วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 06:26:23

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  ความร้อนสูง 100
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนสูง 100  (อ่าน 2359 ครั้ง)
VLL67
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 14:40:01 »

งง 405 GRI ปกติความร้อนอยู่ที่ 85-89 ไม่เคยถึง 90 แต่มาตอนนี้ขับระยะทาง 5 ก.ม. ความร้อนเริ่มขึ้นไปถึง 90 และ 100 พัดลม Step 2 ทำงานที่ความร้อนประมาณ 95 ความร้อนลดลงนิดหน่อย จะตรวจสอบตรงจุดไหนบ้าง ระดับน้ำหล่อเย็นพร้อมน้ำยาอยู่ที่ ระดับปกติ เพราะถ่ายน้ำเติมน้ำยาหล่อเย็นได้ 2 สัปดาห์ ขอคำแนะนำด้วยคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 15:11:56 »

ลองดูวาวล์น้ำครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 15:14:10 »

แอร์ยังเย็นเจี๊ยบหรือไม่ขณะที่ความร้อนขึ้นสูงขนาดนั้นครับ
VLL67
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 17:19:43 »

แอร์เย็นปกติ
Poj_MN
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 18:56:25 »

งั้นวาล์วน้ำแล้วครับ  อ้อแล้วเคยติดเซ็นเซอร์ความร้อนที่หม้อน้ำบ้างหรือยังครับ
รู้สึกพัดลม Step 2 ทำงานช้าไป

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม 2009 เวลา 19:25:52 »

ถ้าเพิ่งถ่ายน้ำมา ลองไล่อากาศใหม่นะครับ หรือไม่ก็วาล์ว....
VLL67
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 ตุลาคม 2009 เวลา 16:41:32 »

ไม่เคยติดเซ็นเซอร์หม้อนำเลย จะลองไล่อากาศในหม้อน้ำใหม่ค่ะขอบคุณค่ะ
Poj_MN

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 ตุลาคม 2009 เวลา 18:45:31 »

อีกนิดนะครับ

ถ้าวิ่งในเมืองความร้อนประมาณเท่าไร
ถ้าวิ่งนอกเมือง (วิ่งเร็วๆ) ความร้อนขึ้นสูงกว่าวิ่งในเมืองหรือปล่าวครับ

ถ้าใช่ แสดงว่าหม้อน้ำเริ่มตีบครับ  ทำให้น้ำไหลเวียนไม่สะดวก  เอาไปล้างหม้อน้ำใหม่ แล้วให้ช่างแยงตะกรันออกมาให้หมดด้วย

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
VLL67
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 16:54:12 »

วิ่งในเมืองความร้อน 90-100 วิ่งนอกเมืองใช้ความเร็วได้ความร้อนลดลง เหลือ 95
bazelus
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 14 ตุลาคม 2009 เวลา 20:11:26 »

เจอปัญหาคล้ายๆกันเลยครับ แต่ของผม 605 ครับ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=16382.0

ลองเช็คพวก
1. relay พัดลม
2. น้ำยาแอร์
3.วาล์วน้ำ
4.ไดร์ชาร์ท
5. หนักสุดก็ฝาสูบโก่งครับ

อากาศคงร้อนกระมังครับ รถเลยร้อนตาม  ไม่สบายๆๆๆๆ
VLL67
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 ตุลาคม 2009 เวลา 15:36:12 »

สรุปเป็นที่วาล์วน้ำถอดออกมาแล้วใส่ในน้ำต้มเดือดวาล์วไม่เปิด ระหว่างรอสั่งวาล์ว ก็ใช้งานโดยไม่ผ่านวาล์ว ความร้อนปกติดี พัดลม Step 2 ทำงานได้ดี วิ่งนอกเมืองในเมืองความร้อนไม่ถึง 90 แอร์เย็นดี ถามพี่ๆผู้เชี่ยวชาญไม่ไส่วาล์ว ได้ไหม จะมี่ผลเสียต่อรถหรืออุปกรณ์อื่นหรือไม่
Poj_MN

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 ตุลาคม 2009 เวลา 17:08:13 »

ถ้าตามทฤษฎี ของฝรั่ง ก็อาจมีผลต่อการสึกหรอของเครื่องยนต์บ้าง
เนื่องจากอุณหภูมิการใช้งานอาจจะเย็นเกินไป
การที่มีวาล์วน้ำไว้ ก็เพราะให้เครื่องยนต์มีอุณหภูมิที่เหมาะสมประมาณ 80 และถ้าเกินวาล์วน้ำก็จะเปิดเพื่อให้เกิดการไหลเวียนของน้ำ
เพื่อลดอุณหภูมิ 

แต่เนื่องจากอากาศบ้านเราร้อน ตับแลบ แปร้บเดียวก็เกิน 80 แล้ว บางท่านก็เลยคิดว่า วาล์วน้ำคงไม่จำเป็นเท่าใดมั้ง 

แต่รถผมยังติดอยู่ครับ

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 ตุลาคม 2009 เวลา 18:39:40 »

เคยเจอกะรถกระบะ สมัยตอนที่ใช้แล้วโอเวอร์ฮอร์น ปีละครั้ง หรือ 2 ปีครั้ง

พอไม่ใส่วาล์วน้ำ บางที มันจะพาให้หม้อน้ำระบายความร้อนไม่ทันครับ  ( ต้องเป้นเวลาที่เครื่องร้อนจริงๆ นะครับ )   เพราะน้ำร้อนมันหมุนเวียนตลอดเวลา และอีก 1 ปัญหา เวลาฝนตก  อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นจะต่ำกว่าปกติครับ   

แต่ถ้าความร้อนไม่ขึ้น  ถอดก็ไม่มีปัญหาครับ  ใช้ได้เหมือนกัน  แต่กว่าเครื่องจะถึงอุณหภูมิทำงาน มันจะนานกว่าปกติ  และถ้าใช้แก๊สด้วย ระวัง หม้อต้มน้ำแข็งจับครับ
ใส่ไว้อย่างเดิมก็ดีแล้วครับ ถ้าหม้อน้ำไม่ตัน ปั๊มน้ำดี วาล์วน้ำดี ท่อไม่รั่ว ปะเก็นฝาสูบไม่มีปัญหา ฝาสูบไม่โก่ง  เครื่อง PG ผมว่าความร้อนไม่เกิน 95 หรอก ถ้าไม่ขับอัดเปลี่ยนเกียร์ 6 พันกว่ารอบตลอดครับ   ของผม บางวันร้อนๆ แดดเปรี้ยงๆ ลากรอบซัก 5-6 พันรอบตลอด ความร้อนก็อยู่แถวๆ 90-95  พอยกคันเร่งมันก็จะลงมาไม่เกิน 90 ครับ   

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
VLL67
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 ตุลาคม 2009 เวลา 11:17:54 »

ขอบคุณ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้ใส่วาล์วแล้วใช้งานได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนสูง หรือพัดลม Step 2 ทำงานช้าอีกเลย ทั้งที่อากาศร้อนมากๆ แอร์ยังเย็นดีตอนนี้ทุกอย่างปกติคะ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง
บักซีเด๋อ
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 ตุลาคม 2009 เวลา 11:45:39 »

เปลี่ยนวาวล์น้ำมากี่บาทครับ
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 ตุลาคม 2009 เวลา 15:15:29 »

เปลี่ยนวาวล์น้ำมากี่บาทครับ
วาวล์น้ำ ราคา ไม่เกิน 350 บาท ร้านเอกชัย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์