วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:33:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ร้านไม่ส่งของให้(ซื้ออะไหล่ )เจ้าของรถไม่น่าเกี่ยว
0 สมาชิก และ 13 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านไม่ส่งของให้(ซื้ออะไหล่ )เจ้าของรถไม่น่าเกี่ยว  (อ่าน 3059 ครั้ง)
pasak
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 15:37:06 »

ผมเปิดดูร้านค้า จำหน่ายอะไหล่ในเวปชมรม และได้สั่งซื้อตามที่อู่สั่ง พร้อมโอนเงินไปเรียบร้อย เป็นเงิน พันกว่าบาท เป็นพวก ยางแท่นเครื่อง บู็ซต่างๆ ที่ร้าน ภานุภัทร วรจักร โดยให้ส่งของไปตามที่อยู่ของอู่ รอหลายวัน ไม่ได้รับ สอบถามร้านปรากฏว่า ร้านไม่ได้ส่งครับ แจ้งว่าที่อู่ยังค้างค่าอะไหล่ยังโอนให้ไม่ครบ ผมก็แจ้งว่า ผมไม่เกี่ยวเป็นเจ้าของรถ ร้านภานุภัทรอ้างอย่างเดียว ให้ผมไปเคลียของเก่าให่ก่อน จึงจะจัดส่งของให้ ผมต้องกลายเป็นเด็กทวงหนี้ของร้านไป  เป็นเรื่องเศร้าจริงๆ ครับที่ร้านค้าไม่รับผิดชอบเลย ถามที่อู่ก็บอกว่า จำไม่ได้แล้วปกติร้านจะได้ร้ับเงินจึงจะส่งของให้อยู่แล้ว ซวยจริงๆครับพี่น้อง แจ้งไว้เผื่อเป็นอุทาหรณ์ให้คนอื่นที่ีจะส่ั่ังซื่อของครับ เช็คสอบร้านให้ชัวร์ก่อนครับ   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 15:44:20 »

โทรไปคุยบอกว่าเราสั่งในฐานะ เจ้าของรถ ไม่เกี่ยวกับอู่ หากบิดพลิ้วอีก ปรึกษาตำรวจเลยครับวั่จะแจ้งความ ว่าฉ้อโกงได้หรือไม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
02050205
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 16:12:58 »

สวัสดีครับผม น้องใหม่หัดเล่นเปอร์โยครับ ตอนนี้สนใจที่จะขาย เปอร์โยครับ ใครสนใจบ้างครับขายถูกๆสีเท่า ลองขับได้ครับ สภาพสวยมาก ใครสนใจเดียวผมส่งรูปไปทางเมลล์ให้ครับ อยู่ที่น่าน ครับ ราคาต่อรองกันได้ สนใจติดต่อที่ 089-2437890
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 16:13:53 »

ฟังดูแล้ว อู่ก็ไม่ยอมเคลียกับร้าน ร้านจะมาบังคับให้เราทวงหนี้ให้แบบนี้เราก็แย่ซิ  เรื่องเอาของมาก่อนแล้วจ่ายสิ้นเดือน รู้สึกอู่แถวที่ทำงานผมเขาก็ดิวกับทางร้านเหมือนกัน  แต่ตอนนี้ปิดไปแล้ว

คงต้องพึ่งคุณตำรวจ ได้ไม่ได้  ก็ควรไปแจ้งไว้ก่อน  ให้เขาโทรไปคุยแทนเราครับ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 16:14:04 »

งานเข้าแล้วครับพี่น้อง
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 16:22:42 »

ฟังดูแล้ว อู่ก็ไม่ยอมเคลียกับร้าน ร้านจะมาบังครับให้เราทวงหนี้ให้แบบนี้เราก็แย่ซิ  เรื่องเอาของมาก่อนแล้วจ่ายสิ้นเดือน รู้สึกอู่แถวที่ทำงานผมเขาก็ดิวกับทางร้านเหมือนกัน  แต่ตอนนี้ปิดไปแล้ว

คงต้องพึ่งคุณตำรวจ ได้ไม่ได้  ก็ควรไปแจ้งไว้ก่อน  ให้เขาโทรไปคุยแทนเราครับ

เคยมีกรณี คล้ายๆแบบนี้ ทางตำรวจจะไม่คุยแทนครับ แถมจะแจ้งความทางตำรวจก็บอกอีกว่าเหตุไม่เข้าข่ายยักยอก(อาญา)  อย่างดีก็ฉ้อโกง(ความแพ่ง)   ประเด็นมันจึงอยู่ที่ว่า คงต้องใช้วิธีคุยดีๆก่อน ขอความเห็นใจว่ามันไม่เกี่ยวกับเรา เราในฐานะเจ้าของรถ ทางร้านจะให้เราแสดงออกอย่างไรนอกจากทวงหนี้แทน 

หรือยอมมาที่กรุงเทพแจ้งความที่ สน.พื้นที่ที่ร้านอยู่ว่าสั่งซื้อของแล้วทางร้านไม่ส่ง  หากทางร้านอ้างก็บอกเราไม่รู้เรื่องเพราะเราไม่ใช่อู่

ไม่รู้ว่าจะได้หรือป่าว ท่านที่รู้กฏหมาย ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ เห็นใจครับ
j17
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 17:54:12 »

ขออนุญาตครับ  ทำไมถึงซื้ออะไหล่จากร้านนี้ล่ะครับ  ร้านนี้ถูกก็จริงแต่อะไหล่เทียมนอกจากระบุให้ชัดเจนว่าเอาของแท้ และต้องดูด้วยตอนรับของ ซึ่งราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าทั่วไปด้วย  ผมเคยไปซื้อของทนไม่ได้กับลูกน้องในร้านที่แอ็คมากๆ ไม่สนใจลูกค้านั่งคุยนั่งเล่นกัน เจ้าของก็กวน เชื่อมั้ยครับผมเคยเข้าไปยืนแล้วไม่พูดไม่จาลองดูซิจะมีใครถามผมมั้ย นานมากๆ เค้าถามเพราะผมยืนมองหน้า ผมเดินออกเลย แต่.. ก็กลับไปหาเค้าเพราะราคาถูกกว่า แต่พอกลับบ้านทำเสร็จ เสียใจที่ควักเงินเพิ่มดีกว่าอีก รู้น่ะว่าของเทียมแต่ไม่คิดว่าจะห่วยขนาดนี้ ลูกปีนลูกลอก ตอนปรับระดับใช้ตัวแอลหมุนและกำลังล็อคลูกปืนปรากฎว่ามันโคลงมันหักครับ งงเลย
Poj_MN
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 18:56:34 »

ถ้าเป็นไปตามนี้แปลกๆครับ เพราะว่าคุณจ่ายเงินให้ร้าน   ร้านต้องส่งของให้คุณตามหลักการซื้อขาย  ส่วนการส่งของจะให้ไปส่งที่ไหนนั้น ตกลงกันแล้วก็ต้องเป็นไปตามนั้น อย่างงี้สามารถ แสดงหลักฐานการโอนเงินให้  สคบ หรือ ตำรวจ (ดีๆ) ได้ครับว่าเข้าข่าย ฉ้อโกงได้ 

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
virat405gr
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 20:08:45 »

ถ้าเป็นไปตามนี้แปลกๆครับ เพราะว่าคุณจ่ายเงินให้ร้าน   ร้านต้องส่งของให้คุณตามหลักการซื้อขาย  ส่วนการส่งของจะให้ไปส่งที่ไหนนั้น ตกลงกันแล้วก็ต้องเป็นไปตามนั้น อย่างงี้สามารถ แสดงหลักฐานการโอนเงินให้  สคบ หรือ ตำรวจ (ดีๆ) ได้ครับว่าเข้าข่าย ฉ้อโกงได้ 
ตามนั้นเลยครับ ส ค บ เก็บหลักฐานการโอนเงินแสดงให้เจ้าหน้าที่ดูครับ
ว่าแต่บิลโอนเงินเป็นชื่อพี่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นชื่ออู่ก็แสดงว่าร้านคงนึกว่าอู่
สั่งของหรือเปล่า ถ้าชื่อเป็นอู่ก็ต้องให้อู่เคลียให้เราครับ เพราะเราไม่เกี่ยว
TiTLe
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 20:20:27 »

แบบนี้ก็มีด้วย...
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 20:21:22 »

ถ้าเป็นไปตามนี้แปลกๆครับ เพราะว่าคุณจ่ายเงินให้ร้าน   ร้านต้องส่งของให้คุณตามหลักการซื้อขาย  ส่วนการส่งของจะให้ไปส่งที่ไหนนั้น ตกลงกันแล้วก็ต้องเป็นไปตามนั้น อย่างงี้สามารถ แสดงหลักฐานการโอนเงินให้  สคบ หรือ ตำรวจ (ดีๆ) ได้ครับว่าเข้าข่าย ฉ้อโกงได้  
ตามนั้นเลยครับ ส ค บ เก็บหลักฐานการโอนเงินแสดงให้เจ้าหน้าที่ดูครับ
ว่าแต่บิลโอนเงินเป็นชื่อพี่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นชื่ออู่ก็แสดงว่าร้านคงนึกว่าอู่
สั่งของหรือเปล่า ถ้าชื่อเป็นอู่ก็ต้องให้อู่เคลียให้เราครับ เพราะเราไม่เกี่ยว

เคยมีเรื่องโดนหลอก มีหลักฐานชัดเจน คนโดนร่วมกว่า 50 คน  ส ค บ   ฟัง + รับเรื่อง แล้วก็(เงียบ)เรื่อยๆ  ครับไม่เห็นจะทำอะไรเลย แม้แต่นิดส์เดียว  จริงๆ

หากไม่เชื่อลองดูเคส ผลิตภัณฑ์อาหารเสริม ฮาๆเฮ  อะไรนี่แหละ ส ค บ  ทำอะไรบ้างหรือป่าว
ผมโดน ค่าอาหารสถานที่เพื่อเข้าไปฟังคำบรรยาย 500 บาท เสียค่ารถ เสียเวลาเพื่อไปฟังประชุม 1 วัน ครึ่ง  แถมหากจะทำธุระกิจ ผมต้องลงทุนซื้อผลิตภัณฑ์เพื่อเอามากินเองอีก อย่างน้อย 2900 กว่าบาท(ชุดเล็ก)  หากอยากเป็นซุปเปอร์ต้องซื้อผลิตภัณฑ์(ไว้กินเอง) ประมาณ 60000 บาท(กินทั้งตระกูลกี่ชาติถึงจะหมด) แล้วจะได้รายชื่อผู้สนใจเข้าร่วมธุระกิจ(ก็ผมนี่ไง)  ฟังมา 1 วันเต็มๆมันมีเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แค่ 1 ชั่วโมง  ผมร้อง ส ค บ  ไป ถามเขาเขาก็บอกว่าเข้าข่ายหลอกลวงประชาชน (อาญา)  แต่ก็เห็นยังมีทั้งอีเมล์ เข้ามา มีทั้งป๊อปอัพ ตามเว็บต่างๆเต็มไปหมด  นี่มันจะพึ่ง ส ค บ  ได้ไม๊นี่  ผมว่าคุณพึ่งตำรวจเลยจบ
pasak
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 10:35:10 »

ขอขอบคุณสมาิชิกชมรมทุกท่านที่ให้คำแนะนำ อบอุ่นดีคร้ับ รู้สีักไม่โดดเดี่ยว

ผมคงไม่โทรคุยกับร้านอีกแล้วครับ เพราะโทรแล้วไม่รู้่เรื่อง ตามที่แจ้งหละครับ ผมเลยมีหนังสือ และ fax ไปที่ร้านว่า ใจความตามที่แนะนำครับ ว่าผมเป็นลูกค้า เป็นผู้สั่้งซื้อ หักจากบัญชีผม เข้าบัญชี ร้าน ไม่ใช่เป็นของอู่ (พร้อมหลักฐานการโอนเงิน) โดยขอเงินคืนภายในวันที่ 3 นี้ ไม่้อย่างนั้น ก็คงต้องแ้จ้งความคดีแพ่งฉ้อโกง และ แจ้งธนาคารอายัด บัญชี ก็แรงพอสมควรครับ ไม่ทราบว่าจะได้คืนหรือเปล่า ได้ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ืทราบครับ
ขอบคุณครับ

madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 11:21:56 »

**ไม่เป็นฉ้อโกง เพราะไม่ได้หลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความ อันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อความ

จริงซึ่งควรบอกให้แจ้ง

**ไม่เป็นยักยอก  เพราะไม่ได้เบียดบังเอาทรัพย์นั้นไปโดยทุจริต (เพียงแค่ไม่ส่งมอบการครอบครอง

ให้คุณ)

****เป็นเรื่องของการผิดสัญญาทางแพ่งครับ  ต้องฟ้องทางแพ่ง

แนะนำว่าให้ไปลงบันทึกที่โรงพักในเขตที่คุณโอนตังค์+ร้อง สคบ.  แล้วให้ตำรวจหรือ สคบ.โทรไปเจรจาดูก่อน

งานนี้ถ้าฟ้องจริงไม่คุ้ม  

If you want peace. Prepare for war.
โจ ( ABC )
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 11:25:14 »

ผมขอเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจอะไรออกไปนะครับ
   1.ถ้าคิดจะฟ้องๆได้คดีแพ่งค่าธรรทเนียมศาลคิดร้อยละ2บาท
   2.ค่านำหมาย(ส่งหมายศาลไปยังคู่กรณีในที่นี้เรียกว่าจำเลย)ถ้าจำไม่ผิดจากภาคเหนือส่งหมายมากทม.ประมาณ300บาท
   3.ค่าทนายจ้างเองแล้วแต่ตกลง
   4.ถ้าชนะจะได้คืน ข้อ1,2ส่วนข้อ3.ส่วนมากถ้าทุนทรัพย์ไม่ถึง 1 ล้านบาทศาลจะให้คืนประมาณไม่เกิน 3,000 บาท
   5.คดีนี้ไม่เข้าข่ายร้อง สคบ.เนื่องจากไม่มีการทำสัญญาใดๆๆ
   6.ถ้าคิดว่าต้องการฟ้องเพื่อความพอใจก็ OK เพราะถ้าฟ้องที่ศาลภาคเหนือก็จะทำให้จำเลยต้องเสียเวลาเดินทางมาศาล
   7.ข้อมูลทั้งหมดนี้ ทนายบอก.....
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 11:30:53 »

ผมขอเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจอะไรออกไปนะครับ
   1.ถ้าคิดจะฟ้องๆได้คดีแพ่งค่าธรรทเนียมศาลคิดร้อยละ2บาท
   2.ค่านำหมาย(ส่งหมายศาลไปยังคู่กรณีในที่นี้เรียกว่าจำเลย)ถ้าจำไม่ผิดจากภาคเหนือส่งหมายมากทม.ประมาณ300บาท
   3.ค่าทนายจ้างเองแล้วแต่ตกลง
   4.ถ้าชนะจะได้คืน ข้อ1,2ส่วนข้อ3.ส่วนมากถ้าทุนทรัพย์ไม่ถึง 1 ล้านบาทศาลจะให้คืนประมาณไม่เกิน 3,000 บาท
   5.คดีนี้ไม่เข้าข่ายร้อง สคบ.เนื่องจากไม่มีการทำสัญญาใดๆๆ
   6.ถ้าคิดว่าต้องการฟ้องเพื่อความพอใจก็ OK เพราะถ้าฟ้องที่ศาลภาคเหนือก็จะทำให้จำเลยต้องเสียเวลาเดินทางมาศาล
   7.ข้อมูลทั้งหมดนี้ ทนายบอก.....

นั่นนะสิ อย่างนี้ต้องใช้นักเลงไปทวง 555 พูดเล่นค๊าบบ

If you want peace. Prepare for war.
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 11:44:18 »

ขอขอบคุณสมาิชิกชมรมทุกท่านที่ให้คำแนะนำ อบอุ่นดีคร้ับ รู้สีักไม่โดดเดี่ยว

ผมคงไม่โทรคุยกับร้านอีกแล้วครับ เพราะโทรแล้วไม่รู้่เรื่อง ตามที่แจ้งหละครับ ผมเลยมีหนังสือ และ fax ไปที่ร้านว่า ใจความตามที่แนะนำครับ ว่าผมเป็นลูกค้า เป็นผู้สั่้งซื้อ หักจากบัญชีผม เข้าบัญชี ร้าน ไม่ใช่เป็นของอู่ (พร้อมหลักฐานการโอนเงิน) โดยขอเงินคืนภายในวันที่ 3 นี้ ไม่้อย่างนั้น ก็คงต้องแ้จ้งความคดีแพ่งฉ้อโกง และ แจ้งธนาคารอายัด บัญชี ก็แรงพอสมควรครับ ไม่ทราบว่าจะได้คืนหรือเปล่า ได้ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ืทราบครับ
ขอบคุณครับ

แจ้งธนาคารอายัด บัญชี

แบ้งค์ไม่ทำแน่นอน ครับ  นอกจากมีหมายศาลสั่ง
rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 12:11:37 »

ไม่เคยสั่งของจากร้านนี้เลย มีคนเคยให้นามบัตรร้านนี้มาสี่ห้าใบให้ช่วยแนะนำ

au306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 13:44:54 »

ช่วยกันประกาศบอกเพื่อนๆด้วยครับ เป็นห่วงกลัวมีรายต่อไป
pasak
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 16:55:11 »

ขอขอบคุณทุกท่านครับ ด้วยใจจริงครับ

ความจริงแล้วไม่ถึงกับแจ้งความหรอกครับ เพียงแต่มีจดหมายขู่ไปยังงั้นเอง ถ้าฟ้องร้องหรือดำเนินคดี เรื่องยาวแน่นอนไม่คุ้มแน่ แต่อย่างไรได้ข้อสรุปแล้วครับ ช่วงบ่ายเศษๆ อู่แจ้งมาว่า ได้รับของส่งจากทางร้านแล้วครับ เสียเวลาเสียความรู้สึกเป็นอาทิตย์ โล่งไปที  ขอให้โชคดี อย่าให้รถมีปัญหาครับ
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 17:03:04 »

ค่อยยังชั่ว นะครับ
รอลุ้นอยู่ว่าจะจบยังไง แหม สมัยนี้
ทำกันได้
popo4703
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 18:25:19 »

:สาบแช่ง:ผมเคยไปใช้บริการที่ร้านนี้ครับ แม่ งงหยิ่งทั้งเถ้าแก่ทั้งลูกน้องเลยครับ พูดจาสุนัขไม่รับประทาน แถมกวนอวัยวะเบื้องล่าง   วันนั้นผมเกือบกลับไปหยิบปืนที่รถมาแล้วครับดีที่ภรรยาห้ามไว้ ไม่งั้นได้ติดคุกตอนแก่แน่ๆ โกรธนะ โกรธนะ โกรธนะ
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 18:30:02 »

ดีน่ะที่บทสรุปจบได้ด้วยดี  ไม่นั้น  เอ็ม 79  มีลง  ฮ่า  ๆๆๆ 
สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 21:45:04 »

แสดงความยินดีด้วยครับที่ได้ข้อสรุปด้วยดี

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์