วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 12:31:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  คอมแอร์ SD7V16
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมแอร์ SD7V16  (อ่าน 4985 ครั้ง)
Thawatpra
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:54:03 »

พอดีเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว Comแอร์พัง....ก็เอารถไปหาช่าง....คนแรกฟังเสียงก็บอกว่าพังบิวใหม่ไม่ได้.....คนที่ 2 ฟังเสียงก็บอกว่าพังบิวใหม่ไม่ได้เหมื่อนกัน....ก็เลยเอารถเข้าราชันแอร์....ซ่อมเสร็จสอบถามช่างว่าเป็นอะไรช่างให้เหตุผลมา 2 ข้อ
1..เติมน้ำมันcom แอร์ผิดเบอร์ใสเกินไปทำให้การหล่อลื่นไม่ดี...น้ำมันไหม้..ตอนล้างระบบน้ำมันเป็นสีดำ
2..น้ำมันรั่ว...การหล่อลื่นในcomแอร์ไม่เพียงพอ

ผมก็เลยรื้อ  comแอร์  ดูว่าทำไม่มันซ่อมไม่ได้ ตามรูปด้านล่างเลยนะครับ ผมว่าทุกคนเห็นแล้วคงเข้าใจว่าทำไมซ่อมไม่ได้

เปิดตูดcom ออกมาก็เห็นอย่าในภาพเลยครับ...มีน้ำมันนิดหน่อย...แผ่นเพลทเป็นสนิม..และหักกระจาย

เอาแผ่นเพลทออกมา เหล็กสปริง หักไป 4 ลูกสูบ จาก 7 ลูกสูบ

ลูกสูบกับเสื้อสูบถูกเหล็กสปริงที่หักขูดเป็นรอยทั้งหมด

เสื้อสูบเป็นรอย...เก็บความดันไม่ได้แล้วครับ

ลูกสูบก็เป็นรอย

แต่ก็ยอมรับฝีมือช่างทั้ง 2 ท่านที่แค่ฟังเสียงแล้วบอกได้เลยว่าเป็นอะไรโดยฌฉพาะท่านที่ 2 ผมสตาร์ทเครื่องเสร็จเปิดแอร์ยังไม่ทันลงจากรถ...บอกให้ผมดับเครื่องเลย...นับถือ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:59:17 »

:โอ้ววววววววววว:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ATP89.
แค่ได้ขับก็มีความสุขแล้ว....
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:00:19 »

ชัดเจนเห็นภาพเลยครับ แล้วช่างแนะนำไหมครับว่าน้ำมันคอมแอร์ที่ถูกต้อง ต้องเป็นเบอรือะไรครับ ถูกต้องแล้วครับ
ATP89.

"มีใจที่เป็นสุขกับชีวิตที่พอเพียง"
popo4703
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 17:05:46 »

เอาไว้เป็นประสบการณ์ครับ
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:12:22 »

.. เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกมากเลยครับ
.. แล้วก่อนจะเสีย มีอาการใดฟ้องก่อนไหมครับ  ค่อยๆไม่เย็นหรือว่าอยู่ๆก็ไม่เย็นเลย ?
.. น้ำมันคอมที่เติม(ที่ผิดเบอร์นี่) เติมล่าสุดไปเมื่อไรครับ นานไหมกว่าจะเกิดอาการครับ ?
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 07:59:30 »

อาการล่วงหน้า.....แอร์เย็นเป็นปกติแต่มีเสียงผิดปกติ คล้ายลูกปืนลูกรอกแตก ( วันแรกที่มีเสียงผมพยายามหาต้นเสียงก็หาไม่เจอ....มาถึงบางอ้อก็วันที่ 3 ลองปิดแอร์ดูซิ...เสียงเงียบหายไป....ก็แน่นอนแล้วครับ ....คอมแอร์แน่นนอน...แต่สายไปแล้วครับ วันที่  4 แอร์ก็พังแล้ว....แอร์ไม่เย็น + เสียงดังกราวมากขึ้นไปอีก

ส่วนเรื่องน้ำมันผมไม่รู้ว่าจริงว่าเบอร์อะไรครับ....ผมก็ลืมถามช่างด้วยครับเพราะเห็นว่าระบบแอร์เป็นอะไรที่ทำเองไม่ได้อยู่แล้วนะครับ....อันนี้คิดว่าคงต้องอาศัยร้านที่เราใช้บริการประจำแล้วไม่มีปัญหานะครับ....ช่างที่มีประสบการณ์...........แต่ไม่ได้หมายความว่าช่างใหม่ร้านใหม่จะไม่มีประสบการณ์และความสามารถนะครับ

ส่วนเรื่องอายุระบบแอร์ที่ทำมาก็ ประมาณ 1 ปีครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์