วันอังคารที่ 17 กันยายน 2024 เวลา 02:42:51

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  คอมแอร์306ซ่อมได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมแอร์306ซ่อมได้ไหม  (อ่าน 1984 ครั้ง)
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 พฤษภาคม 2014 เวลา 11:21:56 »

เนื่องจากว่าตอนนี้คอมแอร์มีครับเหมือนมีคราบน้ำมันซึม และเริ่มมีเสียงหอนนิดๆ แต่แอร์กก็ยังเย็นอยู่ อยากทราบว่ามันพอจะซ่อมได้ไหมครับ (ไม่แน่ใจว่าเสียงหอนคือเสียงของลูกปืนหรือเปล่า ) เปลี่ยนซีล ,ลูกปืน ,และเติมน้ำมันคอมแอร์ มันจะกลับมาปกติไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนตัวใหม่ไปเลย แนะนำด้วยครับ .
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:35:28 »

รูปตัวคอมแอร์ครับ

* ______ 2zz.JPG (39.38 KB, 320x258 - ดู 329 ครั้ง.)

* ______ 1vv.JPG (50.26 KB, 320x284 - ดู 315 ครั้ง.)

* ______ 3tt.JPG (46 KB, 312x320 - ดู 321 ครั้ง.)

* ______ 4kk.JPG (48.7 KB, 304x320 - ดู 351 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Sailom306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 พฤษภาคม 2014 เวลา 13:28:26 »

น้ำมันเพาเวอร์หรือเปล่าครับ เสียงหอน มันมีเสียงจากปั๊มเพาเวอร์ คอมแอร์ ไดชาร์จ ก็เป็นได้นะครับ ถ้าน้ำมันแอร์น่าจะไม่เย็น
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 พฤษภาคม 2014 เวลา 13:45:51 »

คือถ้าไม่เปิดแอร์ก็ไม่ได้ยินเสียงหอนน่ะครับ พอกดปุ่มเปิดแอร์ถึงได้ยินเสียงหอน ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่คอมแอร์ครับพี่
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 พฤษภาคม 2014 เวลา 13:59:04 »

ลูกปืนคอมแอรฺเปลี่ยนได้ครับ ถ้าดัง หอนแล้สควรจะรีบเปลี่ยน ของผมเคยแตก หน้าคลัชพังไปแล้ว ส่วนที่ซึมต้องให้ช่างแอร์เช็ครั่วครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 พฤษภาคม 2014 เวลา 16:50:41 »

คราบน้ำมันที่ตูด คอมพ์ มันมาจาก เวลาถอดกรองครับ มันไม่ได้รั่วที่ตัวคอมพ์

ID Line:   manmingmitr
ศรีเทพ 306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 พฤษภาคม 2014 เวลา 17:26:22 »

ถ้าฟังจากอาการ (เสียงดังเวลาเปิดแอร์) หน้าจะเป็นที่ตัวคอมแอร์ครับน่าจัพวกลูกสูบหรือลูกปืนข้างในตัวคอม
ผมคิดว่าไม่ใช่ลูกปืนหน้าคลัช เพราะว่าถ้าเป็นลูกปืนหน้าคลัชเสียงจะดังตอนปิดแอร์ครับเพราะช่วงปิดแอร์ลูกปืน
หน้าคลัชจะทำงานแต่ตอนเเปิดคลัชจะจับกับแกนคอมลูกปืนจึงไม่ได้ทำงานช่วงนี้

ถ้าส่วนตัวผมจะหาคอมเชียงกงมาเตรียมไว้  ถ้าเอาไปซ่อมกลัวไม่คุ้มครับ
คอมทั่วไปจะมีหลักๆ 3 แบบ
1.คอมมใหม่(อันนี้แท้หรือเทียมว่ากันอีกที)  อันนี้คงหายห่วงใช้ได้นานไม่มีปัญหาแต่ราคาเอาการครับ
2.คอมรีบิว คือเอาคอมเก่ามาเปลี่ยนชิ้นส่วนข้างในใหม่พวกซีลลูกปืนใหม่ อันนี้ราคาอาจแพงกว่าเชียงกงแต่อายุงานบอกไม่ได่้บางร้านก็มีรับประกัน แต่คงรับประกันไม่เกิน 6 เดือนหรอก  ร้านแอร์ส่วนใหญ่จะแนะนำแบบนี้ให้คาดว่าคงได้กำไรดี
3.คอมเชียงกง อันนี้ราคาน่าจะถูกกว่าทั้งสองแบบ แต่ก็ขึ้นอยูกับว่าของที่ได้มาจะดีหรือไม่ ควาเสี่ยงอาจมากกว่าแบบที่สอง แต่ถ้าได้ของที่พอใช้ได้มาก็อาจจะอายุงานเท่ากับแบบที่สอง ยิ่งถ้าได้ของดีมาอายุงานยาวแน่นอนครับ

อันนี้ก็ต้องลองพิจารณาดูนะครับ  ผมตอบตามควาเห็นส่วนตัวนะครับไม่ได้รู้อะไรมาก ผิดพลาดรบกวนเสริมได้นะครับ
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 พฤษภาคม 2014 เวลา 08:41:29 »

หลังจากที่ได้ไปให้ช่างแอร์เติมน้ำยาแอร์และน้ำมันคอมแอร์ใหม่ และได้เปลี่ยนเพรสเชอร์สวิทย์แอร์ที่ซึมรั่ว ได้ลองขับอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์ ปรากฏว่าอาการเสียงหอนที่คอมแอร์หายไป รู้สึกว่าแอร์ก็กลับมาเย็นมากกว่าเดิม(ไม่รู้ว่าอุปทานหรือเปล่า ) ต้องขอขอบคุณเฮียชาติชายที่ได้อนุเคราะห์อะไหล่ และขอบคุณทุกข้อแนะนำครับ .

* ______ 2bb.JPG (38.4 KB, 238x320 - ดู 225 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์