วันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2024 เวลา 06:27:39

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  405 GR ท่อน้ำที่อ้อมหลังเครื่อง (แฮนด์จักรยาน) ตามรูป แก้ไขอย่างไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 405 GR ท่อน้ำที่อ้อมหลังเครื่อง (แฮนด์จักรยาน) ตามรูป แก้ไขอย่างไร  (อ่าน 5046 ครั้ง)
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 ตุลาคม 2007 เวลา 10:07:28 »

Smiley   Wink   Cheesy    Grin   Angry  Sad  Shocked  Cool  Huh  Roll Eyes   Tongue  Lips Sealed  Undecided  Kiss  Sad  Evil  Afro  Embarassed

สวัสดดีครับพี่ๆ ทุกท่าน  ถามอีกรอบครับ  

ผมเคยถามพี่ๆ ไปครั้งก่อนแล้ว 1 ครั้งครับ เรื่องท่อน้ำที่อ้อมหลังเครื่อง  ที่ช่างเรียกว่า แฮนด์จักรยานนั้น และก้อมีพี่ๆ มาแนะนำหลายท่านครับ    แต่ก้อยังไม่รู้ว่า  จะหาไอ้ท่อเจ้าตัวปัญหานี่ได้ที่ไหน    ผมเองจะดัดแปลงเป็น ท่อ ยาง ทนความร้อน  ก้อยังไม่ได้คำตอบ  จะแปลงโดยใช้ท่อทองแดง ( ท่อแอร์บ้าน ) อย่างหนาพิเศษ มาดัด งอโค้งตามแบบเดิม   ก้อยังไม่มีใครสนับสนุน    

เมื่อวานมีพี่ ช่วยตอบปัญหาของผมไปแล้ว คือพี่  maxkrub  แนะนำให้อุดท่อนี้ไปเลย  พี่คนไหนพอจะทราบมั้ยว่า  ท่อนี้  จริงๆ  แล้วมันทำหน้าที่อะไร  ถ้าตัดต่อ  อุด  แปลงท่อใหม่  ทำยังไง    ถ้าไม่ใส่จะเป็นอย่างไร   แล้วใส่มาเพื่ออะไรครับตามรูปที่แนบมานะครับ

และท่าดัดแปลง หรืออุดแล้วใครมีรูปมาให้ดูตัวอย่าางในการทำบ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยตอบครับ
Smiley   Wink   Cheesy    Grin   Angry  Sad  Shocked  Cool  Huh  Roll Eyes   Tongue  Lips Sealed  Undecided  Kiss  Sad  Evil  Afro  Embarassed

* DSCF0107-1.jpg (77.72 KB, 473x530 - ดู 584 ครั้ง.)

* DSCF0107-1.jpg (77.72 KB, 473x530 - ดู 599 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
niranam
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 ตุลาคม 2007 เวลา 10:35:03 »

1 เปลี่ยนให่ ประมาณ 1700 3-4ปี ราคานี้
2 ใส่ปลักอุดไปเลยก็ได้ เป็นแค่ระบบน้ำวน จากท่อนล่างเครื่อง เท่านั้นเอง  (อู่ที่ผมไปซ่อม เข้าบอกมาแบบนั้น ช่าง PG ครับ เพราะตอนนั้ผมเพิ่งเปลี่นย แล้วเขาเห้นว่าไม่น่าไปซื้อแพงด้วย )
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
starpw
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 ตุลาคม 2007 เวลา 14:12:38 »

ผมไม่อยากแนะนำให้อุดทิ้งอันตราย! ลองไปปรึกษาร้านท่อไอเสียที่ฝีมือดีๆ เขาช่วยคุณได้แน่ ผมทำมา 2 ปีแล้วเนียบมาก นี่ถ้าคุณไม่ถามมาผมว่าผมลืมไปแล้วว่าเคยทำมา Grin
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 ตุลาคม 2007 เวลา 23:32:14 »

ท่ออ้อมหลังเครื่อง ถ้าในรุ่น SRi มันเป็นตัว ท่อน้ำ สำหรับ Heater ครับ  ถ้าหากมันรั่ว ไม่มีอะไรหรอก แค่น้ำร้อนๆ ลวกเท้าคนขับแค่นั้นเอง  อาการเริ่มแรก วิ่งๆ อยู่ดีๆ ความร้อนขึ้นถึงประมาณ 100 ผมรีบเอารถชิกข้างทาง ซักพัก น้ำร้อน ลวกเท้า ^^

ของผมอุดมาหลายแสน กม. แล้วครับ  ไม่พัง อุด ตรงใต้เครื่อง กะ คอห่านวาล์วน้ำ  ท่อเดิม ไม่ต้องถอดทิ้งก็ได้ เก็บไว้ดูเล่น  น้ำก็วนในระบบได้เหมือนเดิม ถ้าวาล์วน้ำ ยังอยู่ และไม่เปิดค้าง ยางไม่รั่ว ท่อยางยังดี หม้อน้ำปกติ จะไม่ต้องไปกังวล เรื่องน้ำจะรั่วหลายจุดครับ  อุณหภูมิเครื่อง จะอยู่แถวๆ 80-90 ไม่เกินนี้  แต่ ต้องขึ้นกะสภาพชิ้นส่วนอื่นๆด้วยครับ

เดี๋ยวถ้าไม่ลืม จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ   

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2007 เวลา 00:30:36 »

Wink  Cheesy  Grin  Angry  Sad  Shocked  Cool  Huh  Roll Eyes  Tongue  Lips Sealed  Undecided  Kiss  Sad  Evil  Afro  Embarassed  Smiley

แล้ว 405 GR  เฉยๆ   อะครับ  ไม่ ไอ จามอย่างเดียว  ละครับพี่  มันจะเมือน  จี อาร์ ไอ  หรือ เอส  อาร์ไอ   ของพี่หรือป่าว   ผมก้อ กังวลมาก  เหมือนกัน  เพราคิดว่า  ออกพรรษานี้อาจจะเดินทางไกล กลับบ้าน หนะครับ  มาทำงานที่ระยอง ครับ  ระบบมันจะเหมือนกันหรือปล่าว  แล้วถ้าผมดัแปลงใชท่อทองแดงอย่างหนา มาดัดโค้งตามแบบเดิม  จะใช้งานแทนได้มั้ย     มันมีเพรสเชอร์ของแรงดันน้ำร้อนสูงหรือปล่าวครับ  กลัว ครับ

ขอบคุณครับที่ พี่ๆ ช่วยตอบ    แต่ยังไม่กระจ่างครับ  ขอความรู้เพิ่มอีกหน่อยครับ

Wink  Cheesy  Grin  Angry  Sad  Shocked  Cool  Huh  Roll Eyes  Tongue  Lips Sealed  Undecided  Kiss  Sad  Evil  Afro  Embarassed  Smiley

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
T@Nakornchaisri
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2007 เวลา 17:47:47 »

ผมว่าน่าจะเป็นท่อ Bypass Circuit
โดยทั่วไปเครื่องยนต์ที่ระบายความร้อนด้วยน้ำ จะออกแบบให้มีท่อ ByPass เพื่อให้มีการไหลเวียนของน้ำมีเพียงพอ เพราะ
1.ใ นช่วง start เครื่องช่วงแรกอุณหภูมิเครื่องยังต่ำ ตัว Thermostat หรือที่เราเรียกว่า วาล์วน้ำจะยังไม่เปิด ดังนั้นในช่วงนี้จะไม่มีน้ำจากท่อด้านบนไปที่หม้อน้ำ ตัวปั้มน้ำจะดูดน้ำจากท่อ Bypass อย่างเดียว โดยระบบน้ำจะหมุนวนเฉพาะตัวเครื่องเท่านั้น ไม่ผ่านหม้อนำ
2. เมื่ออุณหภูมิเพิ่มขึ้น จนกระทั่ง Thermostat เริ่มเปิด น้ำบางส่วนจะถูกปล่อยให้ไประบายความร้อนที่หม้อน้ำ และกลับไปที่ปั้มน้ำ และอีกส่วนจะมาจากท่อ Bypass
3. เมื่ออุณหภูมิเพิ่มจนกระทั่ง Thermostat เปิดสุด (fully open) น้ำส่วนใหญ่จะถูกปล่อยให้ไประบายความร้อนที่หม้อน้ำ แล้วไหลกลับปั้ม เข้าสู่เสื้อสูบ
4. เมื่อเครื่องยนต์อุณหภูมิ ลดลง Thermostat จะหรี่ลง เพื่อลดปริมาณน้ำ ที่จะปล่อยไปที่หม้อน้ำ
ซึ่งทั้งหมดจะมีความสัมพันธ์ และทำงานเป็น Cycle
ฉนั้นโดยความเห็นของผมแล้ว ถ้าเป็นท่อ Bypass ไม่ควรถอด
ท่อที่จะใช้แทน ควรจะเป็นโลหะ เพราะเป็นท่อช่วงยาว พาดผ่านด้านบนอาจเผลอทำฉีก และขาดได้ง่าย
ถ้าไม่สามารถหาของเดิมได้ สนับสนุนร้านท่อไอเสียทำได้ครับ แต่ตรงปลายควรมีขอบสำหรับกันท่อยางหลุดครับ
ส่วนแรงดันในระบบไม่สูง อาจจะ 0.9 bar (ลองเช็คดูที่ฝาหม้อน้ำ)

Pet405
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2007 เวลา 19:01:18 »

ของผมเองช่างทำแก๊ส  เขาตัดหลายจุด   เพ อหาจุดที่เหมาะสมเข้าหม้อต้มแก๊ส   ตอนนั้นช่างก็ใหม่  ผมเองก็ใหม่  แล้วใช้ท่อยางรัดไว้แทนการเชื่อมต่อ  มันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับใช้อยู่เรื่อย
vice
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2007 เวลา 19:54:47 »

ของเพื่อนผม อุดคับ ไม่มีปัญหาอะไร
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2007 เวลา 21:45:27 »

แล้วท่อโลหะที่ว่า ถ้าจะเดินใหม่

เราเอากาวขี้หมา ที่ใช้กับพวกท่อในระบบแอร์มาป้ายได้หรือเปล่าครับ

แบบว่า กลัวมันลวกมือครับ ยอมลงทุนหน่อย เพื่อความปลอดภัยซักเล็กน้อย
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2007 เวลา 07:54:04 »

ขอบพระคุณพี่ พี่ ทุกคนที่ช่วยกันตอบนะครับ   วันนี้ผมตัดสินใจแล้วครับ (พอดีมีเพื่อนเป้นช่างแอร์ )  ผมบังคับให้เค้าเิอาท่อทองแดงมาดัดให้ครับ เป็นท่ออย่างหนา (หนาพอๆกับท่อระบบอ๊อกซิเจนไปทไลน์ที่ใช้อยู่ภายในโรงพยาบาลต่างๆ แหละครับ) แล้วผมคิดว่าจะเอา Flex ที่หุ้มท่อแอร์มาหุ้มทับด้วย (ดีมั้ย)  นัดกันใว้ 9.30 น.  วันนี้แหละครับ    แล้วคิดว่าตรงปลายท่ออาจจะใช้บานแฟร์มาทำเป็นขอบกันท่อยางหลุดหน่อยครับ
           ยังไงถ้ามีเวลาทันจะถ่ายรูปเก็บใว้ด้วยครับ  เผื่อ  ในอนาคต มีคนอื่นเข้ามาถามปัญหานี้อีกจะได้แนนำได้ครับ

ขอบคุณสำหรับน้ำใจพี่น้องชมรมคนรักเปอร์โย มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2007 เวลา 17:42:12 »

เรียบร้อบแล้วครับ

ตัดท่อทองแดง   ดัด   โค้ง  งอตามแบบเดิม เป๊ะ

ตามรูปครับ

1.     ของ  เดิม

2.     ของใหม่  ขณะทำ

3.    ของใหม่ เทียบกับของเก่า

4.    ติดตั้งลงไปในรถครับ

* ZDSC00036-1.JPG (102.39 KB, 1500x1125 - ดู 660 ครั้ง.)

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2007 เวลา 17:56:41 »

2.     ของใหม่  ขณะทำ

* DSC00015-1.JPG (95.39 KB, 1000x750 - ดู 584 ครั้ง.)

* DSC00026-1.JPG (57.6 KB, 1000x750 - ดู 616 ครั้ง.)

* DSC00033-1.JPG (92.78 KB, 1200x900 - ดู 593 ครั้ง.)

* DSC00036-1.JPG (107.91 KB, 1200x900 - ดู 574 ครั้ง.)

* DSC00037-1.JPG (96.92 KB, 1200x900 - ดู 572 ครั้ง.)

* DSC00038-1.JPG (97.64 KB, 1000x750 - ดู 590 ครั้ง.)

* DSC00039-1.JPG (100.54 KB, 1000x750 - ดู 578 ครั้ง.)

* DSC00040-1.JPG (96.81 KB, 1000x750 - ดู 569 ครั้ง.)

* DSC00042-1.JPG (89.16 KB, 1200x900 - ดู 554 ครั้ง.)

โป
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 ตุลาคม 2007 เวลา 00:22:02 »

ทำออกมาได้สวยมากๆเลยครับ   Smiley
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 ตุลาคม 2007 เวลา 07:47:58 »

Afro  Jump Girl   Afro  Jump Girl   Afro  Jump Girl   Afro  Jump Girl 

Afro  Jump Girl   Afro  Jump Girl   Afro  Jump Girl   Afro  Jump Girl 

ขอบคุณคร๊าบ.................แฮะ....แฮะ.....

iceman
สิงห์มัธยม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 ตุลาคม 2007 เวลา 08:59:50 »

ถามคุณ Jod หน่อยครับ
สายกราวด์ ที่เห็นในรูปติดแล้วเห็นผลเลยหรือเปล่าครับ
กำลังว่าจะติดอยู่เหมือนกัน
LEX @BENZ
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 ตุลาคม 2007 เวลา 18:40:00 »

อันล่ะ300ร้อยกว่าครับ..ผมทำพึ่งไปทีแรกมีความคิดว่าจะไม่ให้ร้านใช้สแตนเลสดัดจะได้ไม่ผุอีก..แล้วว่าจะทำขายด้วย..แต่ยังดีกว่า

รับjobซ่อมแอร์บ้าน-แอร์รถ งานไฟฟ้าบ้าน โรงงาน ตู้คอนโทรลมอเตอร์ ติดต่อสอบถามได้ครับ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 10 ตุลาคม 2007 เวลา 08:00:00 »

Smiley  Wink  Cheesy  Grin  Angry  Sad  Shocked  Cool  Huh  Roll Eyes  Tongue  Lips Sealed  Undecided  Kiss  Sad  Evil  Afro

กราวน์ไวน์  ทีี่ผมทำไปหนะ  มันก้อไม่เป็นผลทีเดียวเท่าไหร่หรอกครัีบ   สังเกตได้นิดหนึ่งคือ ระบบไฟผมดูจะนิ่งขึ้น  ฟังเสียงจากเครื่องแล้วไม่ค่อยได้ยินเสียง เขก ได้ยินเบาๆ   หรือคิดไปเองหรือป่าวไม่รู้นะ   

แต่ก้อมีเพื่อนมาดู  แล้วก้อผมก้อไปทำใส่รถเพื่อนครับ  มีมิตซู อัลติม่า  (ติดแก๊ซ LPG ครับ) 

ก่อนทำนะครับ       เวลาสตารท์เครื่อง  เปิดแอรฺ์  รอบเครื่องตกวูบ  ( เครื่องแทบจะดับ )   เครื่องสั่นมาก 

หลังติดตั้งครับ     รอบเครื่องตกประมาณ 1/3  จากเดิม  เครื่องไม่สั่นเลย   ผมยัง งง เลย ครับ

แต่ผมคิดอีกอย่างก้อคือ  รถเพื่อนผม ระบบกราวน์  ของเดิม มันคงหลวมหรือปลาาาว     มันจึงเป้นอย่าง

แต่ 405   GR  ( จาม) ของผม ทดลองแล้ว เสียงเครื่องฟังนิ่มขึ้นครับ  รื่นหูกว่าเดิมครับ  ไม่ค่อยเขก ครับ   

Jump Girl      Jump Girl       Jump Girl      Jump Girl      Jump Girl      Jump Girl         

ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 10 ตุลาคม 2007 เวลา 08:57:21 »

ยอดเยี่ยม กระเทียมดองมากๆๆ ครับ  Clap Clap Clap Clap Clap Clap Clap Clap

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 ตุลาคม 2007 เวลา 09:09:42 »

ขอบคุณคร๊าบ.................แฮะ....แฮะ.....

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 ตุลาคม 2007 เวลา 17:20:30 »

Wink  Cheesy  Grin  Angry  Sad  Shocked  Cool  Huh  Roll Eyes  Tongue  Lips Sealed  Undecided  Kiss  Sad  Evil  Afro 

Jump Girl Jump Girl Smiley

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มกราคม 2013 เวลา 18:17:36 »

อัพเดท ข้อ มูลหน่อย

2007  -  2013  จนมาถึงวีนนี้ รถคันนี้ยังใช้งานอยู่ (ลูกน้องผมเอง)

ท่อ น้ำอ้อมหลัง แฮนด?จักรยานก้อ ยังเป็นอันเดิม ตามรูปครับ

เผื่เป็นกรณ๊ ศึกษา สำหรับ ท่านที่เจอปัญหาแบบเ้ดียวกับผมครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์