป็นอะไร จะแก้ปัญหานี้อย่างไร ครับ  ด่วนหน่อยนะครับ  ตอนนี้จอดคาที่ตลาด   ขอบพระคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Bj@DGR
My car
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 พฤษภาคม 2013 เวลา 04:17:01 »

306 sr ของผมเคยเป็นลองถอยหลังแรงๆ มันจะหลุดนะครับ ช่างบอกกระบอกสูบเบรคค้าง ต้องเปลี่ยน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

" คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" พระพรหมมังคลาจารย์ (ปัญญานันทะ ภิกขุ)   (Y)
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 พฤษภาคม 2013 เวลา 19:15:53 »

น่าจะกระบอกเบรกค้าง ก็คงต้องเปลี่ยนสถานเดียว
rakkieat
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤษภาคม 2013 เวลา 08:45:09 »

ตอนนี้ผมลองวิธีถอยหน้า - หลังแรงแล้วครับ  ผลออกมา ว่า  หาล็อคแล้วครับ  แต่ผมสงสัยว่า   ถ้าเราจะวิ่งไปก่อนสักพัก จะได้ไหมครับก่อนเข้าอู่ซ่อม  ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤษภาคม 2013 เวลา 13:07:05 »

ระบบห้ามล้อ เป็นเรื่องของความปลอดภัยนะครับ อย่าพยายามฝืนใช้มันเลยครับ
ควารรีบไปหาร้านเบรค ให้เค้าเช็คให้โดยด่วน อาจจะไม่เป็นอะไรมากก็ได้ เช่นที่คุณเข้าใจว่า มันคงจะเบรคติด
จากการล้างรถ ถ้าคุณเป็นคนที่พอรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกอยู่บ้าง ผมจะไม่แนะให้รีบไปเช็คด่วนก็ได้ แต่ที่เอามถาม แสดงว่า คุณไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี้ ฉะนั้น รีบๆไปตรวจเช็คโดยเร็ว จะดีที่สุด ก่อนที่จะมีเหตุ

ID Line:   manmingmitr
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤษภาคม 2013 เวลา 19:33:55 »

มาเล่าเสริม เรื่องของเบรคล็อค และผลที่ตามมา
ที่บ้านของน้อง มีTiger 4WD อยู่คันนึง เข้าศูนย์ยริการของTOYOTA ตลอด
เริ่มจาก มีอาการของล้อหลังมันล็อค จากเบรคมันติด ไม่ว่าจะโดยใช้เบรคมือ หรือในขณะที่เบรค
ก็เอาเข้าศูนย์ เพื่อทำการแก้ไข หลายครั้ง ทุกครั้งที่เอาเข้าไปทำ รับรถกลับมา ก็ใช้ได้เป็นปกติอยู่ระยะหนึ่ง
แล้วก็จะกลับมาเป็นอีก ในระหว่างนี้ ก็ยังใช้รถไปด้วยเรื่อยๆ เรียกว่า ใช้ไป แก้ปัญหากันไป แต่เหมือนว่า จะยังหาสาเหตุที่แท้จริงไม่ได้
จนวันหนึ่ง เหตุร้ายก็เกิดจนได้ น้องผมขับไปตามทาง ด้วยความเร็วไม่น่าจะเกิน100กม./ชม.
 พอเบรคเพื่อจะหยุดรถ ล้อหลังมันล็อคทันทีครับ รถจะเหมือนถูกดึงลงจากถนน ลงไปชนเอารถที่จอดอยู่ข้างทาง
ก็พังด้วยกันทั้งคู่ ดีที่ว่า น้องผมที่ขับไป ไม่เป็นอะไรมาก และไม่ได้พาเด็กไปด้วย ก็เรียกประกันมาเคลียร์ ส่งรถเข้าซ่อม
พอเอารถกลับมาใช้ ก็เกือบจะเป็นอีก แต่โชคดี ที่ไม่มีอะไรมาก แค่เซ แล้วไถลไปหน่อย
ก็เอารถเข้าศูนย์อีก เพื่อให้เค้าเช็ค และจัดการซ่อม ทางศูนย์แจ้งมาว่า น่าจะ เป็นที่ชุด เฟืองท้าย ราคาหลายหมื่่น
ก็เลยว่าจะหาของเซียงกงมาใส่ดีกว่า เลยเอารถกลับมา แล้วก็เอาไปหาร้านยางในมหาชัย ให้เค้าดูให้
ทางร้าน ฟันธงเลยว่า สาเหตุคือ....น่าจะเคยมีการรั่วของซีลเพลามาก่อน ทำให้น้ำมันเฟืองท้าย ที่เป็นแบบพิเศษ
สำหรับ Limited Slip น้ำมันที่รั่วซึมออกมาจนถึงล้อ และเปียกไปถึงผ้าเบรค แค่เอาผ้าเบรคออกมาล้าง มันยังใช้ไม่ได้
เพราะ น้ำมันนั้น มันยังอยู่ในเนื้อผ้าเบรค พอร้อน ก็จะซึมออกมาอีก
มิน่า ทุกครั้งที่เอารถเข้าศูนย์ กลับมา ก็จะเป็นปกติดี แต่อีกไม่นาน มันก็จะกลับมาหลอนอีก
สรุป ทางร้านเปลี่ยนผ้าเบรคชุดใหม่ให้ ก็จบ ทุกวันนี้ ยังไม่มีอะไรเกี่ยวกับเบรคอีกเลย

ที่เอามาเล่า ก็เพื่อให้เป็นกรณีตัวอย่าง ว่า อย่า ชล่าใจ

ID Line:   manmingmitr
ตา-พล
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤษภาคม 2013 เวลา 21:10:01 »

สุดยอด เห็นภาพตามคำบรรยาย ที่ลำดับเรื่องราวได้เป็นขั้นตอน
ถ้าเป็นอาจารย์กวดวิชา.....รวยแน่ๆ...นับถือครับ
SR978
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:44:54 »

ถ้าเป็นเบรคดรั้ม ผมเคยเจอผ้าเบรคด้านในหลุดทั้งแผ่นเลย
rakkieat
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:57:28 »

ขอบคุณมาก ครับพี่ ๆ ผมดีใจครับที่ได้เป้นส่วนหนึ่ง ของสิงห์ PG
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์