วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 06:14:42

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  รถมือสองน่าสน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองน่าสน  (อ่าน 2498 ครั้ง)
wut405
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2007 เวลา 18:44:32 »

ผมเข้าไปอ่านดูในเว็บที่ให้มานี้ เขาเขียนได้ดี ไม่มีอคติกับ Peugeot อ่านแล้วต้องยกนิ้วให้ ผมก็เลยอยากให้เพื่อนๆเข้าไปอ่านกันบ้าง จะได้เห็นว่าคนอื่นเขาก็มอง Peugeot ในแง่ดีก็มีอยู่นะครับ ไม่ได้ร้ายไปหมดหรอกครับ Afro

http://www.ecareasy.com/web_news/display_news.php?news_id=1202 

http://www.ecareasy.com/web_news/display_news.php?news_id=1058
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2007 เวลา 19:00:43 »

อยากรู้จังว่า "แรงบิดสูงสุด 179 นิวตันเมตร ที่ 2,750 รอบ/นาที"

มันหมายความว่ายังไงไม่เข้าใจเลยครับ นิวตันเมตรคืออะไร งงครับ

ปล.เขียนได้โอเคเลยครับ Afro
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wa_bangbung
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2007 เวลา 20:32:59 »

ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ มีกำลังใจขึ้นอีกมากเลยครับ
ปล. ยังไงก็คนหัวใจสิงห์  Afro
โป
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2007 เวลา 21:25:32 »

อยากรู้จังว่า "แรงบิดสูงสุด 179 นิวตันเมตร ที่ 2,750 รอบ/นาที"

มันหมายความว่ายังไงไม่เข้าใจเลยครับ นิวตันเมตรคืออะไร งงครับ

นิวตันเมตร( N-m) เป็นหน่วยของแรงครับ
N คือ นิวตันเป็นหน่วยของแรง ( 1N = 1กิโลกรัม-เมตรต่อวินาทียกกำลัง2 หรือ 1 N = 1 kg x 1 m/s²)
m คือ ระยะทางหน่วยเป็นเมตร

และนิวตันเมตร ก็นิยมเรียกว่า จูล ( J ) และ J = N-m ( J  1 จูล คือ งานที่ได้จากการใช้แรง 1 นิวตันกระทำต่อวัตถุ ทำให้วัตถุเคลื่อนที่ไปตามทิศของแรงเป็นระยะทาง 1 เมตร )
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2007 เวลา 07:41:06 »

ขอบคุณครับ Grin
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2007 เวลา 10:45:44 »

นิวตันเมตร( N-m) เป็นหน่วยของแรงครับ
N คือ นิวตันเป็นหน่วยของแรง ( 1N = 1กิโลกรัม-เมตรต่อวินาทียกกำลัง2 หรือ 1 N = 1 kg x 1 m/s²)

และนิวตันเมตร ก็นิยมเรียกว่า จูล ( J ) และ J = N-m ( J  1 จูล คือ งานที่ได้จากการใช้แรง 1 นิวตันกระทำต่อวัตถุ ทำให้วัตถุเคลื่อนที่ไปตามทิศของแรงเป็นระยะทาง 1 เมตร )

หมายความว่ายิ่งตัวเลขสูงรถก็จะทำความเร็วได้ดีเหรอครับ ประมาณนี้หรือป่าวครับขอบคุณครับ
car2thaiL
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 14 เมษายน 2010 เวลา 13:24:42 »

คนหัวใจสิง แรงทุกสถานการณืครับ  พระเจ้าจอร์ท

นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 14 เมษายน 2010 เวลา 23:37:47 »

หมายความว่ายิ่งตัวเลขสูงรถก็จะทำความเร็วได้ดีเหรอครับ ประมาณนี้หรือป่าวครับขอบคุณครับ

รถที่ทำความเร็วได้ดี ไม่จำเป็นต้องมีแรงบิดสูงๆครับ

แต่รถที่มีแรงบิดสูงๆ มักจำไต่ความเร็วได้ไวครับ ..

ซึ่งสันดานของเครื่องเปอร์โยต์ มักจะได้แรงบิดในรอบสูง

ก็เลยรู้สึกอืดมาก ในช่วงต้นของรอบเกียร์นั้นๆครับ

ขอบคุณครับ !!

งงมั๊ยครับ ผมก็งงครับ ..

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 14 เมษายน 2010 เวลา 23:38:20 »

ขอโทษครับ ..

Link ตายไปแล้ว รึเปล่าครับ

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
คนบางแค
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 เมษายน 2010 เวลา 08:26:49 »

อ่านไม่ได้เลยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์