วันศุกร์ที่ 20 กันยายน 2024 เวลา 09:31:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  ปลดเบรคลงแล้ว ยังเบรคอยู่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลดเบรคลงแล้ว ยังเบรคอยู่  (อ่าน 2470 ครั้ง)
Lion for Lamb
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 18:48:09 »

น่าจะเกี่ยวกับขับรถลุยน้ำครับ

เมื่อวันก่อนรู่สึกว่าดึงเบรคมือขึ้นมาง่ายมากๆ ยวบสุดๆ แถมดึงแล้ว ยังเข็นรถได้ เลยต้องใส่เกียร์อีกชั้น

มาวันนี้ก็เหมือนเดิมครับ ไปมีทติ้งกินเบียร์กับเพื่อนๆ เอารถไปอวดด้วยหละ ปรากฎว่าตอนจะกลับ

ครืดๆๆๆๆ เลยครับเบรคมือ (ไฟเบรคก็ไม่โชว์นะ) ก็เลยมั่วๆดึงขึ้นดึงลง จนรอดพ้นมาได้

ตอนนี้เบรคมือ กลับมาดึงขึ้นยากเหมือนเดิม

อยากทราบว่าเช่นนี้แล้วผมต้องไปหาช่างอยู่รึป่าว วันนีขับไปเอาของที่เอกชัย วิตกจริตสุดๆ คือรู้สึกว่า เบรคมือยังค้างอยู่เล็กๆ

อาการแบบนี้ไปหาช่าง หรือไปหาหมอก่อนดีครับ :เหงื่อแตก: :เหงื่อแตก: :เหงื่อแตก:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nun
คนร้อยเอ็ดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 18:54:20 »

1  เบรคค้าง
2  ผ้าเบรคหลุดออกจากโครง

รอความคิดเห็นจากท่านอื่นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มิตรภาพไร้พรมแดน
Tel 0868569846
405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 19:00:29 »

ดีแฮะ

ของผม ดึงเบรค รถยังวิ่งอยู่เลย  อิอิอิอิอิอ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
valentine2525
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 20:10:39 »

ของผม ดึงเบรกมือจนสุดแล้ว  รถยังไหลอยู่เลย 5555
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 20:22:01 »

คุณLion for Lamb ถ้าดูเบรกเป็นก็น่าจะถอดมาตรวจดูนะครับ..หรือไม่ก็รีบไปหาช่างดีกว่าครับ...ดังคำว่าเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย.....อิๆๆ

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 20:59:25 »

ถามอีกนิดครับ เจ้า 405 นี่ เวลาใส่เบรคมือ เหมือนตูดมันจะยกๆหน่อยปะครับ

เหมือนมีลม ไฮดอริค อะไรแบบนี้ปะครับ แบบพอจอดใส่เบรคมือค้างคืนพอปลดมันก็จะดัง พรึ่บ! แล้วเหมือนท้ายมันยวบลงมา อันนี้ปกติของ405ปะครับ สงสัยมานานแล้ว

ของแฟนผม CITY ไม่เห็นเป็นแบบนี้
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 21:06:31 »

ถามอีกนิดครับ เจ้า 405 นี่ เวลาใส่เบรคมือ เหมือนตูดมันจะยกๆหน่อยปะครับ

เหมือนมีลม ไฮดอริค อะไรแบบนี้ปะครับ แบบพอจอดใส่เบรคมือค้างคืนพอปลดมันก็จะดัง พรึ่บ! แล้วเหมือนท้ายมันยวบลงมา อันนี้ปกติของ405ปะครับ สงสัยมานานแล้ว

ของแฟนผม CITY ไม่เห็นเป็นแบบนี้

น่าจะใช่นะ   ของผมก้อเป็น ตูดกระดก อะ

อิอิอิอิอิ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 21:11:56 »

กระดก แต่มันยังไหล ไม่รู้ทำไงได้บ้างอะคร้าบ

Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 21:32:52 »

กระดก แต่มันยังไหล ไม่รู้ทำไงได้บ้างอะคร้าบ

ไม่รู้ 405 เหมือนกันทุกรุ่นหรือเปล่าครับ....แต่เท่าที่รู้  SRI กับ MI16 เมื่อผ้าเบรคสึกหรอไปเยอะแล้วเบรคมือไม่อยู่.....สามารถปรับได้ครับโดยการขันเกลียวเบรคมือให้ตึงขึ้นอีกนิดหนึ่งครับ.....ต่ำแหน่งอยู่ใต้คานหลังครับ

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 21:36:14 »

พี่ธวัช ผมเพิ่ใปลี่ยนแม่ปั้มพ์เบรค + ผ้าเบรค + เจียร์ มาไม่ถึง 5000 โลเลย

เป็นตั้งแต่ทำ  หรือว่าต้องลองไล่ลมไหม่อะครับ

Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 21:55:15 »

ลองหมุดใต้ท้องดูว่ามีชุดปรับเบรคมือ ( ในวงกลมสีแดง ) ถ้ามีก็ปรับเกลียวซะก็ช่วยได้แล้วครับ

* เบรคมือ.JPG (41.52 KB, 472x400 - ดู 345 ครั้ง.)

supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 22:59:57 »

เคยเป็นกับรถคันเก่าเหมือนกัน ตอนนั้นเอารถไปลุยน้ำแล้วจอดใส่เบรกมือทิ้งไว้ พอตอนขับออกตัว รถมันเหมือนใส่เบรกมือคาอยู่คือ ตอนถอยออก ท้ายโด่ง รถไม่ไป เหยียบเพิ่มอีกนิด มันก็หลุดพร่วดเป็นปกติ เป็นอยู่ 2-3ครั้ง ก็ไม่เป็นอีกเลย

ส่วนอาการดึงเบรกมือแล้วไม่อยู่ อันนี้เคยเป็นกับ 405 ก็แก้โดยมุดใต้ท้องรถ ไปตั้งสายเบรกมือใหม่ครับ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 19:33:00 »

หา กระทู้ไม่เจอ

เพิ่งหาเจอวันนี้

ขอบคุณ พี่ธวัชมากครับ

วันนไหน รถแห้ง ไปเปียก  เดี๋ยวลองมุดเข้าไปปรับครับ

ว่าแต่ว่า ปรับไปทางไหน  ครับ  ทวนเข็มหรือตามเข็ม ครับ

nun
คนร้อยเอ็ดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ตุลาคม 2011 เวลา 08:31:03 »

หลายท่านเวลาเบรคมือไม่อยู่ก็ทำการปรับตั้งที่ตั้งเบรคมือแทน  หารู้ไม่ว่าเมื่อผ้าเบรคของท่านสึกท่านก็จะทำการปรับตั้งระยะห่างของผ้าเบรคใหม่เพื่อให้สมรรถนะการเบรคดีขึ้นเหมือนเดิม  แต่ผลที่ตามมาก็คือเมื่อไรก็ตามที่เราทำการปรับตั้งระยะห่างของเบรคขึ้นอีก เบรคมือของเราก็จะถูกปรับตั้งไปโดยอัติโนมัติ ด้วยกลไกภายในชุดเบรค  และถ้าหากท่านปรับตั้งเบรคมือขึ้นมาก่อนหน้านั้นมันก็จะมีมีผลให้เบรคค้างได้ ประสบการณ์นี้ผมเคยเจอมาแล้วครับ ถ้าหลายๆท่านซ่อมรถเป็นก็จะรู้เอง  เพราะฉะนั้นเวลาผ้าเบรคเราหมดหรือว่ามันเริ่มสึกควรทำการปรับตั้งเบรคเราจะรู้ได้จากเบรคมือของเรานี่ละ สำหรับ 405 (รุ่นอื่นผมไม่ทราบนะครับ)

มิตรภาพไร้พรมแดน
Tel 0868569846
405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ตุลาคม 2011 เวลา 10:44:47 »

วัน
เคยเป็นกับรถคันเก่าเหมือนกัน ตอนนั้นเอารถไปลุยน้ำแล้วจอดใส่เบรกมือทิ้งไว้ พอตอนขับออกตัว รถมันเหมือนใส่เบรกมือคาอยู่คือ ตอนถอยออก ท้ายโด่ง รถไม่ไป เหยียบเพิ่มอีกนิด มันก็หลุดพร่วดเป็นปกติ เป็นอยู่ 2-3ครั้ง ก็ไม่เป็นอีกเลย

ส่วนอาการดึงเบรกมือแล้วไม่อยู่ อันนี้เคยเป็นกับ 405 ก็แก้โดยมุดใต้ท้องรถ ไปตั้งสายเบรกมือใหม่ครับ

อาการเดียวกันเด๊ะเลยครับ คงต้องไปทำเบรคใหม่ตามคุณ nun บอกแล้วหละ

หมายถึงเปลี่ยนผ้า และตั้งเบรคใหม่เลยใช่ปะครับ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ตุลาคม 2011 เวลา 11:02:19 »

หลายท่านเวลาเบรคมือไม่อยู่ก็ทำการปรับตั้งที่ตั้งเบรคมือแทน  หารู้ไม่ว่าเมื่อผ้าเบรคของท่านสึกท่านก็จะทำการปรับตั้งระยะห่างของผ้าเบรคใหม่เพื่อให้สมรรถนะการเบรคดีขึ้นเหมือนเดิม  แต่ผลที่ตามมาก็คือเมื่อไรก็ตามที่เราทำการปรับตั้งระยะห่างของเบรคขึ้นอีก เบรคมือของเราก็จะถูกปรับตั้งไปโดยอัติโนมัติ ด้วยกลไกภายในชุดเบรค  และถ้าหากท่านปรับตั้งเบรคมือขึ้นมาก่อนหน้านั้นมันก็จะมีมีผลให้เบรคค้างได้ ประสบการณ์นี้ผมเคยเจอมาแล้วครับ ถ้าหลายๆท่านซ่อมรถเป็นก็จะรู้เอง  เพราะฉะนั้นเวลาผ้าเบรคเราหมดหรือว่ามันเริ่มสึกควรทำการปรับตั้งเบรคเราจะรู้ได้จากเบรคมือของเรานี่ละ สำหรับ 405 (รุ่นอื่นผมไม่ทราบนะครับ)

ผมเป้นตั้งแต่ เปลี่ยนเบรคแล้วครับ  เพิ่งเปลี่ยนมา เดือน กพ. 54  เลขที่ไมค์ 95,xxx  กม.เอง

ไม่ใช่เพิ่งเป็น   ตอนนี้ 99,4xx  กม. ครับ   ผมใช้รถน้อยมากครับ

ขนาดเบรคพร้อมกัน 4 ล้อ ยังรู้สึกว่ามันยังไหล ไม่หยุด นึบ เหมือนเดิมเลย

ก่อนทำ เหยียบเบรค เรารู้ระยะรถไหลเท่าไหร่  แต่พอทำมา มันไหลมากว่าเดิมอีก

เวลาดึงเบรกมือ  ก่อนทำ ดึงแค่ ครึ่ง  รถก้อตูดกระดก อย่างเห็นได้ชัด   หลังเปลี่ยนเบรกหลังมาหใม่ ต้องดึงจนสุดมือมิด เลย รถยังไหลได้อีกนิดๆ

งง  แล้วผมควนทำอย่างไรดี

ระหว่างไล่ลม  ใหม่ กับ ตั้งระยะเบรคใหม่

PG-Garage
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ตุลาคม 2011 เวลา 11:14:09 »

สำหรับ 405 รุ่นที่คานหลังยังเป็นดรัมอยู่ อาการเบรคติดอาจเป็นเพราะความชื้นจากฝน หรือจากการลุยน้ำ เมื่อผ้าเบรคเปียกน้ำมันจะพองตัวขึ้นมา คันไหนที่ใช้มานานผ้าเบรคสึกไปเยอะ การพองตัวของผ้าเบรคก็ไม่ทำให้เบรคติดได้หากติดก็อาจเพียงนิดเดียวไม่ถึงกับทำให้เสียหาย แต่หากคันไหนที่เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาใหม่หรือทำการปรับตั้งเบรคมือช่วยให้ตึงๆอาจทำความเสียหายแก่ผ้าเบรคได้
  กรณีผ้าเบรคติด อย่าเร่งเครื่องเดินหน้ากระชากให้หลุด เพราะผ้าเบรคจะหลุดออกจากฝัก ควรยกรถขึ้นถอดล้อออกแล้วหาเหล็กหรือฆ้อนเคาะดรัมด้านนอกให้ผ้าเบรคคลายตัวก่อน
  กรณีผ้าเบรคติด หากปรดเบรคมือลงแล้วรถไม่สามารถเดินหน้าได้ ให้ถอยหลังช้าๆ เพราะสริงดึงเบรคมืออยู่ด้านล่างของฝักเบรคหลัง จุดหมุนอยู่ด้านบนทำให้เวลาดึงเบรคมือฝักเบรคจะยืดตัวจับแบบหมุนล้อถอยหลัง(นี่เป็นเหตให้ท้ายยก) ถ้าคานหลังลูกปืนอาร์มยังดีอยู่นะ ถ้าคันไหนไม่ยกก็เตรียมตัวซ่อมลูกปืนอาร์มหลังได้เลย
 กลับมาที่ผ้าเบรคถ้าเรายังขับเดินหน้าจะทำให้ผ้าเบรคขัดตัวระหว่างดรัมกับฝักเบรคยิ่งขึ้น ถ้าเราถอยหลังผ้าเบรคจะคลายตัวได้ถ้าโชคดีก็ไม่หลุด แต่ถ้าโชคร้ายก็เป็นอย่างในรูปครับ

* 405gr1010902_resize.JPG (47.14 KB, 288x216 - ดู 228 ครั้ง.)

* 405gr1010903_resize.JPG (41.58 KB, 288x216 - ดู 227 ครั้ง.)

* 405gr1010905_resize.JPG (43.37 KB, 288x216 - ดู 231 ครั้ง.)

* 405gr1010912_resize.JPG (42.23 KB, 288x216 - ดู 241 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์