Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  D.I.Y.
Pages: 1
...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: jamesdrum
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 12:13:05
 ...เดิมทีกระจกมองข้างมันเป็นสีดำอ่ะครับ(เอาของรุ่น sri มาใส่) ใจนึงรถสีแดง'จกมองข้างดำก็ดูดุดี แต่ใจนึงก็อยากให้มันสีเดียวกะตัวรถ เลยตัดสินใจเปลี่ยนสีดีกว่า อาจไม่เป๊ะกะสีรถ แต่ก็(น่าจะ)ใกล้เคียง อีกอย่างน่าจะเปลี่ยนบุคคลิกรถได้....!!!
    ...ว่าแล้วก็ลองทำดู เอาสีสเปรย์ที่ดูใกล้เคียง แล้วลุยเลย...!!!
    ...รูปก่อนทำครับ...
Re: ...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: jamesdrum
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 13:19:42
 ...ขอโทษทีครับ พอดีใช้แท๊ปเลตตั้งกระทู้ แล้วดันลืมลดไฟล์รูป ยังไงค่ำนี้จะลงรายละเอียดให้ติ-ชมกัน...!!!
                                                           ......................ขออภัยครับ...!!!................
Re: ...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: sonicthai
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 19:32:58
รอดูครับเผื่อจะทำให้หนูแดงบ้าง Ho Ho
Re: ...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: jamesdrum
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 20:12:55
 ...ต่อกันเลยนะครับ...!!!
   ...ก็เริ่มจากถอดมันออกมา แล้วขัดด้วยกระดาษทรายน้ำ(เบอร์ค่อนมาทางละเอียดๆหน่อย)ขัดเพื่อเอาแลคเกอร์เดิมออก ขัดเสร็จมันก็จะด้านๆอ่ะครับ ทำให้การยึดเกาะของสีที่พ่นดียิ่งขึ้น  ...ด้วยความที่เดิมมันเป็นสีดำ เลยต้องพ่นรองพื้นขาว(ผมไม่มีสีขาวสำหรับรองพื้น แต่ดันมีสีขาวมุก ก็เลยเอาอันนี้พ่นซะเลย ไม่ต้องเสียตังค์ไปซื้อสีรองพื้น)
   ...ขั้นตอนต่อมาผมก็พ่นให้สีขาวมันเห็นชัดขึ้น แต่ของผมๆใช้สีขาวมุก พอพ่นดันออกสีเทาๆซะงั๊น ก็หยวนๆไปครับ...!!!
   ...บังเอิญอีกเหมือนกัน ผมดันมีสีสเปรย์สีแดงสองกระป๋อง สองเฉดสี(อีกซะงั๊น) แดง'ป๋องนึงออกแป๊ดๆ แดง'ป๋องนึงออกครึ้มๆ...!!!
   ...ไม่ต้องไปซื้อหาอีก ผมก็เลยเอาสีแดงสองเฉดนี้พ่นให้มันผสมกันซะเลย...!!!
   ...รอจนแห้งก็พ่นแลคเกอร์ทับเข้าไปอีกสอง-สามรอบ...!!!
   ...เสร็จสรรพก็จับยัดมันเข้าที่เดิม.....เป็นอันเสร็จ...!!!  ..........ผมยืนดู หรี่ตาดู...อืมมมม...ผมให้ผ่าน...!!!
     ...สรุปว่า DIY ครั้งนี้เสียตังค์แค่ 30 บาทเป็นค่าเทปกาวสำหรับกันขอบ...!!!
       .....แดงแก้วของผมอายุอานามเข้า 23 ปีแล้ว ก็อยากให้คงความดูดีเท่าที่จะทำได้ครับ รถมันถูกออกแบบมาสวยอยู่แล้ว ผมก็แค่แต่งหน้าทาปากให้มันดูดีในสายตาผม.......ก็แค่นั้น...!!!
     ........................................................ติได้ - ชมได้นะครับ...................................................ขอบคุณครับ...!!!
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 20:18:31
 ...ประกอบกลับเข้าไปก็........ยังไม่ชินตาเท่าไหร่...!!!
Re: ...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: sonicthai
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 22:06:38
 :like:แล่มเลยครับเดีวยต้องจัดบ้างแล้ว โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
Re: ...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: maxkrub
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 22:28:51
เยี่ยมเลยพี่

405 ตัวกาบใหญ่ พยายามรักษาให้มันอยู่ในสภาพเดิมที่สุด มันจะดูลงตัวที่สุดแล้วครับ
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม 2014 เวลา 23:54:30

อ้างจาก: sonicthai ที่ วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม  2014 เวลา 22:06:38
:like:แล่มเลยครับเดีวยต้องจัดบ้างแล้ว โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

...จัดแล้วเอามาให้ชมกันด้วยนะครับ...!!!
อ้างจาก: แม็ค ที่ วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม  2014 เวลา 22:28:51
เยี่ยมเลยพี่

405 ตัวกาบใหญ่ พยายามรักษาให้มันอยู่ในสภาพเดิมที่สุด มันจะดูลงตัวที่สุดแล้วครับ

...ขอบคุณครับคุณแม็ค ผมก็พยายามรักษาให้ดีที่สุด นี่ถึงขนาดหามาเก็บไว้หนึ่งชุดเลยทีเดียวไอ้เจ้ากาบใหญ่เนี่ย...!!!
Re: ...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: โจ เทียนทะเล
วันอังคารที่ 30 ธันวาคม 2014 เวลา 08:30:47
เห็นแล้วน่าขโมยจัง....
Re: ...เล็กๆน้อยๆก่อนปีใหม่...!!! By: P205
วันอังคารที่ 30 ธันวาคม 2014 เวลา 08:57:29
 ถูกต้องแล้วครับ  ดูแล้วก็สวยไปอีกแบบ แต่ถ้าเป็นใจผมใช้สติ๊กเกอร์ของ 3 Mสะท้อนแสงสีแดงแปะเลยไม่ต้องถอดมาทำน่าจะสบายกว่าหมัง Harp