วันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน 2024 เวลา 04:27:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  มาซ่อมไมล์ 305 กันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาซ่อมไมล์ 305 กันครับ  (อ่าน 3841 ครั้ง)
PG3005
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:09:03 »

ไมล์ของผมมันมีอาการป่วยอยู่สองสามอาการครับ  คือ 1) เวลารถวิ่งเข็มไมล์มันจะกระโดดไปกระโดดมาเหมือนผีเข้า  2) ตัวเลขมันหมุนพร้อมๆกันหลายๆตัว  และสุดท้าย (3) ตัวเลขมันสกปรกจนมองไม่ชัด แถมไฟยังไม่ค่อยสว่างอีกต่างหาก  ดูแล้วน่ารำคาญเลยทนไม่ไหวลองรื้อออกมาซ่อมเองซะเลย  ไม่เคยทำมาก่อนครับทีแรกก็นึกเสียวๆอยู่เหมือนกันว่าตูจะรอดไหมเนี่ย  ปรากฏว่าซ่อมไปเสร็จเรียบร้อยแล้ว อาการทั้งหมดหายเป็นปลิดทิ้ง แถมยังดัดแปลงช่องไฟให้ใหญ่ขึ้นนิดนึง เวลานี้ตอนกลางคืนมองเ็ห็นได้ชัดเจนมาก ทำสำเร็จก็เลยอยากเอามาแบ่งปันเผื่อใครมีปัญหาเดียวกันจะได้ทำบ้างครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PG3005
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:20:31 »

เริ่มต้นก็ต้องถอดไมล์ออกมาจากรถก่อน ด้านหลังไมล์มันจะมีสายไมล์ที่ต่อมาจากเกียร์ แล้วก็สายไฟอีกสามชุด (เป็นคอนเน็กเตอร์) ทั้งหมดก็แค่ดึงออก ด้วยมือเปล่าครับไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรเลย  และก็ไม่ต้องกังวลว่าจะต่อสายไฟผิดตอนที่จะใส่ครับ  เพราะว่ามันไม่สามารถที่จะใส่สลับกันได้   ในรูปแสดงให้เห็นจุดที่ คอนเน็กเตอร์ต่ออยู่  ส่วนรูตรงกลางก็เป็นรูสายไมล์ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PG3005
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:31:25 »

จากนั้นก็ต้องเปิดฝาครอบออก ผมใช้เหรียญบาทช่วยเปิดฝาครอบออกครับ มันมีตัวล็อกอยู่แปดตัวครับ ถ้าไม่ใช้เหรียญช่วยลำบากเอาการทีเดียวครับ ดีไม่ดีล็อกมันจะหักเอาเพราะมันเก่าและกรอบมาก

PG3005
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:33:10 »

ถอดแล้วเป็นอย่างนี้ครับ

PG3005
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:39:21 »

จากนั้นก็ถอดน็อตสองตัวด้านหลังโดยใช้ไขควงปากแบน ตรงวงกลมสีแดงครับ  ในรูปผมได้ถอดน็อตตัวบนซ้ายออกไปแล้วครับ จากนั้นก็เอาคีมปากแหลมดึงล็อกในวงกลมสีน้ำเงินออกเท่านี้เอง
PG3005
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:52:18 »

ถอดแล้วผมก็พบว่าแกนของเฟืองมันเลื่อนออกจากตำแหน่งที่ควรจะอยู่ สาเหตุคือรูที่ยึดแกนของเฟืองมันสึกไปครับ ตรงที่ไม้จิ้มฟันชี้ครับ ตรงนี้เป็นเหตุให้ตัวเลขวิ่งหลายตัวพร้อมกัน เพราะว่าชุดตัวเลขมันเคลื่อนห่างออกจากสปริงที่ล็อคเพื่อป้องกันไม่ให้มันหมุนในขณะที่ยังไม่ถึงรอบที่มันจะหมุนครับ ด้วยเหตุนี้เวลาที่รถวิ่งแรงสั่นสะเทือนจึงไปทำให้ตัวเลขทุกตัวที่หลุดจากล็อกหมุนกันเพลินเลย ดูแล้วตาลายไปหมด
PG3005
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:05:29 »

ผมซ่อมเองครับเอาแบบง่ายๆโดยใช้ลวดทองแดงพันเอาไว้แล้วบีบให้แน่นเท่านั้นเองครับ (ปลอกสายไฟเพื่อเอาทองแดงมาใช้) ตามรูปครับ   ระวังหน่อยก็คือว่าอย่าหมุนตัวเลขบนไมล์เล่นนะครับเพราะมันจะมี่แผ่นสปริงบางๆล็อกเอาไว้ ถ้าไปฝืนหมุนผังหมดแน่ๆ ผมคิดเอาเองครับว่าจะทำยังไงให้หมุนตัวเลขได้โดยที่ไม่ต้องถอดตัวล็อกออก พอดีเหลือบไปเห็นกระดาษ notepad สีชมพู  เลยลองหยิบมาเสียบเข้าไปเพื่อไม่ให้ล็อกมันทำงาน แล้วก็ได้ผลครับหมุนตัวเลขได้สบายเลยโดยไม่ต้องไปเสี่ยงถอดให้เสียเวลาครับ ในรูปจะเ็ห็นมีกระดาษเสียบอยู่ด้วย

PG3005
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:28:17 »

เสร็จแล้วผมถอดกลไกที่ต่อกับปลายสายไมล์ออกมาดู พบว่าข้างในมันเป็นจานกลมๆ และมีแม่เหล็กบางๆคล้ายๆหัวนกกระจอกในจายจ่าย ผมเลยเจอตัวต้นเหตุที่ทำให้เข็มไมล์มันกระตุกครับ ที่แม่เหล็กมีเศษขี้ผงติดอยู่เยอะทำให้เวลาหมุนเศษผงที่ว่านี้จะไปสีกับจานกลมๆทำให้เข็มไมล์มันกระโดดไปกระโดดมาเหมือนผีเข้า หลังจากทำความสะอาดแล้วอาการที่ว่านี้หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ข้างในมันสกปรกมาก จารบีก็แห้งแข็ง เลยจัดการล้างทำความสะอาดแล้วทาจารบีใหม่เสียเลย
PG3005
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:30:46 »

อีกรูปหนึ่งครับ จะได้เห็นชัดๆ
PG3005
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:42:43 »

ตอนที่ผมทำความสะอาดตัวเลขผมใช้แปรงสีฟันถูเบา ได้ผลดีเหมือนกัน เพราะหลังจากทำความสะอาดแล้ว ไมล์อ่านง่ายขึ้นเยอะเลยโดยเฉพาะเวลากลางคืน แล้วผมก็ถอดหลอดไฟทุกดวงออกมาเช็ดให้สะอาด ตอนนี้ไมล์ของผมดูดีขึ้นเป็นกองเลย ผมดัดแปลงช่องที่ส่องไฟหน้าปัดนิดหน่อย เพราะผมอยากให้มันสว่างกว่าเดิม ก็เลยใช้มีดคัตเตอร์คมๆขูดช่องที่ส่องไฟหน้าปัดให้กว้างขึ้นอีกนิดนึง  ตอนนี้เวลากลางคืนผมเห็นไมล์ชัดมากครับ

PG3005
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:44:41 »

ตัวเข็มซีดมากไม่มีสีัสันเลยคงเป็นเพราะกาลเวลา
PG3005
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:46:30 »

เลยนึกสนุก อยากจะทำสีให้ใหม่ครับ นึกไปนึกมาก็ลองใช้ยาทาเล็บครับ ปรากฏว่า Work เหมือนกันครับ ไม่ถึงกับเนียนแต่ก็พอได้ครับ ในรูปเป็นเข็มวัดรอบครับ ก่อนทาผมใช้กระดาษ notepad อีกเช่นเคย แต่คราวนี้เอามาปิดกันเปื้อนครับ

PG3005
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:47:58 »

หลังจากทาสีแล้วออกมาเป็นแบบนี้ครับ ถ้าสีไม่ถูกใจก็ใช้ก้านสำลีชุบน้ำยาล้างเล็บเช็ดออกได้ครับ ผมเองลองเล่นต้องหลายสีเหมือนกัน ก่อนจะมาหยุดที่สีแดงอย่างที่เห็นในรูปนี้ครับ เอ้อเหนื่อยครับนี่เป็นครั้งแรกที่ post รูปครับ ไม่เคยทำมาก่อนพิมพ์ก็ไม่เก่งเลยจะไม่ขอพูดถึง วิธีการประกอบก้อแล้วกันครับ บอกแล้วว่าไม่ยากลองทำดูเลยครับ

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 17:46:05 »

สวยมากครับ จะขอเอาวิธีนี้ไปทำตามดูครับ ขอบคุณมากครับ

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 18:38:51 »

แจ่มมากครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 21:22:25 »

ดีครับ  :มอบดอกไม้:

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
tore1983
ถึงรถจะเก่าแต่คนขับไม่แก่5555
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2008 เวลา 21:31:24 »

แต่ของเราเปง305ไมล์ยกงะ
ฮือออๆๆๆ
แต่ก้อขอบคุณครับ
pud_plyna
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 สิงหาคม 2009 เวลา 02:07:11 »

แหล่มเลย :เอิ๊กๆๆๆ:
maximus
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 เมษายน 2010 เวลา 17:51:57 »

:ยินดี อุอุอุ:เยี่ยมมากครับ :ยินดี อุอุอุ:
pud_plyna
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:58:38 »

ถูกใจตรงสีทาเล็บนี่ละคิดได้ไง Ho Ho
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:12:23 »

ถูกต้องแล้วครับ สุดยอดครับ!!!...อธิบายละเอียดดีมากเลย รูปก็ชัด อยากเห็นตอนเปิดไฟกลางคืนอ่ะครับ...จัดให้หน่อยนะครับ!!!...ไว้ผมมีเวลา ทำของแดงแก้วมั่งดีกว่า...
   ...ไม่รู้ว่ายากหรือง่ายกว่า 305...                            ขอบคุณครับ                                                                   

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:31:53 »

สุดยอดอีกแล้วครับ DIY
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์