วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 10:37:19

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  :: 405SRi ทำสีใหม่รอบคันที่ไหนดีครับ? ::
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: :: 405SRi ทำสีใหม่รอบคันที่ไหนดีครับ? ::  (อ่าน 1633 ครั้ง)
Thanja
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มีนาคม 2011 เวลา 17:32:33 »

405SRi อายุตอนนี้น่าจะ17ปีแล้วครับ จากที่ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนไปใช้รถใหม่คันเล็กๆ
แต่ดูตอนนี้แล้วยังไม่มีตัวเลือกที่ตรงใจนัด และมาบวกลบกับภาระค่าผ่อนรถใหม่แล้ว
เลยคิดว่าใช้ไปซ่อมไปอีกสักพักดีกว่า หวังไว้ว่าจะใช้งานอีกสัก3-4ปีครับ
ล่าสุดให้อู่รื้อใต้พรมก็เริ่มมีสนิมบ้างนิดหน่อยแล้ว เลยอยากทำสีรอบคันและไล่เก็บรอยน้ำรั่วทั้งหลาย
และคงจะมีเปลี่ยนอะไหล่ตัวถังบางส่วน ฝากระโปรงหน้าคงต้องเปลี่ยน เพราะเคาะและโป๊วมาหลายรอบมาก
ประตูฝั่งคนนั่งหน้าซ้ายก็คงต้องเปลี่ยน เพราะเคยโดนชนมาหนนึง ประตูปิดยากหน่อย และรางกระจกฝืดเหลือเกิน
รวมทั้งแผงคอนโซลที่อาจจะยกใหม่ทั้งแผงไปเลย และชิ้นส่วนพลาสติกภายในห้องโดยสาร เก็บงานแผงไฟส่องสว่างภายในรถ
กันชนก็อาจจะต้องถอดออกมาซ่อมงานไฟเบอร์ตามสภาพ

ไม่ทราบว่าพอจะมีอู่ไหนที่ท่านสมาชิกในนี้แนะนำหรือไว้ใจได้บ้างครับ
หลักๆตัวเลือกในตอนนี้อาจจะทำที่อู่ดำริห์ แต่ส่วนตัวแล้วผมไม่เคยใช้บริการมาก่อนเลย และก็ค่อนข้างไกลไปนิด
และใช้ระยะเวลาในการทำสีนานเท่าไหร่ครับ
เน้นอู่ที่สามารถถอดประกอบชิ้นส่วนรถเปอร์โยต์ได้เนียนและเป็นงาน ไว้ใจได้เรื่องความซื่อตรงไม่ซิกแซกกับอะไหล่รถลูกค้า
ผมมีงบประมาณ30,000บาทครับ เพิ่มได้อีกนิดหน่อย    อือๆๆ

ขอบคุณมากครับ   

.-_-.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
yellow11
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มีนาคม 2011 เวลา 18:31:23 »

ถอดประกอบชิ้นส่วนกลับเข้าที่ได้เนียน ผมเชียร์ช่างโอเล่ที่อู่ดำริห์ครับ
ที่จริงช่างโอเล่ทำสี แต่คนถอด ประกอบเป็นช่างสถิตย์ และช่างยิ้ม

"...คิดว่าใช้ไปซ่อมไปอีกสักพักดีกว่า หวังไว้ว่าจะใช้งานอีกสัก3-4ปีครับ"
ประโยคนี้ ผมเคยคิดและพูดเมื่อปี 2547 ครับ หลังจากนั้นไม่นานก็ปล่อย SRi สุดเลิฟ
ไปจับ d8 สองปีต่อมา ได้ d9 ใส้ในเป็น v6 24วาล์ว วนไปเวียนมาอยู่หลายคัน
ทั้ง 505 และ 405GR และ GRi สุดท้ายก็กลับมา SRi เมื่อปลายปี 53 ...

เพื่อนๆ หลายคนบอกว่า SRi เนี่ยแหละมันส์สุด ว่างั้น.. ซึ่งผมก็เชื่อตามนั้นครับ �
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มีนาคม 2011 เวลา 19:54:47 »

รถผมชนมาซะยับ...หลายคนบอกว่าขายทิ้งเถอะ แต่ผมตัดสินใจซ่อมนำกลับมาใช้ใหม่ สภาพกลับมาเหมือนเดิม
     อู่ที่นำไปซ่อมก็อู่ที่มีชื่ออยู่บนข้อความด้านบนนั่นแหละครับ ราคาก็สมเหตุสมผลตามลักษณะของเนื้องาน
     ใช้ต่อเถอะครับ pg เพราะผมมั่นใจว่าไม่น่าจะมีรถชนิดไหนที่จะเทียบเคียงเจ้าสิงห์ได้.

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มีนาคม 2011 เวลา 22:39:23 »

ขออนุญาตถามเพิ่มครับ   คือราคาเท่าไหร่  สีที่ใช้ และไม่มีปะผุ  ถ้าไม่แพงก็ว่าจะเอาเข้าไปทำครับ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 มีนาคม 2011 เวลา 12:37:11 »

ขออนุญาตถามเพิ่มครับ   คือราคาเท่าไหร่  สีที่ใช้ และไม่มีปะผุ  ถ้าไม่แพงก็ว่าจะเอาเข้าไปทำครับ

ถ้าจะให้ดีนะครับ นำรถไปที่อู่เลยดีกว่าครับช่างจะได้ประเมิณราคาได้ถูกต้อง
                 เราจะตัดสินใจทำหรือไม่ทำ ก็แล้วแต่เราจะตัดสินใจครับ
                                         ลองดูนะครับ

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 มีนาคม 2011 เวลา 15:01:11 »

ขอบคุณครับ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์