วันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2024 เวลา 02:39:11

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  อะไหล่มือสองควรจะใช้อย่างไรจึงจะเหมาะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไหล่มือสองควรจะใช้อย่างไรจึงจะเหมาะ  (อ่าน 1729 ครั้ง)
num406EA9
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 06:25:21 »

เพิ่งซื้อคานหลังของd9มา แต่รถยังไม่เสียควรจะเก็บคานหลังนั้นแบบใด เช่นเก็บไว้แบบนั้น หรือถอดแยกเป็นชิ้นๆแล้วเสียอันไหนค่อยหยิบชิ้นนั้นมา หรือว่าเปลี่ยนใส่ทั้งชุดเลยคือถอดคานติดรถออกเอาอันใหม่ใส่เลย ช่วยแนะนำหน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 08:21:18 »

ถ้ารถยังไม่ได้มีอาการใดๆ ก็เก็บไว้เป็นชุดอย่างนั้นแหล่ะ เกะกะมากกว่าหน่อย แต่มันจะไม่กระจัดกระจายไปไหน
รอเวลาที่ต้องการจะใช้ ก็ยกขึ้นใส่ทั้งชุด จะสะดวกกว่า แต่ต้องตรวจเช็คให้เรียบร้อยทุกตัว ก่อนจะยกขึ้นนะครับ
หรือจะตรวจเช็ค เปลี่ยนชิ้นที่ไม่ดีออกก่อน ที่จะเก็บได้ยิ่งดีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ID Line:   manmingmitr
num406EA9

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 18:07:03 »

ถ้ารถยังไม่ได้มีอาการใดๆ ก็เก็บไว้เป็นชุดอย่างนั้นแหล่ะ เกะกะมากกว่าหน่อย แต่มันจะไม่กระจัดกระจายไปไหน
รอเวลาที่ต้องการจะใช้ ก็ยกขึ้นใส่ทั้งชุด จะสะดวกกว่า แต่ต้องตรวจเช็คให้เรียบร้อยทุกตัว ก่อนจะยกขึ้นนะครับ
หรือจะตรวจเช็ค เปลี่ยนชิ้นที่ไม่ดีออกก่อน ที่จะเก็บได้ยิ่งดีครับ
แล้วถ้าไปจ้างช่างตามอู่ช่วงล่างถอดแยกชิ้น เค้าจะคิดราคาเท่าไหร่ครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 06:45:24 »

อันนี้ไม่ทราบแล้วล่ะครับ แต่ถ้าคิดว่าอยากจะถอดเป็นชิ้นๆจริงๆ เอามา เดี๋ยวผมช่วยถอดให้ก็ได้ครับ
ไม่คิดค่าแรงหรอก บางอย่าง คุณจะได้มีโอกาสถอดเองได้ด้วยครับ
การถอดแยกแล้วค่อยเก็บ มันก็ไม่เกะกะมากนัก และก็มีโอกาสได้ตรวจเช็คอุปกรณ์เหล่านั้นไปด้วย
แต่ต้องจัดให้มันอยู่ด้วยกันให้ดี

ID Line:   manmingmitr
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 07:48:18 »

อันนี้ไม่ทราบแล้วล่ะครับ แต่ถ้าคิดว่าอยากจะถอดเป็นชิ้นๆจริงๆ เอามา เดี๋ยวผมช่วยถอดให้ก็ได้ครับ
ไม่คิดค่าแรงหรอก บางอย่าง คุณจะได้มีโอกาสถอดเองได้ด้วยครับ
การถอดแยกแล้วค่อยเก็บ มันก็ไม่เกะกะมากนัก และก็มีโอกาสได้ตรวจเช็คอุปกรณ์เหล่านั้นไปด้วย
แต่ต้องจัดให้มันอยู่ด้วยกันให้ดี

ถ้าไปถอดกันที่ไหนผมขอตามไปสังเกตุการณ์หน่อยนะครับ.....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 08:14:38 »

เวลาผมซื้ออะไหล่มือสองมาสำรอง.....ผมจะแยกชิ้นเพื่อสำรวจก่อนว่ามีสภาพพร้อมใช้งานไหม.....( แต่ส่วนใหญ่จะไม่พร้อมใช้งาน ).....ถ้าพบว่ามีชิ้นส่วนเสียหาย หรือไม่ครบ....ก็จะหามาเพิ่ม มาเติม....จนครบเป็นชุดให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้....รวมไปถึงการทำความสะอาด_การขัดสนิม_ทำสีเพื่องป้องกันสนิมด้วยครับ....หลังจากนั้นก็จะเก็บเข้าชั้นไม่ให้โดนแดด และ ความชื้นมากเกินไป....รอเวลาส่งให้ช่างประกอบ

ยกเว้นพวกบรูชยาง_ยางหุ้ม เท่านั้นที่จะรอเวลาใกล้ ๆ จะใช้งานถึงจะซื้อมาประกอบครับ....เพราะยางมีวันหมดอายุและเสื่อมสภาพครับถ้าเราไม่ได้ใช้งาน

tanrak 406
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 09:24:22 »

เห็นด้วยกับทุกความเห็น ครับ...
num406EA9

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 18:22:41 »

ขอบคุณทุกความเห็น คงจะรออีกซักหน่อยให้รถมันมีอะไรเสียซักอย่างสองอย่างแล้วค่อยตัดสินใจ
ชญภพ
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 22:41:03 »

ผมมีคานหลัง 405gr 1 ชุด ท่านใดอยากมาลองถอดขอเชิญเลยนะครับ ผมไม่สามารถ
ตอนนี้อยู่ปทุมธานีครับ
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 22:58:11 »

อยู่ส่วนไหนของปทุมธานีครับ
ชญภพ
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม 2013 เวลา 23:01:19 »

อย
อยู่ส่วนไหนของปทุมธานีครับ
ู่อยู่เส้น กรุงเทพ-ปทุม แถวบางคูวัดครับ ไม่ไกลจากสะพานนวลฉวีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์