วันจันทร์ที่ 07 ตุลาคม 2024 เวลา 05:46:35

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  คอมพ์แอร์ไม่ทำงาน แต่พัดลมทำงานปกติ ทำไงดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมพ์แอร์ไม่ทำงาน แต่พัดลมทำงานปกติ ทำไงดีครับ  (อ่าน 6520 ครั้ง)
หมูซิ่ง
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 เมษายน 2010 เวลา 14:16:37 »

โดยเฉพาะตอนเครื่องร้อน หรือขับแล้วจอดสักพักนึง จะติดอีกครั้งตอนเครื่องเย็น หรือบางทีขับๆอยู่ ก็ไม่ติดเอาดื้อๆช่วยทีครับ แต่พัดลมแอร์ไม่มีปัญหาใดๆติดตลอด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 เมษายน 2010 เวลา 14:39:27 »

คลัชคอมแอร์จับปกติเมื่อเปิดแอร์หรือเปล่า ช่วงนี้หลายๆคนเป็นกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมูซิ่ง
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 เมษายน 2010 เวลา 15:07:10 »

คลัชจับปกติเมื่อตอนเครืองเย็นนะครับ แต่พอขับไปแล้วจอดสักพัก ก็ไม่จับแล้วครับ แต่ถ้าจอดไม่นานเช่นเติมนํามัน ยังไม่เป็นไรแต่ถ้าทิ้งไว้สักพัก จะเป้นทันที คือพัดลมทำงานแต่คอมไม่จับนะครับ
PPS024
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 เมษายน 2010 เวลา 22:42:08 »

อาการที่บอกมาน่าจะความร้อนขึ้นจึงทำให้สมองเครื่องยนต์ตัดไฟไปเลี้ยงคอมแอร์ และบางครั้งทำงานบางครั้งไม่ทำงาน ต้องเช็ดน้ำยาแอร์ขาดหรือไม่ ตรวจเช็ดสวิทช์แรงดันน้ำยาอีกตัว
homephone2005
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 เมษายน 2010 เวลา 23:56:50 »

เอาหลอดไฟ 12 v ที่มีสาย 2 เส้น 1 เส้นจี้ตัวถัง อีกเส้นจี้มาที่สายไฟก่อนเข้าคอมแอร์(ถอดสายออกจากคอมแอร์ก่อน) หลัวจากนั้นติดเครื่องเปิดแอร์ ถ้าไฟติดแปลว่าไฟมา ถ้าไม่ติดแปลว่าไฟไม่มา สรุปถ้าไฟไม่มาให้ใช้หลอดไฟไปเช็คที่ แรงดันน้ำยา จะมีสายไฟอยู่ 4 เส้น ถ้าผมจำไม่ผิด สีขาวเป็นพัดลมรอบเร็ว ให้หมุนสายไฟให้เส้นสีขาวอยู่ขวามือ(หันหน้าเข้ารถ) เส้นที่ 1 ซ้ายมือน่าจะเป็นคอมแอร์นะ     เอาหลอดเช็คไฟที่มีสายไฟ 2 เส้น ทำเหมือนตอนแรกไม่ต้องถอดสายออกนะ ลองจี้ดูเอาไฟแบตด้าน +จี้นะ  หน้าครัชจะดูดดังแปะๆ ผมว่าน้ำยาไม่พอที่จะทำให้ sw แรงดันสั่งงานได้ลองดูครับ ลองโทรมาถามได้ครับ 0805539949 เปี๊ยก
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 เมษายน 2010 เวลา 07:03:44 »

อาการที่บอกมาน่าจะความร้อนขึ้นจึงทำให้สมองเครื่องยนต์ตัดไฟไปเลี้ยงคอมแอร์ และบางครั้งทำงานบางครั้งไม่ทำงาน ต้องเช็ดน้ำยาแอร์ขาดหรือไม่ ตรวจเช็ดสวิทช์แรงดันน้ำยาอีกตัว

ตัดเรื่องคลัชแอร์ไป ก็มาดูความร้อนตามที่สมาชิกท่านนี้แนะนำครับ เพราะมันเกิดปัญหาเมื่อเกิดความร้อน
หมูซิ่ง
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 เมษายน 2010 เวลา 10:25:42 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ เดี๋ยวผมจะลองดู แล้วผลเป็นอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 เมษายน 2010 เวลา 10:59:54 »

เครื่องฮีททำให้คอมแอร์ไม่ทำงานด้วยเหรอครับ  Huh?

งง

น่าจะเป็นที่เพรชเชอร์สวิช์ไม่สั่งให้คอมทำงานมากกว่า

น้ำยาแอร์ขาดเพชเชอร์สวิช์ก้อตัดเหมือนกันจะไม่สั่งให้คอมทำงาน

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
หมูซิ่ง
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 เมษายน 2010 เวลา 12:25:30 »

ผมลืมบอกครับว่า รถผม405 ตัวถัง405 GR แต่เครื่องเป็น SRI ครับ เท่าที่เช็คเบื้องต้น นํายาไม่ได้ขาด เพราะว่าพึ่งไปเติมมาไม่นาน
 แล้วก็เช็คทุกที่ว่าไม่รั่วแต่เด๊ยวดูเรื่องไฟมาไม่มาอีกที
ถ้ายังไงแล้วอาจจะรบกวนโทรถามพี่เป๊ยกนะครับ แนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ
ขอบคุณพี่สิงห์ทุกคนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์