วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 16:33:36

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อยากได้คอมพ์ สำหรับงานสถาปนิก
0 สมาชิก และ 11 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คอมพ์ สำหรับงานสถาปนิก  (อ่าน 2765 ครั้ง)
jiratt
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:11:33 »

* อยากได้ โน๊ตบุค  สำหรับงานสถาปนิก  หนักงาน AutoCad ครับ สนใจอันดับแรก Asus ถัดไปก็ Acer  ขอคำแนะนำครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
G&G
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:01:21 »

ถ้าต้องการใช้งานหนักๆ แต่ทน แนะนำ TOSHIBA ครับ ขั้นต่ำ CORE I5 เกือบจะทุกแบรนด์ ก็ใช้งานประเภทนี้ได้สบายๆ เพิ่มแรมเข้าไปสักหน่อยก็ลื่นแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ใช้รถก็ต้องเข้าใจรถ เรียนรู้ ดูเป็น อีกไม่นานก็จะซ่อมเป็นในอาการเล็กๆน้อยๆ พอนานเข้าหนักแค่ไหนก็แก้ปัญหาได้ ถึงจะไม่หมดแต่ก็เอาตัวรอดได้ในยามวิกฤตนะจะบอกให้
Thanja
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:10:31 »

ใช้เขียนCADอย่างเดียว หรือว่าทำอย่างอื่นด้วยครับ
ถ้างานดราฟต์ ผมว่าอะไรก็ได้นะ แคดกินสเปคไม่มาก
แต่ถ้าทำSketchUp ,3D PS หรือว่า Illus คงต้องอัพขึ้นมาอีกพอตัว
ส่วนตัวตอนนี้ผมใช้ASUS A42J ครับ สเปคพอหากินได้
ใช้เรนเดอร์จะช้าเล็กน้อย(ถึงปานกลาง) แต่นอกนั้นโอเคดีครับ

ส่วนตัวถ้าจะเน้นกราฟฟฟิกมากๆ ลองดูMSIอีกยี่ห้อครับ ยี่ห้อนี้สำหรับคอเกมส์ในยุโรปค่อนข้างดัง
เอามาใช้ทำกราฟฟิกหรือว่าตีฟน่าจะเวิร์คครับ
Tako405
ครูบ้านนอก
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:12:46 »

สำหรับสถาปนิก แนะนำ ASUS  ครับ  ส่วนใหญ่นิยมใช้ในการเขียนแบบกัน  แต่ราคาค่อนข้างสูงกว่า ACER

ชีวิต คือ การเดินทาง ล้มบ้าง เจ็บบ้าง ผิดหวังบ้าง  เป็นสิ่งที่คอยย้ำเตือนตัวเราว่า " ยังมีลมหายใจ "
jiratt

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 กรกฎาคม 2011 เวลา 07:51:26 »

เครื่องที่ต้องการสเปคใหญ่ก็ งานแคดน่าจะ "เต็มพิกัด" ออกแบบ, แก้แบบ +งานที่ใช้ในการคุมงานก่อสร้างครับ   ที่เห็นเขาใช้(และผมรู้จัก) แน่ๆ คือแคต และ3D รองลงมาก็ฟังเพลง+เล่นเกมส์ ครับ
Berline
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:26:07 »

ใช้เขียนCADอย่างเดียว หรือว่าทำอย่างอื่นด้วยครับ
ถ้างานดราฟต์ ผมว่าอะไรก็ได้นะ แคดกินสเปคไม่มาก
แต่ถ้าทำSketchUp ,3D PS หรือว่า Illus คงต้องอัพขึ้นมาอีกพอตัว
ส่วนตัวตอนนี้ผมใช้ASUS A42J ครับ สเปคพอหากินได้
ใช้เรนเดอร์จะช้าเล็กน้อย(ถึงปานกลาง) แต่นอกนั้นโอเคดีครับ

ส่วนตัวถ้าจะเน้นกราฟฟฟิกมากๆ ลองดูMSIอีกยี่ห้อครับ ยี่ห้อนี้สำหรับคอเกมส์ในยุโรปค่อนข้างดัง
เอามาใช้ทำกราฟฟิกหรือว่าตีฟน่าจะเวิร์คครับ
เห็นด้วยครับ Acad ไม่ได้ต้องการเครื่อง spec สูง แต่ถ้าใช้ 3D ต่างๆด้วย โดยเฉพาะตอน render เลือก graphics card ดีๆไว้ก่อนครับ
http://www.cadcomonline.net

รีไซเคิลคลับไทย
http://facebook.com/recycleclubthai
Kowit 405SRI ในคราบ GR
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:59:20 »

เลือกที่ชอบเลยนะครับ แนะนำเพิ่มแรมให้แรงๆ  ยิ่งถ้าลง windows 7 8GB ได้ยิ่งดี  ที่สำคัญอย่าลืม HDD External ซักลูก save file ไว้ด้วยอุ่นใจกว่า
metalstorm
รู้อะไรไม่สู้ รู้งี้
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:12:10 »

เอเซอร์ครับ มีรุ่นหนึง รู้สึกจะเป็นตัวท๊อปสุด aspire 59xx core i7 gen 2, จอ 15.6 inches HD HDD 750 หรือ 1TB ไม่แน่ใจ การ์ดจอแยกพร้อมแรมต่างหากอีก2gb ดิสด์ R/W blue-ray, เสียง 5.1sub ในตัว มีซับอยู่ข้างใต้ ที่สำคัญ เท่าที่เคยเห็นในตลาด มีรุ่นนี้เท่านั้น ที่มีช่องใส่แรม 4ช่อง ผมใส่มาแล้ว 16 GB ไม่มีแรงกว่านี้อีกแล้ว ราคารวมแรมยังไม่ถึง ห้าหมื่นเลย ลองหาดูนะครับ

ติอย่างเดียว หนัก 3 โลฝ่าๆ!!!

Have you ever drive 205? Try it!!!
darkvirus
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 14:27:32 »

acer ไม่แนะนำครับ ผมก็ทำงานเขียนแบบเหมือนกัน

มาจอยกันใน facebook ได้แล้วนะคร๊าบ
seach หา ได้เลย VlovePEUGEOT มาคุยกันสด ๆ ได้เลยครับ
หรือคลิ๊ก ที่ >> http://www.facebook.com/?ref=home#!/home.php?sk=group_149563268450461
Committee
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 14:58:08 »

รุ่นไหนแล้วแต่เลือกนะครับ แนะนำว่าจะซื้อรุ่นไหนของอะไรก็ตาม ให้ซื้อประกันเพิ่มนะครับจาก 1 ปี เป็น 3 ปี จะคุ้มค่ากว่าครับ โดยส่วนใหญ่จะประกัน 1 ปี นอกจาก Asus มีประกันติดตัวมา 2 ปี

...Technology is a tool
people make the difference...
jiratt

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 สิงหาคม 2011 เวลา 19:40:10 »

acer ไม่แนะนำครับ ผมก็ทำงานเขียนแบบเหมือนกัน
แล้วคุณ darkvirus  ใช้ยี่ห้อ/รุ่นไหนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์