วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 16:30:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ปรึกษาขอคำแนะนำเรื่องถูกบุกรุกที่ดินหน่อยสิครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาขอคำแนะนำเรื่องถูกบุกรุกที่ดินหน่อยสิครับ  (อ่าน 5857 ครั้ง)
TumXsi
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 10:32:54 »

ที่ดินแถวบางพูดครับ ญาติไปดูมาเห็นมีคนสร้างกระต๊อบอยู่
เราควรเริ่มต้นทำอย่างไรดีครับ....พื้นที่ 100 ตรว.ครับ อือๆๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Chart lp 87
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 10:40:19 »

รีบไปไล่แล้วล้อมรั้วอย่างไวเลยครับเดี๋ยวจะกลายเป็นที่ครอบครองปรปักษ์

การครอบครองปรปักษ์ หมายถึงการ เสียสิทธิในทรัพย์สินของตนโดยการถูกผู้อื่น แย่งการครอบครองหรือ ในทางกฏหมายเรียกว่าอายุความได้สิทธิ เป็นการที่บุคคลอื่นจะได้สิทธิ์ หรือ กรรมสิทธิในทรัพย์สินของเราโดยการครอบครอง ทั้งนี้ตามกฏหมายแพ่งและ พาณิชย์ระบุไว้ว่าบุคคลใด ครอบครองทรัพย์สินของบุคคลอื่นไว้โดยสงบ และโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลา 10 ปี ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลา 5 ปี ถือว่าบุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์
---------------หลักเกณฑ์แห่งการครอบครองปรปักษ์
1. ครอบครอง หมายถึงกิริยาเข้ายึดถือทรัพย์สิน เช่นเข้าทำประโยชน์ปลูกพืช เลี้ยงสัตย์ในเรือกสวน ไร่ นา ถือว่าได้ครอบครองเรือกสวน ไร่ นา นั้นแล้วเป็นต้น
2. ทรัพย์สินของผู้อื่น หมายถึงทรัพย์สินที่เข้าของมีกรรมสิทธิ์อยู่ และ ในกรณีที่ดินจะต้องเป็นที่ดินมีโฉนด หรือ ตราจองเท่านั้น
3. โดยสงบ คือการครอบครองโดยปราศจากการช่มขู่ การใช้กำลัง การหลอกลวง และ ไม่มีใครหวงห้ามกีดกัน แสดงความเป็นเจ้าของ หรือ ฟ้องร้องขับไล่ได้
4. โดยเปิดเผย คือการครอบครองโดยไม่ได้หลบซ่อนเร้น ปิดบัง หรือ อำพรางใด ๆ
5. ด้วยเจตนาเป็นเจ้าของ คือการครอบครองโดยเจตนาตั้งใจที่จะเป็นเจ้าของทรัพย์ สินนั้น มิใช่ครอบครองแทนผู้อื่น
6. ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลา 10 ปี ความหมายของอสังหาริมทรัพย์โดยทั่วไป หมายถึงที่ดิน รวมถึงทรัพย์สินที่ติดกับที่ดิน เช่น ตึกรามบ้านช่อง อาคารวัตถุถาวร
หมายเหตุ การฟ้องคดีเพื่อเอาคืนที่ดิน ซึ่งถูกแย่งการครอบครอง ต้องฟ้องภายใน 1 ปี นับจากถูกแย่งการครอบครอง มิใช้นับจาก ที่เจ้าของที่ดินทราบเรื่อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TumXsi
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 10:54:42 »

รีบไปไล่แล้วล้อมรั้วอย่างไวเลยครับเดี๋ยวจะกลายเป็นที่ครอบครองปรปักษ์

การครอบครองปรปักษ์ หมายถึงการ เสียสิทธิในทรัพย์สินของตนโดยการถูกผู้อื่น แย่งการครอบครองหรือ ในทางกฏหมายเรียกว่าอายุความได้สิทธิ เป็นการที่บุคคลอื่นจะได้สิทธิ์ หรือ กรรมสิทธิในทรัพย์สินของเราโดยการครอบครอง ทั้งนี้ตามกฏหมายแพ่งและ พาณิชย์ระบุไว้ว่าบุคคลใด ครอบครองทรัพย์สินของบุคคลอื่นไว้โดยสงบ และโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลา 10 ปี ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลา 5 ปี ถือว่าบุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์
---------------หลักเกณฑ์แห่งการครอบครองปรปักษ์
1. ครอบครอง หมายถึงกิริยาเข้ายึดถือทรัพย์สิน เช่นเข้าทำประโยชน์ปลูกพืช เลี้ยงสัตย์ในเรือกสวน ไร่ นา ถือว่าได้ครอบครองเรือกสวน ไร่ นา นั้นแล้วเป็นต้น
2. ทรัพย์สินของผู้อื่น หมายถึงทรัพย์สินที่เข้าของมีกรรมสิทธิ์อยู่ และ ในกรณีที่ดินจะต้องเป็นที่ดินมีโฉนด หรือ ตราจองเท่านั้น
3. โดยสงบ คือการครอบครองโดยปราศจากการช่มขู่ การใช้กำลัง การหลอกลวง และ ไม่มีใครหวงห้ามกีดกัน แสดงความเป็นเจ้าของ หรือ ฟ้องร้องขับไล่ได้
4. โดยเปิดเผย คือการครอบครองโดยไม่ได้หลบซ่อนเร้น ปิดบัง หรือ อำพรางใด ๆ
5. ด้วยเจตนาเป็นเจ้าของ คือการครอบครองโดยเจตนาตั้งใจที่จะเป็นเจ้าของทรัพย์ สินนั้น มิใช่ครอบครองแทนผู้อื่น
6. ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลา 10 ปี ความหมายของอสังหาริมทรัพย์โดยทั่วไป หมายถึงที่ดิน รวมถึงทรัพย์สินที่ติดกับที่ดิน เช่น ตึกรามบ้านช่อง อาคารวัตถุถาวร
หมายเหตุ การฟ้องคดีเพื่อเอาคืนที่ดิน ซึ่งถูกแย่งการครอบครอง ต้องฟ้องภายใน 1 ปี นับจากถูกแย่งการครอบครอง มิใช้นับจาก ที่เจ้าของที่ดินทราบเรื่อง

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
แต่วิธีการไล่ที่ว่าเนี่ย...
ผมไปแจ้งความไว้ก่อนดีไหมแล้วก็พาตำรวจไปด้วย ติดป้ายว่า พื้นที่นี้เป็นของผม
แต่ถ้าเขาไม่ยอมไปจะทำอย่างไรดีครับ....ไม่มีประสบการณ์จริงๆ
Chart lp 87

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 11:17:51 »

ตามวิธี จขกท.ก็ได้ครับ

แต่ที่ผมใช้คำว่า " รีบไปไล่"  ผมหมายความอย่างนั้นจริงๆครับ
เพราะเรื่องอย่างนี้มันไม่เข้าใครออกใคร
แต่ถ้าจะให้เค้าอยู่เพราะความสงสารก็เป็นเรื่องที่ดีครับ
แต่ควรทำเป็นสัญญาเช่าที่ดิน ให้รัดกุม (ค้นหาสัญญาที่อากู๋นะครับ)
จะได้ไม่ต้องมาปวดหัวที่หลัง
ยังไงก็ขอให้จบด้วยดีน๊ะครับเอาใจช่วย
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 11:37:47 »

ผมว่าน่าจะไปพูดคุยแสดงตัวก่อนนะครับว่าเราเป็นเจ้าของที่ดินเค้าจะได้รู้เพราะบางครั้งคนที่บุกรุกก็อยากจะพบเจ้าของที่ดินเพื่อเช่าที่ดินก็เป็นได้..และถ้าเราไม่ได้ทำอะไรกับที่ดินตรงนั้นความเห็นผมนะ..คิดว่าน่าจะทำสัญญาให้เค้าเช่าก็ดีจะได้ช่วยดูแลที่ดินให้เราไปในตัว.....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 11:40:38 »

คุณตั้ม  รีบไปแจ้งความแล้วถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน  แล้วไปเจรจาให้ออกไปจากที่เรา  โดยแจ้งว่าเราได้บันทึกประจำวันไว้แล้วแต่ผมเชื่อว่าต้องมีแมทสองคือไม่ยอมย้า ทีนี้ก็แจ้งความซ้ำอีกว่าเค้าได้ละเมิด บุกรุกที่ดินของเรา ผมคิดว่าตำรวจคงไม่ยอมไปในครั้งแรกเค้าจะให้เราไปแจ้งผู้บุกรุกก่อน เมื่อแจ้งแล้วไม่ยอมออกทีนี้ก็เข้าข่ายบุกรุกชัดเจน

จากนั้นทำป้ายไปปักแจ้งถึงกรรมสิทธิ์ที่ดินคือ ข้อความประมาณ ที่ดินแปลงนี้เป็นกรรมสิทธิ์องนาย.......  โดยชอบด้วยกฏหมาย  ห้ามบุกรุก  หรือกระทำการใดๆ โดยเด็ดขาด

TumXsi
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 12:07:13 »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความแนะนำครับ....ผมขอไปดูหน้าคนบุกรุกก่อน แต่ที่ผมคิดในใจนะว่าคงไม่มีตังค์เสียค่าเช่าให้ผมแน่ๆ... แต่ยังไงก็ขอให้เจอแบบพูดจาภาษาคนหน่อย.
supreme

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 13:58:46 »

ถ้ามาแอบปลูกกระต๊อบ ผมว่ารีบจัดการให้เร็ว กลัวว่าจะเหมือนเพื่อนผม กว่าจะเจรจาได้ ไปคุยด้วยตั้งหลายครั้งเสียเวลาไปปีกว่า  ตำรวจก็ช่วยอะไรไม่ได้ ผลัดไปเรื่อย ตอนหลังเพื่อนเขาจ้างหัวหน้ายามที่ทำงานไปคุย จ้างไป1-2 พัน จบได้ยิ้มแก้มปลิ รู้งี้จ้างมันตั้งนานแล้ว  งานนี้ดีที่เขายังไม่ขยายครอบครัวให้ใหญ่โต  และสิ่งปลูกสร้างก็ง่ายๆ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
cobal-001
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 16:24:52 »

คุณเฉาก๊วย..ใช้ภาษาง่ายๆ  อธิบายได้เข้าใจดี  แต่งงนิดนึง  ตอนครอบครองต้องใช้เวลา 10 ปีจึงได้สิทธิ  แต่พอฟ้องเพื่อเอาคืนที่ดินต้องฟ้องภายใน 1 ปี  แบบนี้เจ้าของที่ดินก็เสียเปรียบแย่เลย
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 16:59:07 »

คุณเฉาก๊วย..ใช้ภาษาง่ายๆ  อธิบายได้เข้าใจดี  แต่งงนิดนึง  ตอนครอบครองต้องใช้เวลา 10 ปีจึงได้สิทธิ  แต่พอฟ้องเพื่อเอาคืนที่ดินต้องฟ้องภายใน 1 ปี  แบบนี้เจ้าของที่ดินก็เสียเปรียบแย่เลย

คุณเฉาก๊วย..ก็อธิบายถูกแล้วนะครับ...แต่ที่คุณcobal-001 งงว่า ตอนครอบครองต้องใช้เวลา 10 ปีจึงได้สิทธิ  แต่พอฟ้องเพื่อเอาคืนที่ดินต้องฟ้องภายใน 1 ปี  แบบนี้เจ้าของที่ดินก็เสียเปรียบแย่เลย ไม่เสียเปรียบหรอกครับ 10 ปีจึงได้สิทธิ..อันนี้เจ้าของได้เปรียบเพราะกว่าจะครบ 10ปีเค้าต้องมีสิ่งปลูกสร้างถาวรและต้องเปิดเผยไม่ใช่แอบปลูกบ้านหรืออยู่แบบอีแอบ...และเมื่อครบ 10ปีเค้าต้องยื่นเรื่องขอครอบครองปรปักษ์ที่กรมที่ดินกว่าจะได้ก็หลายขั้นตอนอยู่...ส่วนต้องฟ้องภายใน 1 ปีนั้นเป็นการฟ้องเอาที่ดินคืน..แต่ต้องฟ้องขับไล่ก่อน....เอาแบบภาษาชาวบ้านตามขั้นตอนแบบง่ายๆไปหายากนะ ไปแจ้งความ..ว่าเราเป็นเจ้าของที่ดินที่......โดยชอบด้วยกฎหมายต่อมาได้มีบุคคลไม่ทราบชื่อ(ถ้าทราบชื่อนามสกุลก็แจ้งได้เลยแต่ต้องชัวนะ)ได้บุกรุกที่ดินที่....ซึ่งเป็นของเราโดยไม่แจ้งให้เราทราบไว้เป็นหลักฐานแล้วขอถ่ายสำเนาเอาไปพูดคุยกับคนที่บุกรุกว่าจะเอาอย่างไร....เอาแค่นี้ก่อนถ้าทำแล้วมีปัญหาอะไรก็มาแจ้งในกระทู้นี้ต่อเดี๋ยวผมถามลูกน้องที่เป็นทนายให้ว่าขั้นตอนต่อไปทำอย่างไง.....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 17:02:25 »

ผมเข้าใจเอาเองนะว่า
นั้นหมายถึง  ผู้เข้าทำการครอบครองปรปักษ์  นั้นกว่าจะได้สิทธิครอบครองนั้นก็มิใช่ง่าย  คือเดินเรื่องเพื่อขอเข้าครอบครองโดยต้องนำสืบอีกว่าได้เข้าครอบครองโดยเปิดเผย เกินกว่า 10 ปี  ทีนี้ระหว่างที่เดินเรื่องนั้น  เจ้าของที่ดิน(ตัวจริง)  อาจทราบว่ามีผู้เข้ามาครอบครองที่ดิน แล้วแต่อาจยังไม่ได้ทำอะไร(เพราะคิดว่าคงไม่มีอะไร)  ทีนี้เมื่อมารู้ตัวเวลาก็เมื่อถูกฟ้องครอบครองปรปักษ์  มิใช่ นับจากวันที่รู้ว่าผู้ฟ้องเข้ามาครอบครองที่
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 17:13:37 »

ผมเข้าใจเอาเองนะว่า
นั้นหมายถึง  ผู้เข้าทำการครอบครองปรปักษ์  นั้นกว่าจะได้สิทธิครอบครองนั้นก็มิใช่ง่าย  คือเดินเรื่องเพื่อขอเข้าครอบครองโดยต้องนำสืบอีกว่าได้เข้าครอบครองโดยเปิดเผย เกินกว่า 10 ปี  ทีนี้ระหว่างที่เดินเรื่องนั้น  เจ้าของที่ดิน(ตัวจริง)  อาจทราบว่ามีผู้เข้ามาครอบครองที่ดิน แล้วแต่อาจยังไม่ได้ทำอะไร(เพราะคิดว่าคงไม่มีอะไร)  ทีนี้เมื่อมารู้ตัวเวลาก็เมื่อถูกฟ้องครอบครองปรปักษ์  มิใช่ นับจากวันที่รู้ว่าผู้ฟ้องเข้ามาครอบครองที่

ป๋า..น่าจะไปสอบตั๋วทนายได้แล้วนะรู้สึกว่าป๋าความรู้แน่นปึกสงสัยคงจะเคยชิมิ....5555

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 20:04:49 »

love love love :อะหา อะหา: สวัสดีครับ  อ่านแล้วได้ประโยชน์มากเลย เคยเห็นฅนมีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน  Devil แต่ไม่ทราบเขาทำกันอย่างไร พอมาอ่านแล้วได้ความรู้ขึ้นอีก ขอขอบคุณมากครับ  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ     :correct:ถ้าท่านที่เป็นเจ้าของที่ดินได้ดำเนินการไปอย่างไร อย่าลืมมาเล่าให้ฟังเป็นความรู้เพิ่มเติมบ้างนะครับ  เพื่อประดับความอยากสอดรู้สอดเห็น มันมีประโยชน์ครับ สวัสดีครับ   :ยินดี อุอุอุ: :มอบดอกไม้: โชคดี
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 09:56:56 »

รีบทำอะไรสักอย่างก่อนเถอะครับ
 ถ้าหากว่าที่เขาบุกรุกเข้ามาอยู่ ดันแอบมาปั้มยาบ้าอยู่ล่ะครับ
 และถ้าตำรวจเขาไป จ๊ะเอ๋ ซะก่อน ล่ะ
ถามว่า...ตำรวจเขาจำเชื่อไหม? ว่าเจ้าของที่ ไม่มีส่วนรู้เห็น
cobal-001
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 12:55:38 »

หากผู้ครอบครอง  ครอบครองไปแล้ว 5 ปี  ผู้ครอบครองก็ยังไม่ได้สิทธิ  เจ้าของที่ดินที่ถูกเขาครอบครองไปแล้วเกิน 1 ปี  ก็ฟ้องเอาคืนไม่ได้  แล้วจะทำอย่างไรครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 13:46:43 »

หากผู้ครอบครอง  ครอบครองไปแล้ว 5 ปี  ผู้ครอบครองก็ยังไม่ได้สิทธิ  เจ้าของที่ดินที่ถูกเขาครอบครองไปแล้วเกิน 1 ปี  ก็ฟ้องเอาคืนไม่ได้  แล้วจะทำอย่างไรครับ

เจ้าของที่ดินมิสิทธิ์โดยชอบธรรมในที่ดินของตนเองตลอดอยู่แล้วครับจนกว่าผู้เข้าครอบครองปรปักษ์ จะร้องต่อกรรมที่ดินเพื่อขอสิทธิ์ครอบครองปรปักษ์(เกิน 10 ปี) ในที่ดินที่ได้เข้าอยู่อาศัยครอบครองโดยเปิดเผยและมีหลักฐานพยานรู้เห็น   เกิน 1 ปี นับแต่วันที่ผู้แจ้งครอบครองปรปักษ์ แจ้งต่อหน่วยงานของรัฐ(ผมเข้าใจเองว่าเป็นกรรมที่ดิน)

เจ้าของที่ดินที่ถูกเขาครอบครองไปแล้วเกิน 1 ปี  อันนี้ไม่ใช่ครับ  ต้องนับจากวันที่ ถูกแย่งการครอบครอง  ซึ่งหมายถึงว่า ผู้ครอบครองปรปักษ์ ได้สิทธิ์ครอบครอบที่ดินไปแล้แต่ไม่เกิน 1 ปี  เจ้าของที่ดินมีสิทธิ์ฟ้องร้องเพื่อขอคืน หากเกิน 1 ปี  ถือว่าสิทธิครอบครองที่ดินนั้นตกแก่ผู้แจ้งขอครอบครองปรปักษ์ ครับ
seri03
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 19:54:55 »

ที่ดินในคดีนี้เป็นที่ดินประเภทไหนครับ  เพราะครอบครองปรปักษ์มีเฉพาะที่ดินที่เป็นโฉนดเท่านั้น  ส่วนที่ดินประเภทอื่นจะเป็นการ "แย่งการครอบครอง"  ข้อกฎหมายจะไม่เหมือนกัน  ว่าแต่ผู้บุกรุกเขาอ้างเอกสารหรือสิทธิใด ๆ เหนือที่ดินที่เขาบุกรุกครับ หรือเป็นการบุกรกของเจ้าของที่ดินที่อยู่ติดกัน 
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 09:26:33 »

ที่ดินในคดีนี้เป็นที่ดินประเภทไหนครับ  เพราะครอบครองปรปักษ์มีเฉพาะที่ดินที่เป็นโฉนดเท่านั้น  ส่วนที่ดินประเภทอื่นจะเป็นการ "แย่งการครอบครอง"  ข้อกฎหมายจะไม่เหมือนกัน  ว่าแต่ผู้บุกรุกเขาอ้างเอกสารหรือสิทธิใด ๆ เหนือที่ดินที่เขาบุกรุกครับ หรือเป็นการบุกรกของเจ้าของที่ดินที่อยู่ติดกัน 

YESSSSSSSS
คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 10:12:52 »

หากผู้ครอบครอง  ครอบครองไปแล้ว 5 ปี  ผู้ครอบครองก็ยังไม่ได้สิทธิ  เจ้าของที่ดินที่ถูกเขาครอบครองไปแล้วเกิน 1 ปี  ก็ฟ้องเอาคืนไม่ได้  แล้วจะทำอย่างไรครับ

เจ้าของที่ดินมิสิทธิ์โดยชอบธรรมในที่ดินของตนเองตลอดอยู่แล้วครับจนกว่าผู้เข้าครอบครองปรปักษ์ จะร้องต่อกรรมที่ดินเพื่อขอสิทธิ์ครอบครองปรปักษ์(เกิน 10 ปี) ในที่ดินที่ได้เข้าอยู่อาศัยครอบครองโดยเปิดเผยและมีหลักฐานพยานรู้เห็น   เกิน 1 ปี นับแต่วันที่ผู้แจ้งครอบครองปรปักษ์ แจ้งต่อหน่วยงานของรัฐ(ผมเข้าใจเองว่าเป็นกรรมที่ดิน)

เจ้าของที่ดินที่ถูกเขาครอบครองไปแล้วเกิน 1 ปี  อันนี้ไม่ใช่ครับ  ต้องนับจากวันที่ ถูกแย่งการครอบครอง  ซึ่งหมายถึงว่า ผู้ครอบครองปรปักษ์ ได้สิทธิ์ครอบครอบที่ดินไปแล้แต่ไม่เกิน 1 ปี  เจ้าของที่ดินมีสิทธิ์ฟ้องร้องเพื่อขอคืน หากเกิน 1 ปี  ถือว่าสิทธิครอบครองที่ดินนั้นตกแก่ผู้แจ้งขอครอบครองปรปักษ์ ครับ
กรณีวัดสวนแก้วไงครับ ตอบได้ทุกอย่างเลย

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์