Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
วาล์ว ตัวสีดำครับ By: chilo
วันอาทิตย์ที่ 13 สิงหาคม 2006 เวลา 06:42:59
วาล์วตัวสีดำที่ต่อกับถังกักไอเบนซินหลังหม้อลม เบรก มีหน้าที่อะไรครับ      เห็นกระทู้เก่าบอกว่า ตรวจจับไอเบนซินเเล้วส่งผลต่อการจ่ายน้ำมันด้วยหรอครับ     เเล้วมันจะเปิดปิดเมื่อไดครับ     ขอบคุณครับ
Re: วาล์ว ตัวสีดำครับ By: Webmaster
วันอาทิตย์ที่ 13 สิงหาคม 2006 เวลา 19:47:55
ผมนึกภาพไม่ออกนะครับ ว่าแต่รุ่นไหนละครับเนี่ย 306 หรือเปล่าครับ
Re: วาล์ว ตัวสีดำครับ By: Rit Ummahit
วันอาทิตย์ที่ 13 สิงหาคม 2006 เวลา 21:17:12
Canister Purge Solinoid Valve หรือ วาล์วไล่ไอน้ำมันเบ็นซินนั่นเองครับ ติดตั้งอยู่ระหว่างถังถ่านดักไอน้ำมัน (Charcoal Canister) กับลิ้นปีกผีเสื้อ (Throttle Body) ทำหน้าที่เปิดไล่ไอน้ำมันเบ็นซินในถังดักผ่านลิ้นปีกผีเสื้อไปห้องเผาใหม้ตามคำสั่งของ ECU เวลาที่เครื่องมี Load ครับ เป็นส่วนหนึ่งของระบบลดมลภาวะ (Emission Control) ครับ
Re: วาล์ว ตัวสีดำครับ By: Rit Ummahit
วันอาทิตย์ที่ 13 สิงหาคม 2006 เวลา 21:18:11
มีรูปมาให้ดูด้วยครับ ใช่ไหมเอ่ย
Re: วาล์ว ตัวสีดำครับ By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2006 เวลา 06:55:59
ขอบคุณพี่ฤทธิ์ให้ข้อมูลเพียบเหมือนเดิมนะครับ

ช่วยให้ความรู้สมาชิกต่อไปเรื่อยๆ นะคร๊าบบบบบๆๆๆ
Re: วาล์ว ตัวสีดำครับ By: hara
วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2006 เวลา 10:46:40
ลองดูรูปจากกระทู้นี้ประกอบครับ  http://www.vlovepeugeot.com/webboard/07991.html
Re: วาล์ว ตัวสีดำครับ By: chilo
วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2006 เวลา 10:48:20
เเล้วมันมีหน้าที่ทำอะไรครับ   เห็นต่อสาย จากลิ้นปีกผีเสื้อไป เเล้วไอดี จะไม่ดูดทำไห้วาล์วเปิดหรอคับ
        เเล้วเห็นกระทู้เก่าๆบอกว่า ถ้าเริ่มปิดไม่สนิท ส่งผลต่อการกินน้ำมัน ไช่ไหมครับ เเล้วปลั๊กทีเสียบไว้ ทำหน้าที่ส่งข้อมูลอะไรที่ทำไห้ส่งผลไนการกินน้ำมันครับ       
          หาก    ไม่มีการนำวาล์วตัวนี้มาไช้      หรือ เราถอดปลั๊กไฟที่เสียบไว้ จะส่งผลอย่างไรครับ ทำไห้กินน้ำมันไหมครับ     ขอบคุณครับ            สงสัยเยอะจังเรา