Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  D.I.Y.
Pages: 1
ขอวิธีแกะเปลี่ยนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ By: pousri
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 00:29:26
ขอวิธีแกะเปลียนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ ใครเคยแกะบ้างครับ เอาเฉพาะกระจกครับ
Re: ขอวิธีแกะเปลี่ยนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ By: pousri
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 07:21:09
กระจกของเก่าที่มีอยู่ครับ
Re: ขอวิธีแกะเปลี่ยนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ By: pousri
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 08:14:34
อันนี้ที่จะเปลียนออกครับ
Re: ขอวิธีแกะเปลี่ยนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ By: jiraroj
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 09:03:24
กดผลักกระจกให้แหงนขึ้นให้สุด จะเห็นปลายลวดสำหรับล็อคแผ่นกระจก เอาไขควงตัวเล็กๆเขี่ยปลดล็อคที่ปลายลวดนั้น ให้มันหลุดจากการล็อคทั้งสองปลาย แผ่นกระจกก็จะหลุดออกมาได้ เวลาประกอบกลับ ก็ให้เอาลวดล็อคใส่กลับเข้าไปที่ชุดล็อคที่ตัวแผ่นกระจกก่อน แล้วค่อยๆกดเข้าไปเลย ระวังตอนที่กดแผ่นกระจก อาจจะทำให้กระจกแตกได้

อาจจะมีเป็นบางรุ่น ที่ใช้ตัวล็อคแบบเขี้ยว ที่จะต้องเขี่ยให้มันหมุนเพื่อปลดล็อค
Re: ขอวิธีแกะเปลี่ยนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ By: suthipong worasarn
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 09:15:02
ของผมเคยแกะครับ แต่ไม่ได้แกะด้วยมือตัวเอง คือยืนดูน้องพม่าแกะเปลี่ยนให้ น้องพม่าที่ว่าเขาเป็นลูกจ้างร้านกระจกอ่ะครับ  กระจกผมไม่เป็นอะไรแต่แกะเพื่อเปลี่ยนกระจกใหม่ ตัดอันใหม่มุมมองกว้างเข้าไป มองกว้างกว่าเดิมมาก ดีจริง ๆ เพื่อน Peugeot ส่วนใหญ่อาจจะยังไม่รู้ก็ได้ เสียดายที่ผมจำซอยเข้าร้านกระจกนี้ไม่ได้ มันหลายปีมาแล้ว ร้านอยู่เขตสมุทรสาคร เคยลงโฆษณาในเว็บนี้ ถ้าสนใจลองหาดูได้ครับ (ว่าง ๆ ผมยังอยากไปเปลี่ยนกระจกด้านซ้ายให้กว้างด้วย)
Re: ขอวิธีแกะเปลี่ยนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ By: Shutter J
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 10:33:55
กระจกรถดอทคอม ผมก็เคยกระจกมองข้างด้านขวาแตก ตอนแรกให้ร้านแถวๆบ้านตัดกระจกเงาบ้านใส่ให้ แต่ไม่ไหวครับมุมมองมันไม่ได้  เจอร้านนี้ในเว็บ ขับไปถึงร้านที่เอกชัย ผมเลือกแบบมุมมองกว้างขึ้น เขาก็วัดกระจกเรา แล้วไปตัด ไม่นานก็เอามาใส่ให้ จ่ายตังค์ ขับกลับบ้าน Happy ครับ
Re: ขอวิธีแกะเปลี่ยนกระจกไฟฟ้าของ sri ของเก่าร้าว และหลอกตาครับ By: suthipong worasarn
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 12:27:17
ใช่ครับ มีหลายร้าน แล้วแต่สะดวก ใครอยู่ฝั่งไหน ฝั่งกรุงเทพ ฯ ฝั่งธน ให้พี่ Google เค้าช่วยได้ โดยพิมพ์คำว่า "ซ่อมกระจกมองข้าง" ก็จะมีร้านขึ้นมาให้เลือกหลายร้าน ผมคิดไปถึงให้ร้านติดตั้งไฟเลี้ยวที่ฝาครอบกระจกด้วย แต่ยังไม่ได้ทำ
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 20:39:44
ขอบคุณมากทุกๆคำแนะนำครับ
วันพุธที่ 09 กันยายน 2015 เวลา 21:55:55
กดผลักกระจกให้แหงนขึ้นให้สุด จะเห็นปลายลวดสำหรับล็อคแผ่นกระจก เอาไขควงตัวเล็กๆเขี่ยปลดล็อคที่ปลายลวดนั้น ให้มันหลุดจากการล็อคทั้งสองปลาย แผ่นกระจกก็จะหลุดออกมาได้ เวลาประกอบกลับ ก็ให้เอาลวดล็อคใส่กลับเข้าไปที่ชุดล็อคที่ตัวแผ่นกระจกก่อน แล้วค่อยๆกดเข้าไปเลย ระวังตอนที่กดแผ่นกระจก อาจจะทำให้กระจกแตกได้

อาจจะมีเป็นบางรุ่น ที่ใช้ตัวล็อคแบบเขี้ยว ที่จะต้องเขี่ยให้มันหมุนเพื่อปลดล็อค

ขอบคุณครับเฮียชาติชาย ผมทำตามที่บอกใช่เลย ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะประกอบใส่รถดังเดิมครับ