วันอาทิตย์ที่ 15 กันยายน 2024 เวลา 19:14:47

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ไฟair bag
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟair bag  (อ่าน 922 ครั้ง)
K406
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2007 เวลา 15:53:43 »

406 ea9 ค่ะ ไฟ air bag ขึ้นโชว์วันละครั้งแล้วก็หายไป ศูนย์ยนตรกิจแก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย ไม่ทราบว่า มีท่านใดมีปัญหาเช่นนี้บ้างหรือไม่คะ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sun4769
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2007 เวลา 20:44:19 »

ต้องซ่อมสายไฟใต้พรมหน้าซ้าย-ขวา และสายไฟที่คอนโทรลเกียร์ครับ ใช้เครื่องมือPPSของเปอโยต์ลบข้อมูลในECUทั้งระบบ ไปเข้าศูนย์ยนตรกิจแถวไหนครับ ติดต่อ 086-6099982
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gas_d
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2007 เวลา 09:39:30 »

ไฟโชว์น่าจะมาจากสองสาเหตุครับ ลองให้ช่างเช็คตามนี้นะครับเผื่อหาย
1. สวิทซ์กลางคอนโซลข้างกระปุกเกียร์ ถอดออกมาเช็คได้ครับที่ตำแหน่ง OFF จะอ่านค่าความต้านทานได้ 100 โอห์ม ที่ ON จะอ่านได้ 400 โอห์มครับ
2. สายริปบอนด์ที่ต่อระหว่างคอพวงมาลัย ไปยังสวิทซ์แตรและถุงลมของคนขับ อันนี้ก็ถอดตัวถุงลมออกมาทั้งก้อนแล้วจะเห็นปลั๊กอยู่ด้านในครับ เช็คค่าความต้านทานกับปลั๊กด้านซ้ายใต้คอพวงมาลัยครับ มีอยู่ 5 เส้น ชุดนี้ไม่มีความต้านทานครับเพราะเป็นแค่ตัวเชื่อมกระแสไฟ
   ถ้าจะเช็คระบบถุงลมจะต้อง ถอดสายแบตเตอรี่ออกก่อนสัก 10 นาทีค่อยเริ่มลงมือนะครับ จากนั้นถอดปลักช๊อกเซ็นเซอร์ที่หน้ากระปุกเกียร์ ออกด้วยครับ ตอนเช็คสายริปบอนด์ ต้องถอดปลั๊กของกระเปาะถุงลมตัวสีส้มออกด้วยนะครับ เพราะไฟจากมิเตอร์อาจไปจุดชนวนถุงลมได้ครับ
  ลองเช็คปลั๊กไฟที่ Seat belt fastenner ที่เบาะนั่งทั้งสองด้วยนะครับว่าหลวมหรือเปล่า

K406
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ตุลาคม 2007 เวลา 12:10:10 »

K406 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ  ส่วนท่านทีถามว่าเข้ายนตรกิจที่ไหน ที่ชลบุรีค่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์