วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 16:24:09

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ชุบโคเมียมโคมฉาย SRI & ขอควรระวัง
0 สมาชิก และ 38 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุบโคเมียมโคมฉาย SRI & ขอควรระวัง  (อ่าน 7220 ครั้ง)
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 มิถุนายน 2011 เวลา 09:06:38 »

คุณธวัชครับ  ผมว่าการกระจาย / รวมแสง  ผมว่าหลักมันอยู่ที่  ลายของกระจกไฟไม๊ครับ เพราะเคยสังเกตุ  ลายบนกระจกของ ดีโป้ กับ ซีบี้  มันไม่เหมือนกัน

ไม่แน่ใจครับคุณวัฒน์.......ผมไม่มีโอกาศทดลองแล้วครับ.....เพราะว่า.....โคม Depo ขายให้สมาชิกไปหมดแล้วครับ.....กระจกของ Depo ก็จำหน่ายทิ้งไปหมดแล้วครับ....หลังจากได้กระจก CEBIE จากสมาชิกที่แบ่งปันให้หล่ะครับ.....

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

jakasem
สิงห์มัธยม

« ตอบ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 18:59:25 »

รอดูผลงานอยู่,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:50:21 »

ประกอบเสร็จแล้ว....ฝังไฟ LED ใว้หลังโคมฉายให้แสงเป็นแบบ Indirect แล้วใช้แผ่นฟร์อยอลูมิเนียมเป็นเผ่นสะท้อนด้านใน...สะท้อนกับกระจกครอบไฟ....แบบว่าไม่ชอบ จุดจุด ของหลอด LED .....

โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:01:49 »

คุณธวัช..ถามหน่อยสิป้าย405กับป้ายGRIที่ติดท้ายรถมันชุบโคเมียมได้ป่าวถ้าได้ที่ไหนรับชุบแล้วราคาเท่าไหร่....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:10:53 »

ชุบได้ครับแต่อันการชุบทั้งตัวนะครับไม่สามารถแยกส่วนได้....ผมเองก็ส่งชุบมาแล้ว...พรุ่งนี้ลงรูปให้ครับ...ร้านชุบก็ TP Art จรัส57 นะครับ

โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:27:20 »

ชุบได้ครับแต่อันการชุบทั้งตัวนะครับไม่สามารถแยกส่วนได้....ผมเองก็ส่งชุบมาแล้ว...พรุ่งนี้ลงรูปให้ครับ...ร้านชุบก็ TP Art จรัส57 นะครับ

แล้วราคาเท่าไหร่ครับ....ว่าแต่ไปทำอะไรแถวจรัล 57 ปกติอยู่แถวกิ่งแก้วไม่ใช่หรือ....5555

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« ตอบ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:33:02 »

ประกอบเสร็จแล้ว....ฝังไฟ LED ใว้หลังโคมฉายให้แสงเป็นแบบ Indirect แล้วใช้แผ่นฟร์อยอลูมิเนียมเป็นเผ่นสะท้อนด้านใน...สะท้อนกับกระจกครอบไฟ....แบบว่าไม่ชอบ จุดจุด ของหลอด LED .....
น้องบอม อยากเอามาทำกับ 505 บ้าง จะได้ไหมครับ พี่ธวัช
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:36:46 »

น้องบอม อยากเอามาทำกับ 505 บ้าง จะได้ไหมครับ พี่ธวัช
ทำได้ครับ....พรุ่งนี้ลงรูปให้นะครับ....เดี่ยวขอตัวไป service ลูกค้าที่ สุขุมวิท 66/1 ก่อนนะครับ

เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« ตอบ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:38:10 »

ทำได้ครับ....พรุ่งนี้ลงรูปให้นะครับ....เดี่ยวขอตัวไป service ลูกค้าที่ สุขุมวิท 66/1 ก่อนนะครับ
ครับผม
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #33 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:11:09 »

น้องบอมตามนี้เลยครับ

ลากเส้นที่จะติดหลอด LED แต่ต้องมั่นใจนะว่าไม่ไปติดโคมเวลาปรับโคม

ผมติด 2 แถว เอาไว้สำรองถ้าเกิดมีแถวไดแถวหนึ่งขาดขึ้นมา

ติดแผ่นอลูมิเนียมเป็นแผ่นสะท้อน

ประกอบโคมกลับ.....อย่าลืมยาซิลิโคนป้องกัน ....ฝุ่น + น้ำ ....นะครับ

เวลาเปิดไฟหรี่ครับ

เวลาซื้อหลอด LED ให้ซื้อจากร้านเดี่ยวกันและให้พอที่จะทำนะครับ....ถ้าซื้อจากร้านต่างกัน....มีโอกาศสีเพี้ยนนะครับ

jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #34 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:21:43 »

...สวยมากเลยคร๊าบบบบ...!!! แดงแก้วอยากตาใสแบบนี้มั่งจัง...อิ อิ...!!!  ชิวๆ ชิวๆ ชิวๆ
   ปล.ตอนนี้ ไฟหน้าแดงแก้วฮามาก ข้างนึงสีเหลือง ข้างนึงขาว...!!! 55555555555555555

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #35 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:26:46 »

อยากได้ อยากได้แบบนี้ บ้าง คุณ ธวัช ทำให้หน่อย เดะ .... love love love love love love love love love love love love
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #36 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:57:40 »

อยากได้ อยากได้แบบนี้ บ้าง คุณ ธวัช ทำให้หน่อย เดะ .... love love love love love love love love love love love love

ทำไม่ยากครับยิ่งโคมเป็น เหล็ก ส่งร้านชุบโคเมียมได้เลยครับ ( หาง่ายกว่าชุบพลาสติกมากเลยครับ ) นานมากแล้ว เคยส่งชุบ 400 x 2 = 800 บาท( กรอบนอกไม่ส่งชุบ )

ส่วนกระจกใส ๆ ต้องค่อย ๆ หาครับ ( ไม่นานหลอกครับ ของผมนี้ 4 เดือนเอง...ก็ได้แล้ว ).....สมาชิกท่านแบ่งใช้ก็มีครับ ซื้อบ้างก็มี มั่นโทรเช็ค นายห้างหนุ่ยหน่อยเดี่ยวก็ได้ครับ ตรงนี้ตั้งงบไว้ 300-500 บาทไม่เกิน

LED นี้ ตอนแรกเสียค่าโง่ไปหน่อยหนึ่ง.....ตอนหลังนี้ซื้อได้ เส้น(ุ 60 เซ็น )ละ 100 บาท ใช้ 2 เส็น ก็ 200 บาท

อิพอกซี่ใสแบบแห้งเร็ว ( 2-3 นาที่ ) ก็ 89 บาท

ถ้ามีงานเชื่อมพลาสติกซ่อมโคมก็ประมาณ 200-400 บาท

ค่าใช้จ่ายก็ประมาณนี้หล่ะครับ....ส่วนเวลาแล้วแต่เวลาว่างครับ....ว่างก็ทำ....รออุปกรณ์ก็วางไว้ก่อน......ไปซ่อมอย่างอื่นแทนครับ

ลองทำดูนะครับ.....แต่ถ้ารอได้ 4-5 เดือน ถอดมาครับ....เดี่ยวจัดให้ครับ

เซียนสิงห์

« ตอบ #37 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:09:06 »

ทำไม่ยากครับยิ่งโคมเป็น เหล็ก ส่งร้านชุบโคเมียมได้เลยครับ ( หาง่ายกว่าชุบพลาสติกมากเลยครับ ) นานมากแล้ว เคยส่งชุบ 400 x 2 = 800 บาท( กรอบนอกไม่ส่งชุบ )

ส่วนกระจกใส ๆ ต้องค่อย ๆ หาครับ ( ไม่นานหลอกครับ ของผมนี้ 4 เดือนเอง...ก็ได้แล้ว ).....สมาชิกท่านแบ่งใช้ก็มีครับ ซื้อบ้างก็มี มั่นโทรเช็ค นายห้างหนุ่ยหน่อยเดี่ยวก็ได้ครับ ตรงนี้ตั้งงบไว้ 300-500 บาทไม่เกิน

LED นี้ ตอนแรกเสียค่าโง่ไปหน่อยหนึ่ง.....ตอนหลังนี้ซื้อได้ เส้น(ุ 60 เซ็น )ละ 100 บาท ใช้ 2 เส็น ก็ 200 บาท

อิพอกซี่ใสแบบแห้งเร็ว ( 2-3 นาที่ ) ก็ 89 บาท

ถ้ามีงานเชื่อมพลาสติกซ่อมโคมก็ประมาณ 200-400 บาท

ค่าใช้จ่ายก็ประมาณนี้หล่ะครับ....ส่วนเวลาแล้วแต่เวลาว่างครับ....ว่างก็ทำ....รออุปกรณ์ก็วางไว้ก่อน......ไปซ่อมอย่างอื่นแทนครับ

ลองทำดูนะครับ.....แต่ถ้ารอได้ 4-5 เดือน ถอดมาครับ....เดี่ยวจัดให้ครับ

ใจร้าย จะปล่อยให้ตามืดอยุ่ได้ไงตั้ง 4-5 เดือน แบบนี้ต้องหาดวงตาสำรองไว้แล้วค่อยทำอ่ะดิ ...แล้วพรุ่งนี้ไปทำบุญกับ พี่เจษรึป่าวครับ....
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #38 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:26:50 »

ใจร้าย จะปล่อยให้ตามืดอยุ่ได้ไงตั้ง 4-5 เดือน แบบนี้ต้องหาดวงตาสำรองไว้แล้วค่อยทำอ่ะดิ ...แล้วพรุ่งนี้ไปทำบุญกับ พี่เจษรึป่าวครับ....

ไม่ได้ไปครับ....ต้องไปเอาอะหลั่ยเกียร์ Manual ของ SRI จากคุณแว่น ที่ระยอง ( กำลังทำ โปรเจ็คใหม่ซ่อมเกียร์ แบบ DIY )ครับ

เซียนสิงห์

« ตอบ #39 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:30:32 »

ไม่ได้ไปครับ....ต้องไปเอาอะหลั่ยเกียร์ Manual ของ SRI จากคุณแว่น ที่ระยอง ( กำลังทำ โปรเจ็คใหม่ซ่อมเกียร์ แบบ DIY )ครับ

อีกหน่อย ก้อคงทำเองทั้งคันแหละนะ....
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #40 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:40:37 »

อีกหน่อย ก้อคงทำเองทั้งคันแหละนะ....

คิดอยู่ครับ...แบบว่า...ซื้อซากมาแล้วทำไปเลื่อย ๆ ไม่รีบ....2-3 ปีเสร็จ....ก็โอเคแล้วครับ.....ทำอย่างคุณหนุ่ยก็โอเคดีนะครับว่างก็มาทำ

ตอนนี้คุณหนุ่ย ณ. เสนา แก่ก็วางเครื่องเอง.......ทำสีเอง.......

Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #41 เมื่อ: วันพุธที่ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:06:13 »

แล้วราคาเท่าไหร่ครับ....ว่าแต่ไปทำอะไรแถวจรัล 57 ปกติอยู่แถวกิ่งแก้วไม่ใช่หรือ....5555

ทั้งหมด ก็ 500 บาทครับ...ก็เหลืองานขุดส่วนเกินนะครับ

ร้อนจัง ร้อนจัง ร้อนจัง

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์