วันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2024 เวลา 05:20:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  สตาร์ทติดแล้วดับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทติดแล้วดับ  (อ่าน 15856 ครั้ง)
snantaph
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 ธันวาคม 2007 เวลา 07:33:19 »

306 SR auto อาการสตาร์ทติดแล้วดับเกิดจากอะไรได้บ้างครับ อาการที่เป้นคือเวลาเครื่องเย็นสตาร์ทต้องเหยีบคันเร่งช่วยเลี้ยงรอบไว้ จนเครื่องร้อนครับ ถึงจะขับออกไปได้ ถ้าปล่อยคันเร่งเครื่องก็ดับบ้างครั้งกินเวลาประมาณ 10 นาทีหลังจากนั้นก็ขับไปได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ก่อนเป็นกเอารถเข้าอู่เปลี่ยน
1 สายพานไทม์มิ่ง
2 สายหัวเทียน+หัวเทียน
3 กรองอากาศ
4 กรองเบนซิล
เคยถอดแบตออกทิ้งไว้ประมาณชั่วโมง ก็ สตาร์ทได้ปรกติครับ แต่ก็ได้วันเดียวก็เป้นอีก
ควรจะเช็คหาสาเหตุจากอะไรบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vee
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 ธันวาคม 2007 เวลา 11:27:13 »

;)อาการเดียวกับผม เมื่อไม่นานมานี้เอง แต่ของผมเกิดมาเอง โดยไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไร แต่ก็สงสัยอยู่ว่าเป็นที่น้ำมัน ก็เลยไม่ได้ไปทำอะไรเพิ่มเติม รอจนกว่าน้ำมันส่วนนั้นจะหมด คืออย่างงี้ครับ ผมขับไปทำงาน เห็นว่าไฟน้ำมันโชว์แดง ก็แวะเติมปั้มใกล้ ๆ ที่ทำงาน เย็นกลับมาบ้านจอดไว้คืนหนึ่ง เช้าขึ้นสตารท์ยาว แล้วติด พอใส่เกียร์ จะถอยออก ดับ   สตารท์ใหม่ ติด ออกดับอีก ครั้งที่สามออกมาได้หน่อยหนึ่งไม่พ้นประตูบ้าน ดับอีก เห็นว่าไม่ได้เรื่องแล้ว ก็เลยพยายามขับเข้าเก็บที่เดิม เอามอร์เตอร์ไซค์ ไปทำงาน ก็คุขกับเพื่อนที่ทำงาน เขาก็สรุปว่าน้ำมันแน่นอน เพราะเขาเคยเจอมาแล้วอาการเครื่องไม่ปกติหลังจากเติมน้ำมันที่ปั้มนี้แล้ว ทั้งมอร์เตอร์ไซค์และรถยนต์  ผมก็แก้โดยการทำเหมื่อนคุณ ติดเครื่องไว้สักพักหนึ่งแล้วก็ออกรถไปได้ พอขับไปแล้วก็ไม่เป็นอะไร เป็นอยู่ 3 วัน พอน้ำมัมหมดไฟขึ้น เติมใหม่ (ปั้มอื่นนะครับ)หลังจากนั้นก็ปกติครับ... เป็นอย่างนี้แหละรถผม  306 AT ปี 99 ABS ลองพิจารณาดูนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PPS024
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 ธันวาคม 2007 เวลา 12:02:05 »

เช็ดตัวมอเตอร์รอบเดินเบาอาการที่บอกมาเป็นตัวนี้ครับลองหาเปลี่ยนดู
vice
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 ธันวาคม 2007 เวลา 20:43:41 »

ปลั๊กไฟเช็คหน่อยก็ดีนะคับมีช็อตหรือหลวมไหม
snantaph
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 ธันวาคม 2007 เวลา 08:23:59 »

สงสัยที่ตอนเครื่องร้อนแล้วมันขับไปไหนๆก็ได้นี่นะสิครับ ไม่มีสะดุด  ไม่มีอาการอะไรเลยครับ ปรกติดี เป็นแค่ตอนสตาร์ทเท่านั้นเองที่ต้องเหยีบคันเร่งช่วยทิ้งไว้สักพัก
vee
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 ธันวาคม 2007 เวลา 14:48:47 »

ดีขึ้นหรือยังก็ไม่ทราบ  ถ้าเป็นแค่ตอนสตาร์ทเช้าก็ไม่น่าเป็นห่วงมากนัก ไม่ทราบว่าพิจารณาเรื่องน้ำมันบ้างหรือเปล่า ใช้น้ำมันอะไร แก๊สฯ,ธรรมดา,หรือ 95  ของผมใช้ทุกอย่าง เจออะไรก็เติม ในความรู้สึก ไม่ต่างกัน ขนาดแก๊ส ฯ 91 ยังไปถึง 170 ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์