วันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2024 เวลา 06:21:28

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ขอความรู้ ปัญหา เบรค ก่อนพบช่างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ ปัญหา เบรค ก่อนพบช่างครับ  (อ่าน 1047 ครั้ง)
kaipg
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 ธันวาคม 2010 เวลา 16:15:16 »

306  ลงเครื่อง  Toyota  3s-ge 2000  เวลาเหยียบเบรคไม่จม ที่ความเร็ว 40  ขึ้นไป..พวงมาลัยสั่น..แก็ก ๆ ๆ มาก..แต่หากกดให้จม..ไปเลย.พวงมาลัยไม่สั่น..ครับ..แต่หัวทิ่มเลย..ขอคำแนะนำด้วย..ครับ..ก่อนบอกอาการให้ช่างได้ถูก.. :หวัดดีค่ะ:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kosmo
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 21:40:47 »

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกัน แต่เป็นตั้งแต่วิ่งช้าๆ คือ ถ้ากดเบาๆ มันจะสั่นๆ แต่ถ้ากดหนักๆ มันจะสั่นน้อยกว่ามาก
อาการอีกอย่าง ตอนรถใกล้จะหยุด และผ่อนเบรคให้ไหลเล็กน้อย มันจะจับเป็นห้วงๆ เพราะจานมันแกว่ง
บางจุดมันก็กดเข้าผ้าเบรคเกิดแรงหน่วง และต่อมามันแกว่งห่างออกไป มันก็ไหลวืด

อาการนี้ จานเบรคคด เสียรูปนิดหน่อยครับ ตอนนั้นผมไปเจียรจานคู่หน้าก็หายครับ

ถ้าอยากรู้ว่ามันเสียรูปมากแค่ใหน ลองยกล้อลอยแล้วหมุนด้วยมือดูครับ จะรู้สึกได้ว่า มันจะติด หรือฝืดในบางจุด
และจะได้ยินเสียงตอนมันสีกันด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
MailXR
Peugeot in Memories
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 22:05:40 »

อย่าลืม...เช็คหน้าแปลนดุมล้อ ว่าคดด้วยหรือเปล่านะครับ วิ่งตกหลุมแรงๆก็ทำให้ดุมคดได้เหมือนกัน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์