วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 21:25:21

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เรือสำหรับในช่วงเวลาน้ำท่วมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรือสำหรับในช่วงเวลาน้ำท่วมครับ  (อ่าน 4404 ครั้ง)
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 ตุลาคม 2011 เวลา 21:56:06 »

http://www.youtube.com/watch?v=XLFcx2c3bts

ตอนนี้ได้ทดลองใส่เครื่องเข้าไปแล้วครับ
กำลังปรับแก้เรื่องแรงขับดันนิดหน่อย

ราคาไม่แพง สร้างไม่ยาก เครื่องมือช่างพื้นๆที่ชาวบ้านมีก็ทำเรือได้
ถ้าสร้าง 2 คนต่อลำ เพียง 2 ชั่วโมงก็เสร็จ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 ตุลาคม 2011 เวลา 11:17:39 »

คิดดีทำดี มหาลัยนี้สุดๆ ทุกด้านจริงๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
Suphakrit
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 12 ตุลาคม 2011 เวลา 00:27:08 »

ระวังตอไม้อย่างเดียวครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2011 เวลา 21:27:22 »

http://www.youtube.com/watch?v=BFH389IW7tU&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=RbNBhkN47Q4

ตอนนี้ไม่ว่าใครจะเรียนสาขาอะไร ก็ช่วยกันต่อเรืออย่างรีบด่วนครับ
และหลายๆคนตอนนี้เข้าเวรกัน 24 ชั่วโมงเพื่อเร่งต่อเรือครับ

ส่วนผมเอง วันนี้มีเวลาว่างทำไป 2 ลำ

ทุกลำมีต้นทุน 2  พันบาทครับ
แต่ มทส ต่อเรือให้แล้วแจกฟรีครับ

เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกคนครับ
ปีที่แล้วโคราชก็โดนท่วมไม่เบาเหมือนกันครับ โดนเกือบหมดทุกอำเภอเลย

ถึงพวกผมเรียนจะกันหนักมากและ ต่อเรือกันเหนื่อยมาก
แต่ก็ขอสู้ต่อไปครับ ถึงกายจะเหนื่อย แต่ใจก็มีความสุขครับ

jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 ตุลาคม 2011 เวลา 11:48:50 »

...ขอยกย่องและเป็นกำลังใจครับ...!!!  :มอบดอกไม้: :มอบดอกไม้:

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 ตุลาคม 2011 เวลา 19:15:29 »

เร็วๆนี้กำลังจะมีงานวิจัยอีกหลายชิ้นจากหลายสาขาวิชาครับ
ของผมเอง สาขาวิศวกรรมยานยนต์ก็มีเหมือนกัน
แต่ขออุบไว้ก่อน อิๆ
Jeff405
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 ตุลาคม 2011 เวลา 19:42:44 »

ขอแสดงความนับถือเป็นอย่างสูงครับ น้ำใจเปี่ยมล้นจริงๆ
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 ตุลาคม 2011 เวลา 01:08:34 »

วันนี้ไปทำอีก 1 ลำครับ
เวลาว่างมีน้อย แต่ใช้คุ้มค่าทุกวินาที
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 00:43:52 »

เสื้อชูชีพครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=X_irYIZ2N6k
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 20:02:52 »

วันนี้ช่วยเขาคลุมและขึงผ้าใบไปประมาณ 10 ลำด้วยกัน
มัดเชือกซะนิ้วพองเลย 55++
เมื่อคืนก็นอนแค่ 2 ชั่วโมง
วันนี้ตอนบ่ายว่าง 3 ชั่วโมงว่าจะกลับบ้านไปนอนและครับ
แต่เปลี่ยนใจมาต่อเรือดีกว่า

ใกล้จะส่งมอบและครับ สำหรับล็อตแรก
ส่วนใครที่อยู่โคราชแล้วมีเวลาว่าง เชิญได้นะครับ
ที่ มทส มาต่อเรือกัน หรือใครอยากจะต่อเก็บไว้เอง
ก็เชิญมาใช้สถานที่ร่วมกันได้นะครับ แต่วัสดุเตรียมมาเองนะครับ

ต้องการแรงงานครับ พอดีช่วงนี้นักศึกษาลงมาทำน้อย
เพราะติดเรียนกันเยอะมาก และใกล้สอบ รวมถึงเรียนชดเชยอีก

* IMG_5990.jpg (64.77 KB, 500x375 - ดู 399 ครั้ง.)

* IMG_5979.jpg (85.56 KB, 500x375 - ดู 396 ครั้ง.)
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 20:19:34 »

ดัดเหล็กแบบบ้านๆ ชาวบ้านก็ทำได้ไม่ยาก

ช่างพ่นสีจำเป็น  ลำแรกๆพ่นไม่เป็น ลำหลังๆ...คล่อง 55++

แผนกตัดเชือก เพื่อให้ง่ายสำหรับการขึงผ้าใบ

ตัดเชือกเสร็จก็เผาเก็บปลายเชือกเสียหน่อย

กด like อิๆ

SR978
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 01:23:33 »

ขออนุญาตินะนำนะครับ เพื่อช่วยพี่น้องผู้ประสบภัยให้ปลอดภัยยิ่งขิ้น
 ** ให้หาวัสดุอะไรก้ได้ที่รอยน้ำแนบขนาบบ้างลำเรื่อสูงกว่าผิวน้ำเล็กน้อย แต่ตำ่กว่าขอบเรื่อ ยิ่งยื่นออกไปเท่าไหรยิ่งดี
วัสดุเช่น ไม้ ไม้แผ่นหนา ไม้ไผ่กลมใหญ่ พลาสติกขวดมาต่อๆกันก็ได้ โฟม  อื่นๆ
วิธีนี้ จำทำให้เรื่อไม่โครง หรือ โครงน้อยลง เห็นพ่อผมทำตอนเด็กๆ 
สังเกตุเรือชาวบ้านสมัยก่อน จะมีกาบข้างกันทุกลำ
ฝรั่ง เขาจะใช้ต่อยื่นออกไปด้านข้างยาวๆ แล้วถ่วงด้วยวัสดุที่เบาๆครับ เหมือนเรือใบไงครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 07:10:50 »

ตัวเรือมันจะมีแนวของขวดพลาสติคมาผูกที่ด้านข้างอีกครับ
ในรูปที่ยืนแก้เชือกกันอยู่หน่ะครับ แผงของขวดน้ำที่อยู่ข้างหลังหน่ะครับ
ทำเตรียมไว้ผูกรอบตัวเรือครับ

นอกจากนี้ด้านในเรือ ยังจะปูด้วยแท่งไม้ไผ่ด้วยนะครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ตุลาคม 2011 เวลา 01:10:05 »

ผู้บริจาคผ้าใบครับ

พ่นสี

ใช้โกลบอลน้อยให้เป็นประโยชน์  ไม่ต้องพลิกเรือมาผูกเชือก อิๆ

ลองพายกันดู

ทดสอบเสื้อชูชีพครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ตุลาคม 2011 เวลา 14:48:12 »

http://www.youtube.com/watch?v=w8zH3skXI_w

ผู้หญิงพายเรือ ผู้ชายนั่งเล่น  แนวดีจริง  55++
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 21:56:20 »

คราวก่อนเป็นเรือผ้าใบ

ตอนนี้มีของโปรเจคใหม่ครับ
"รถลอยน้ำหนีน้ำท่วม"

http://www.youtube.com/watch?v=iM2zZYbHt34

ลอยได้จริงๆนะครับ ลอยแล้วเบามือด้วยครับ
เอานิ้วผลัก รถยังไปเลย

ตอนนี้โปรเจคนี้พิสูจน์แล้วว่าทำให้รถลอยน้ำได้ครับ
แต่ต่อไปจะพัฒนาให้มันใช้งานง่ายขึ้นครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 ตุลาคม 2011 เวลา 22:59:45 »

http://www.youtube.com/watch?v=7dqff4w8b6Q

http://web.sut.ac.th/sutnew/
แบบเรือมีแล้วนะครับ
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 ตุลาคม 2011 เวลา 12:27:38 »

เยี่ยมครับ

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
กฤษ_GT(R)
เขียว ธรรมชาติ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 ตุลาคม 2011 เวลา 13:11:47 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=xmhkmojDADs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=xmhkmojDADs</a>

ถ้าคุณมั่นใจว่าผมรักคุณ ผมก็รักคุณเสมอ...สิงห์ ปีมะโรง
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 ตุลาคม 2011 เวลา 16:06:35 »

คุณโอ๊ตไม่ลองทำ รถสะเทินน้ำสะเทินบก แบบน๊อคดาวน์ ขนใส่กระโปรงท้ายรถเก๋งบ้างครับ คล้ายๆจักรยานพับ  ตอนนี้อยากได้มากๆ  จะไปเยี่ยมแม่สักหน่อย แต่น้ำท่วม ต้องรอรถทหารหลายชั่วโมง

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
BATMAN/vlp
สิงห์มัธยม

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 11:04:11 »

25/10/54 เห็นมี เรือเหล็ก มาขายหน้าหมู่บ้านมณียา-ท่าอิฐ ถนนรัตนาธิเบศร์ ราคา 6,500 ฿ สอบถามว่ามาจากแถวสวนสมเด็จย่า ปากเกร็ด ใครสนใจ Tel.080-2571586
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 11:33:32 »

25/10/54 เห็นมี เรือเหล็ก มาขายหน้าหมู่บ้านมณียา-ท่าอิฐ ถนนรัตนาธิเบศร์ ราคา 6,500 ฿ สอบถามว่ามาจากแถวสวนสมเด็จย่า ปากเกร็ด ใครสนใจ Tel.080-2571586
  เมื่อเช้าออกมาทำงานเห็นเค้าเอามาขายข้างทาง(ถนนบางขุนเทียน-ชายทะเล) ลำละ5,500 บ.เป็นแบบพลาสติกครับ...
   แบบนี้ก็น่าจะOK นะ....

* DSCF0001.JPG (48.88 KB, 460x345 - ดู 206 ครั้ง.)

* DSCF0002.JPG (52.47 KB, 480x360 - ดู 204 ครั้ง.)

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 23:31:29 »

คุณโอ๊ตไม่ลองทำ รถสะเทินน้ำสะเทินบก แบบน๊อคดาวน์ ขนใส่กระโปรงท้ายรถเก๋งบ้างครับ คล้ายๆจักรยานพับ  ตอนนี้อยากได้มากๆ  จะไปเยี่ยมแม่สักหน่อย แต่น้ำท่วม ต้องรอรถทหารหลายชั่วโมง

ตอนนี้ก็เห็นมีทำออกมาแล้วครับ ที่เคยออกข่าว
รู้สึกว่าจะใส่ถังน้ำดื่มเสริมเอามั้งครับ แล้วก็เสริมอะไรซักอย่างเข้าไปที่ล้อ
กลายเป็นจักรยานปั่นบนน้ำได้ครับ

แต่วันนี้เจอเรื่องแปลกอยู่อย่างนึงครับ
มีคนโทรมาต่อว่าเรื่องต่อเรือผ้าใบ
ทำไมไม่ทำขาย  โง่หรือเปล่า...อ้าว ก็พวกผมต่อให้ฟรีไม่ดีหรือครับ เป็นจิตอาสา
ถ้าอยากซื้อก็บอกสิครับ ยินดีเลย โอนเงินมาให้เลยดิ
คนเรานี่ก็แปลกดีเหมือนกันนะครับ

supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 14:41:05 »

คุณโอ๊ตไม่ลองทำ รถสะเทินน้ำสะเทินบก แบบน๊อคดาวน์ ขนใส่กระโปรงท้ายรถเก๋งบ้างครับ คล้ายๆจักรยานพับ  ตอนนี้อยากได้มากๆ  จะไปเยี่ยมแม่สักหน่อย แต่น้ำท่วม ต้องรอรถทหารหลายชั่วโมง

ตอนนี้ก็เห็นมีทำออกมาแล้วครับ ที่เคยออกข่าว
รู้สึกว่าจะใส่ถังน้ำดื่มเสริมเอามั้งครับ แล้วก็เสริมอะไรซักอย่างเข้าไปที่ล้อ
กลายเป็นจักรยานปั่นบนน้ำได้ครับ

แต่วันนี้เจอเรื่องแปลกอยู่อย่างนึงครับ
มีคนโทรมาต่อว่าเรื่องต่อเรือผ้าใบ
ทำไมไม่ทำขาย  โง่หรือเปล่า...อ้าว ก็พวกผมต่อให้ฟรีไม่ดีหรือครับ เป็นจิตอาสา
ถ้าอยากซื้อก็บอกสิครับ ยินดีเลย โอนเงินมาให้เลยดิ
คนเรานี่ก็แปลกดีเหมือนกันนะครับ

สงสัยจะตกข่าวครับ  อาย

แต่เรื่องที่เล่านี่ ไอ้คนที่โทรมานี่ สงสัยจริงๆว่า ชีวิตมันเติบโตมาแบบไหนเนี่ย ยังไงก็ขออย่าให้เจอกันเลย เวลามีเรื่องขึ้นมา มันคงผลักเราให้รับเคราะห์แทนมันชัวส์

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์